ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ upgrade เครื่องเสียงติด camry ด้วยครับ  (อ่าน 9572 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
เห็นโครงการ shop ช่วยชาติเริ่ม เสาร์ที่ 11 นี้ ว่าจะเอา  camry  2.0 g ไปติดจอ และกล้องมองหลังครับ

ที่เล็ง ๆ ไว้ คือ  font pioneer z5050 กับ กล้องหลัง kenwood   ราคารวมติดตั้งอยู่ในช่วง 1ุ6000

แต่ในใจคิดคือไหน ๆ ก็ทำไปแล้ว ควรเปลี่ยนลำโพงด้วยดีมั้ย   เคยได้ยินว่าถ้าเปลี่ยนลำโพง บางทีต้องใส่ amp เพิ่มไปด้วย ไม่งั้นแรงขับไม่พอ   มันมีลำโพงแบบที่ไม่ต้องเพิ่ม amp มั้ยครับ และถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนกี่ตัว   พอแนะนำยี่ห้อ กับ ราคาได้มั้ยครับ (อยากได้แบบที่ไม่แพงมาก)

หรือผมควรเปลี่ยนแค่ font แล้วใช้ลำโพงชุดเดิมต่อไป .....

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ h22a

Re: ขอคำแนะนำ upgrade เครื่องเสียงติด camry ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 12:00:26 »
ส่ง PM ไปแล้วนะครับ จอ 12 น้ิวแอนดรอยด์ ลำโพงความต้านทานต่ำ และเบสบ็อกซ์  ;)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ upgrade เครื่องเสียงติด camry ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 12:06:55 »
หาลำโพงที่ไม่กินวัตต์ครับ

ดูสเปคตรงค่า sensitivity ต้องไม่น้อยกว่า 92 db ครับ

เปลี่ยนลำโพงเสียงดีขึ้นอีกแยะครับ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 14:00:44 »
       เปลี่ยนฟรอนท์ ต้องเปลี่ยนลำโพงด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนนักร้อง แต่ลำโพง ไม่ดี มันก็เหมือนเดิม
       เปลี่ยนลำโพง ไม่จำเป็นต้องใช้แอมป์เสมอไปครับ ใช้ลำโพงไม่กินวัตต์ ใช้กำลังของฟรอนท์ ขับก็พอ
       ที่ถามว่าต้องเปลี่ยนกี่ตัวนั้น ขอแนะนำให้ใช้ ลำโพง ๒ ทางคู่หน้าพอ (ในกรณีไม่ชอบดูหนัง)
       ส่วนที่ถามยี่ห้อลำโพง ไม่กล้าแนะนำจริง เนื่องจากว่า ไม่ได้บอกว่าชอบฟังแนวไหน อีกอย่างถึงจะบอกไป แล้วไปฟังอาจจะไม่ชอบก็ได้ ลองไปฟังๆ หลายๆ ยี่ห้อหลายๆ ร้านดูครับ ลำโพงขึ้นชื่อก็จะมี Audison  Hertz  Micro precision  DLS  Focal หรือ  tymphany  ก็ใช้ได้นะครับ ไม่กินวัตต์ดี  ส่วนตัวผมมองว่า ลำโพงเร่ิมต้นควรจะอยู่ที่ราคา ๑๕,๐๐๐ ขึ้นไปนะครับ แต่ต้องดูการกินวัตต์เหมือนความเห็นด้านบนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2017, 14:02:52 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 15:34:23 »
ถ้าเปลี่ยนfrontด้วยเหตุผลว่าจะเอาไปลดภาษีหรือจะได้มีจอมองเวลาถอยหลังแบบนี้ไม่ต้องเปลี่ยนลำโพงก็ได้ครับ  ถ้าฟังแล้วจบไม่รู้สึกอะไรก็คือจบได้ประโยชน์สูงสุดในเงินหมื่นห้า

