ผู้เขียน หัวข้อ: คนยุโรป เค้าไม่นิยมแต่งรถกันหรือครับ  (อ่าน 6880 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
รวมทั้งญี่ปุ่น  เท่าที่เห็น แทบจะไม่มีแม้กระทั่งเปลี่ยนกระทะล้อเป็นของแต่ง  หรือว่าส่วนใหญ่เค้าจะเก็บเอาไว้ขับเล่นวันหยุด  แต่พอมาเทียบกับบ้านเราผมว่ามีรถแต่งเยอะกว่ามาก (ทั้งแต่งเพื่อความสวยงาม ตามความชอบส่วนตัวและแต่งเพื่อสมรรถนะของรถ)

สอบถามเป็นความรู้ครับ

thanks

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: คนยุโรป เค้าไม่นิยมแต่งรถกันหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:05:31 »
ไม่เคยอยู่ยุโรปหรือญี่ปุ่นครับ เคยอยู่ออสหลายปี คิดว่าแนวคิดน่าจะคล้ายๆกัน 

สาเหตุที่ไม่ค่อยแต่ง
1. เจอค่าแรงก็อ่วมแล้วครับ
2. ตำรวจเค้าจริงจังเรื่องดัดแปลงรถครับ
3. ซิ่งบนถนนยาก โอกาสโดนจับสูง จับแล้วก็ปรับหนัก อาจจะโดนยึดรถหรือพักใบขับขี่ยาวๆ

เอาเงินแต่งรถไปซื้อรุ่นแต่งจากโรงงานดีกว่าครับ

ถามว่าพวกซิ่งๆมีมั้ย มันก็มีครับ รอยเบิร์นยางตามถนนก็มีให้เห็นบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ Krongbun

Re: คนยุโรป เค้าไม่นิยมแต่งรถกันหรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:10:28 »
ตอนแรกผมไปญี่ปุ่นผมก็คิดแบบนั้น

ส่วนมากเค้าออกกลางคืนกับวันหยุดครับ
นอกนั้นทำแต่งานกับงาน
ร้านแต่งก็มีเกือบทุกเมืองถ้ารู้จักชื่อร้าน ของมือสองเอี่ยมๆเพียบ
คนญี่ปุ่นส่วนใหญ่นิยมรถแรงจากโรงงาน ไม่ทำเพิ่ม เคยถามเค้าบอกว่าแต่งแล้วมันไม่ทน
ถ้าอยากดูสวยๆแนะนำดูใน youtube จะออกมาตามงาน

กฏหมายบ้านเค้าแรง เคยเห็นแนวๆ PCX แต่งยืดล้อ โดนจับคาตาเลยครับ
บางทีนอนๆอยู่ได้ยินเสียงแว๊น ไม่เกิน 5 นาที เสียงหวอตามมาเลย  ::)
ดริฟกลางสี่แยกก็มี เห่อๆ

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:27:11 »
รู้ได้ไง ไม่แต่ง รถหัวลากยุโรป แต่งแบบ แจ่มๆ ทั้งนั้น ผมสาวกรถ หัวลากแต่งยุโรป

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:49:04 »
เท่าที่เห็นจะเจอแต่งชุดแต่งที่เป็น Official 3rd Party ซึ่งราคาไม่เบาเลย ตามคลับเห็นพวกลูกค้าบ้านๆ ก็สั่งตาม eBay เหมือนเราๆ นี่แหละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:57:25 »
น่าจะบ้านเรานี่หละบ้าแต่งรถที่สุดแล้ว
ต่างประเทศเขาคิดค่าเมนทีแนนซ์ เป็นชั่วโมง+หน่วยแต่ละจุด เช่นน้ำมันเกียร์ 10 หน่วย โช๊ค 10 หน่วยแบบนี้ กว่าจะครบคันคงกระเป๋าฉีก อย่างญี่ปุ่น ฮ่องกง ชนนิดเดียวขายทิ้งเลย 
จะแต่งหรือซ่อมก็คงจะแพงมากๆ รถหรูๆอย่าง x6 คาเยน กันชนห้อยรุ่งริ่งยังเอากระดาษกาวแปะ เชื่อกผูกกันหลายคันเลย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:30:53 »
ยุโรป เมกา ญี่ปุ่น รถแต่งมีเยอะนะ เห็นขับผ่านตลอดวัน
ส่วนใหญ่จะคนมีตัง หรือไม่ก็รถของคนในอู่

ปกติคนธรรมดาไม่แต่ง เพราะค่าแรงแพง ล้วนๆ

ที่สำคัญ รัฐของประเทศที่พัฒนาแล้ว เขากำหนดมาตรฐานรถโรงงานมาสูงอยู่แล้ว
ไม่เหมือนประเทศไทย ก๊องแก๊ง ก็ผ่าน เลยต้องเอามาแต่งเพิ่มเยอะ

รวมไปถึงความคิด ในการซื้อรถ
มีงบเท่าไหร่ ซื้อรถตามงบ รู้จักยอมรับ ประสิทธิภาพ ของรถนั้นๆ
ส่วนของคนไทย อยากได้รถประสิทธิภาพสูง ราคา Eco car คุ้มค่ามาก่อน การยอมรับประสิทธิภาพ ของรถนั้นๆ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:33:49 »
ที่ยุโรปมันมีรุ่นของรถให้เลือกเยอะทุกอออพชั่นเลย อยากได้แบบไหนสั่งได้หมด รถมันเลยหลากหลาย แต่บ้านเรารุ่นมันกำหนดมาแล้วอย่างbenz มีทำตลาดแต่ ดีเซล กับ เบนซินhybrid ตัวท็อปต้องชุดแต่งamg ทีนี้ที่ขับกันบนถนนนี่AMGกันทั้งเมือง แต่เมืองนอกมันเลือกได้ไง อยากได้ล้อขอบ16แบบtaxiก็มี ภายในไม่มีออพชั่นเลยก็มี เลยอาจจะดูว่าเมืองนอกเค้าไม่นิยมแต่งรถกันหละมั้ง

อีกอย่างบ้านเราของแต่งไม่แท้เยอะมาก ของจีน ใต้หวันก็เยอะ เชียงกงก็มี ค่าแรงติดตั้งก็ถูก เอาง่ายๆได้รถใหม่มาขับไปร้านแม็กจ่ายเงินหมื่นนิดๆคุณก็ได้ล้อใหม่แกะกล่องมาแล้ว แต่ที่ยุโรปมันแพงกว่านั้นเยอะแค่สลับยาง Winter/Summer นี่ก็ต้องมี 60Euro หรือ ประมาณ 2400บาทละครับ บ้านเราถอดเปลี่ยนสลับยางตั้งศูนย์ก็แค่400-800เอง ถ้าเป็นงานใหญ่แบบติดตั้งbody part ทำสีด้วยนี่ไม่อยากจะคิดเลย

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:45:43 »
ส่วนใหญ่จะมีแต่ "แต่งเต็มแบบ สวยโคตรๆ ไปเลย" หรือไม่ก็ "ไม่แต่งเลย" จะต่างจากคนแถบ Asean ที่ส่วนใหญ่จะมีการแต่งหน้าทาปากนิดๆ เช่น เปลี่ยนล้อแมก ติดเสกิร์ต แปะแถบโครเมียม ฯลฯ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:10:19 »
แต่งกันเยอะแยะนะครับ แต่ไม่รู้ของแท้ ของเทียม มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:35:52 »
แต่ง แบบที่เสริมสมรรถนะ เยอะครับ

แต่ถ้าแต่งแบบดัดแปลงสภาพรถ น้อย ถึง น้อยมาก เพราะบางประเทศ โดนจับ ถึงกับขึ้นศาลกันเลยทีเดียว ใครจะเสี่ยง ไม่มียัดแบงค์ 100 ใส่มือ แล้วปล่อยผ่าน(หรือมีอาจจะน้อยมาก)

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:46:12 »
ส่วนใหญ่ไม่นิยมครับ