แต่ถ้าเปลี่ยนลำโพงด้วยเสียงมันก็จะขยับออกไปอีก  สำหรับคนไม่เคยเล่นเครื่องเสียงมาก่อนเลยฟังแต่ลำโพงติดรถเดิมๆแค่เลือกลำโพงรุ่นที่เหมาะสำหรับhi powerคุณสามารถรู้สึกได้ถึงความเปลี่ยนแบบหน้ามือหลังมือเลยทีเดียวเอาเป็นว่าเสียงดีขึ้นจนตกใจอะ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 16:46:15 »
ลองเริ่มต้นด้วยงบประมาณไม่เกิน 6000 บาทต่อคู่ครับ เน้นนุ่มๆ ใสๆ ลองดู Prism SQ6 แยกชิ้นสองทาง ถ้าเน้นเบสตึ้บๆ หน่อยลองดู Hertz ESK ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 17:07:24 »
มันจะมียี่ห้อไหนบ้าง ที่ทำจอยาว ๆ ให้รถ toyata เนี่ย ผมอยากเห็นจอกว้างเต็ม ๆ มันน่าจะสวยดีครับ

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 18:22:18 »
มันจะมียี่ห้อไหนบ้าง ที่ทำจอยาว ๆ ให้รถ toyata เนี่ย ผมอยากเห็นจอกว้างเต็ม ๆ มันน่าจะสวยดีครับ
เคยถามที่ร้าน เค้าบอกว่า kenwood ddx917 หน้าจอจะยาวหน่อย ใส่ใน toyataพอดี

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 20:23:59 »
เช็คราคา+สอบถามร้านให้ชัดเจนเรื่องใบกำกับภาษี VAT ก่อนตัดสินใจนะครับ เดี๋ยวจะคุยกันไม่จบหลังจากติดตั้งเสร็จหมดแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 21:37:27 »
ได้ข้อสรุปแล้วครับ คงติดแต่ font  5050  และกล้องมองหลังครับ     ตอนแรกแอบลังเล ddx917WS  แต่ไปดูราคากระโดดไปไกลเกือบ 3 หมื่น

เรื่องบิลเคยถามแต่เพียงว่า ทางร้านออกบิลได้มั้ย แต่ก็ลืมถามไปว่าราคา vat  กับ ไม่ vat เท่ากันหรือเปล่า  ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 09:43:55 »
แนะนำเปลี่ยนฟร้อนแล้ว ลำโพงก็สำคัญมากๆคับ  ควรเปลี่ยนนะคับเลือกแบบไม่กินวัตมาก ถ้าชอบใสๆนุ่มหน่อยก็ prism มีหลายรุ่นราคาไม่แรงมากและใช้ไปหลายปีเสียงก็ยังดีอยู่ไม่เพี๊ยนครับ  รุ่นฟังได้หลากหลายก็พวก SQ6  แนวๆนี้คับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 11:43:01 »

อุ๊ย สวย ขอบคุณคุณ GRB0999 มากครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 21:45:16 »
ไปติดมาแล้วครับ  เอาแค่ font อย่างเดียว เสียงเหมือนเดิมเลยครับ แทบไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง  😂 แถม usb ที่ติดมากับรถดันใช้ไม่ได้อีก ทางร้านเดินสายซ่อนในช่องเก็บของแทน

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 22:59:50 »
รอ burnin สัก 100 ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ Nuta33

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 16:46:27 »
ผม เปลี่ยน ลำโพงคู่หน้า JL Audio tr650 แดมม์ ประตู ใช้ front เดิม เพราะต่อ  USB iphone เล่นเพลง จาก app ได้อยู่แล้ว เสียงต่างกันลิบลับ ตัวนี้กินวัตต์น้อย เบสมาเต็ม ถอดลำโพงเก่าออกมา แม่เหล็กเล็กมากเหมาะไว้ฟังข่าว ควรเปลี่ยนอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:10:51 »
เปลี่ยนเครื่องเล่น = เปลี่ยนคุณสมบัติและฟังก์ชัน
เปลี่ยนลำโพง = เปลี่ยนคุณภาพเสียง

เลือกตามงบและความพอใจครับ บางทีแค่เติม Amp เข้าไปกับเครื่องเล่นเดิมๆ ลำโพงเดิมๆ เสียงก็ดีขึ้นพอตัว (ส่วนใหญ่เปลี่ยนลำโพงน่าจะคุ้มกว่าในราคาเปลี่ยนแต่ Amp)

ไปติดมาแล้วครับ  เอาแค่ font อย่างเดียว เสียงเหมือนเดิมเลยครับ แทบไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง  😂 แถม usb ที่ติดมากับรถดันใช้ไม่ได้อีก ทางร้านเดินสายซ่อนในช่องเก็บของแทน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D