ซื้อมาใช้งาน เคยรู้จักหมอท่านนึง ซื้อรถรุ่นเดียวกันสีเดิมห่างกัน5ปี เขาบอกมันใช้ดี แต่มันเก่าแล้วไว้ใจใช้ลุยหิมะไม่ได้เลยซื้อรถหน้าตาเหมือนเดิมมาใช้
จะเห็นได้ว่าเขาซื้อมาใช้งานจริงๆคนไทยจำนวนมากซื้อมาจอด

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 13:47:57 »
ยุโรป เมกา ญี่ปุ่น รถแต่งมีเยอะนะ เห็นขับผ่านตลอดวัน
ส่วนใหญ่จะคนมีตัง หรือไม่ก็รถของคนในอู่

ปกติคนธรรมดาไม่แต่ง เพราะค่าแรงแพง ล้วนๆ

ที่สำคัญ รัฐของประเทศที่พัฒนาแล้ว เขากำหนดมาตรฐานรถโรงงานมาสูงอยู่แล้ว
ไม่เหมือนประเทศไทย ก๊องแก๊ง ก็ผ่าน เลยต้องเอามาแต่งเพิ่มเยอะ

รวมไปถึงความคิด ในการซื้อรถ
มีงบเท่าไหร่ ซื้อรถตามงบ รู้จักยอมรับ ประสิทธิภาพ ของรถนั้นๆ
ส่วนของคนไทย อยากได้รถประสิทธิภาพสูง ราคา Eco car คุ้มค่ามาก่อน การยอมรับประสิทธิภาพ ของรถนั้นๆ

อ่านแล้ว เจ็บจริงๆ ครับ มาตรฐานการผลิตรถประเทศเรานี้สุงที่สุดในโลกเล้ย

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 14:37:32 »
ที่นิยมแต่งกัน อย่างมากก็ใช้ของแต่งจากศูนย์ หรือของแต่งแท้ถูกกฎหมาย เช่น brabus แล้วก็แต่งพวกสมรรถนะ ใช้ของแต่งทางการเช่นกัน

ส่วนรถแต่งซิ่ง ส่วนใหญ่เอาไว้แค่ลงสนามครับ รถเก๋งดีเซล เครื่องแค่ 1.7-1.9 ลิตร เอาไปทำจนแรงกว่ากระบะไทยอีก แต่เอาไว้แข่งในสนามเท่านั้น ไม่มีการเอามาซิ่งหลังถนนเหมือนในไทย การเดินทางไปสนาม หรือไปอู่ ต้องยกขึ้นรถบรรทุก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 14:48:22 »
ที่ยูโรปไม่รู้คับ แต่ที่ญี่ปุ่น คนบ้ารถน้อยลงมากๆแล้ว มีรถเหมือนมีภาระ ที่จอดรถหายาก ค่าที่จอดรถแพง หลายปีเข้าตรวจสภาพรถก็แพง
 อีกทั้งระบบขนส่ง ทั้งรถเมล์ รถไฟ ไปได้แทบจะทุกที่ รถจึงเป็นแค่ยานพาหนะ หรือเหมือนแค่เครื่องใช้ไฟฟ้าชิ้นหนึ่งไปแล้ว

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:25:03 »
มันเป็นดัชนีบ่งบอกถึง ความศักดิ์สิทธิ์ของกฏหมาย,ค่าครองชีพ
 และคุณภาพคน ไงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:31:23 »
จริงนะ ยุโรปนี่หารถแต่งบนถนนน้อยมากๆ ส่วนใหญ่เดิมๆ
เอาแค่เปลี่ยนล้อยังแทบไม่เจอเลย ผิดกับไทยมาก 4ใน10นี่ต้องมีแต่งล้อแล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 17:10:03 »
ฝรั่งเขามีสองสาขาคือแต่งไปเฉพาะทางเวอร์ๆอลัง แอโรพาทโมเอง แบะล้อขำๆ ท่อเสียงหนักๆ เอาไว้ลงประกวด
งานมีตติ้งคลับ ขับโฉบไปมาตามงานให้คนถ่ายรูป อีกสายคือเน้นลงแทร็กเดย์วันหยุด เน้นเพิ่มม้าเพิ่มบิด ช่วงล่างเกาะสนามแข่งโหดๆ โมทำเวลา วันธรรมดาพวกเขาจะมีรถบ้านๆอีกคันไว้ทำงาน หรือใช้คมนาคมส่วนกลาง เขาไม่เอารถแต่งมาวิิ่งวันธรรมดา
คนที่อยากรถที่ยุโรปต้องมีความพร้อม ความคิด ทักษะ และฐานะการเงิน ค่าประกันรถแพงมาก ภาษีการใช้รถแต่ละปี ค่าเข้าไปจอดในเมืองพวกภาษีมลพิษพิเศษ รถไฟฟ้าล้วนจะเสียน้อย แต่เด็กแว๊นมันก็มีแข่งโหดกว่าเมืองไทยเยอะครับ ทั้งหมดมันคนละเรื่องกับเมืองไทย บ้านไม่มีที่จอดไปหยวนๆในซอยจอดปิดหน้าบ้านคนอื่น ซื้อเงินผ่อนกันยาวๆผ่อนไม่ไหวค่อยว่ากันทีหลังค่อยถอดป้ายหนีไฟแนนท์ได้ จอดเกะกะซื้อกับข้าวใครจะเอาไรกับกรู ถนนหายไปสองเลน แต่งรถให้สไตล์ตัวเองที่สุดจะหนักหัวใคร เสียงท่อฟังนี้รู้เลยเคยเป็นเด็กแว๊นมาก่อนแน่นอน ป้ายทะเบียนต้องสวมต้องปลอมมาเลขสวยๆ บางคันคิดว่า ไม่ติดป้ายหลังแล้วจะดูเท่กว่าก็ทำเลยใครจะทำไม กระบะเดิมๆก็สูงดีๆอยู่ก็ซื้อมาโหลด ล้อกางๆเกินซุ้ม กะไว้แข่งกับเก๋ง โดนสวนหายขึ้นมาก็เงิบหงาย แต่งผิดกฎหมายเต็มไปหมด ก็เห็นผ่านเข้าด่านลูกเสือทีไรเห็นพวกนี้จอดหมกกันกับมอไซค์แต่งทุกที

เมืองไทยได้หมดครับถ้าสดชื่น
นี้สมมุติมีระบบตัดแต้มแบบที่อังกฤษ
แบนการขับรถตลอดชีพจะลดความอันตรายบนท้องถนนไทยมากๆเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 19:56:52 »
บ้านเค้า ร้านหรือผู้รับจ้างจะทำอาชีพอะไรต้องมีใบอนุญาตครับ ต้องสอบด้วย สมมุติเราจะจ้างคนมาทำครัวให้ก็ต้องหาคนที่มีLicenseครับ ไม่เหมือนบ้านเราอยากจะทำอะไรก็ได้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 21:50:18 »
กฎหมายเขาเอาจริงมากกว่าบ้านเราเยอะครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 22:09:13 »
 ที่เห็นแต่งๆ ส่วนมาก จะแต่งเอาไว้ออกงาน หรือแต่งไว้ลงแข่ง   แต่แต่งมาขับประจำวันผมก็ว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับบ้านเรา   มันก็บ่งบอกถึงคุณลักษณะของประชากรได้ด้วยส่วนหนึ่งนะ  ว่าทำไมคุณภาพชีวิตเขาถึงดีกว่าเรา ทำไมเขามีเงินเหลือเก็บ   
      คนไทยหมดเงินไปกับรถเยอะมาก  เวลาขับรถไปไหนก็แล้วแต่ลองสังเกตุกันดู   ถนนเกือบทุกสายจะมีร้านที่จะดูดเงินจากเจ้าของรถ หรือธุรกิจเกี่ยวกับรถ เช่น ร้านยาง ร้านแอร์ ร้านหม้อน้ำ ท่อไอเสีย เครื่องเสียง ประดับยนต์ โมดิฟาย ซ่อมเครื่อง ช่วงล่าง เบรคคลัช คาร์แค   ปั๊มน้ำมัน ฯลฯ   ผมว่าน่าจะมากถึง 30% เมื่อเทียบกับร้านค้าหรือธุรกิจประเภทอื่น
     ผมเห็นพ่อค้าแม่ค้าออกรถมาค้าขาย ก็แต่งรถกันเยอะมาก แต่บางคนมีเงินแต่งรถแต่กลับติดหนี้ไม่มีเงินจ่ายค่าของที่ซื้อมาก็มี    เห็นรถ 10ล้อ รถพ่วง มีเงินแต่งรถกันสุดๆ แต่บรรทุกน้ำหนักเกิน  อ้างว่าค่าบรรทุกถูก ไม่พอค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 07:07:27 »
เท่าที่เห็นผมคืดว่ามีเยอะนะครับ. แต่งรถสวยๆเยอะเลย

แต่เขาไม่นิยมดัดแปลงเหมือนบ้านเรา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 11:32:58 »
ไปญี่ปุ่นมา 2-3รอบ
ส่วนใหญ่จะเจอรถแต่งช่วงวันหยุดครับ
ยิ่งแถว ฮาราจุกุ กินซ่า ชิบุย่า วันเสาร์-อาทิตย์
เห็นจอดเกือบทุกลานจอดรถ
ถ้าออกต่างจังหวัดหน่อยก็จะเห็นประปราย
ตามที่เที่ยว ที่พักรถทางด่วน
เห็นจอดเป็นกลุ่มๆแบบในการ์ตูน

เมื่อต้นปีไปเดินงาน tokyo auto salon มา
ส่วนใหญ่คนก็จะนั่งรถไฟไป
ตอนเย็นไปนั่งเล่นแถวๆถนนที่วิ่งเข้างานก็พอเห็นรถแต่งวิ่งมาเรื่อยๆครับ

ส่วนยุโรปเท่าที่ไปมา
ประเทศไหนก็จะเจอรถแต่งของประเทศนั้นบ่อยกว่า
แต่เป็นรถแต่งแบบจากโรงงานเลยนะครับ
M-B AMG, BMW M, Audi RS,
แต่ที่สวิสนี่สุดจริงๆ
เห็นรถแต่งแทบจะทุกหัวมุมถนน
ยิ่งถ้าเป็นเมืองท่องเที่ยวด้วยนะครับ
สปอร์ตเปิดประทุนวิ่งกันเป็นขบวน

มีตั้งแต่ fiat 500 แต่ง ไปจนถึง M-B Gclass AMG
lambo fer porche เห็นบ่อยเหมือนเห็น benz bmw ในบ้านเรา
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 11:51:51 »
อาจจะอยู่ไม่นานพอเห็นหรือเปล่าครับ

นิยมไม่ต่างนะครับ แค่ว่า เขาซื้อรถแต่งไว้ขับเล่น แล้ววันธรรมดาใช้รถธรรมดางี้ครับ เลยไม่ค่อยเห็น

ไม่งั้นคิดง่ายๆว่า ล้อแม็กแบรนดังๆ เป็นของประเทศไหน part ดังๆ ของเพิ่ม performance ดังๆ

มาจาก เมกา ยุโรป ญี่ปุ่นทั้งนั้น

แล้วง่ายๆว่า ประเทศไทย จะใช่กลุ่มตลาดหลักเขาหรือเปล่า ก็แน่นอนว่าไม่ใช่

ฉนั้น ลูกค้าหลักเขาก็คือ ยุโรป เมกา ญี่ปุ่น นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 12:31:59 »

มีบ้าง.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2017, 12:43:25 โดย zipp »

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 12:55:54 »
เมืองท่องเที่ยวพักผ่อนในฤดูร้อน.........รถแรงมาชุมนุมกัน ท่อดังลั่นทุกคัน

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 21:12:58 »

สุดทุกคัน