ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ GPS ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 7114 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
จะซื้อ GPS ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 08:33:47 »
พอดีมีรถ 2 คัน ครับ อยากได้แบบพกพา ซื้อยี่ห้อไหนดีครับ คุณภาพดีราคาไม่แพง ใช้งานง่ายๆ อัพเดพแผนที่ได้  รถผมติดฟิล์มวีคูล vk 70 จะใข้ได้ไหมครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื้อ GPS ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 08:51:11 »
ตอนนี้มี

205 4900บาท

1250 7900บาท

205W 9900บาท

ถ้าเน้นจอใหญ่กว่าก็เอา 205W ครับ มี Junction View ด้วย

แต่ของผม ผมเน้นพกพาด้วย ผมเลยเหลือระหว่าง 205 กับ 1250 ถ้าตัวรหัสที่ขึ้นต้นด้วย 2xx จะเป็นรุ่นเก่าครับ

ผมเลยจัดการสอย 1250 มา ไม่ผิดหวัง จ่ายแพงกว่า 205 หน่อยนึง แต่ได้ Junction view และชิพที่ทำงานเร็วกว่า ประมวลผลเร็วกว่า และ interface กับ Layout สวยกว่าเยอะ

สรุปถ้างบไม่เกินหมื่น เอาจอใหญ่เลือก 215W แต่ถ้าเน้นพกพาต้องการประมวลผลเร็วกว่าเลือก 1250

ส่วนยี่ห้ออื่น ผมเคยลองๆถามแล้วมันไม่ชัวร์เท่าของ Garmin อ่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื้อ GPS ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:34:20 »
เชียร์ garmin ครับ

รุ่นเลข4ตัวจะเป็นรุ่นใหม่กว่าครับ และ รับสัญญาณได้ดีกว่ารุ่นเก่าครับ

ก่อนซื้อ อย่าลืืมลองจับๆตบๆดูครับว่าถูกใจคุณหรือเปล่า

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:42:45 »
ส่วนตัวผมว่า Garmin แน่นอนสุดแล้วครับ แผนที่อัพเดทง่ายด้วย

ผมใช้ 205อยู่ โอเคทุกอย่างครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ tsmart

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 18:28:40 »
ผมว่าเดี๋ยวนี้แผนที่มัน พอๆกันแล้วครับ เนื่องจากใช้ของ ESRI ร่วมกัน ต้องดูที่ตัวโปรแกรมที่ใช้มากกว่าว่าสะดวกแค่ไหน + ชิบ GPSที่ใช้(พวกรุ่นใหม่ๆจับสัญญานดีขึ้นมาก) ตอนนี้ผมใช้ speednavi อยู่ครับ(ใช้ผ่าน PDA phone) เท่าที่ลองใช้เทียบกับ garmin รู้สึกว่าจะใช้ง่ายกว่าเล็กน้อย และก็จะพูดมากกว่าเช่นก่อนจะถึงทางเลี้ยว ทางโค้งพวกนี้ ทำให้หลังๆไม่ต้องดูเลยฟังเสียงเอาแทน(บางคนก็บ่นรำคาญนะ) ส่วนgarmin นี้จะออกแนวดูเอาเองมากกว่า แต่เรื่องนำถูก แผนที่ถูกก็ใกล้ๆกัน poi ก็ไม่ต่างกันมากนะ ส่วนโปรแกรม Igo , power map นี้ไม่ค่อยชอบสู้สองตัวแรกไม่ได้ครับ ส่วนตัวเครื่ิงก็ดูที่ web อีกทีนะครับว่ายี้ห้ออะไร ใช้โปรแกรมอะไรได้บ้าง
 ส่วนเรื่องfilm อยากรู้เหมือนกันครับว่าจะติดอยู่ แต่เห็นใน web v-kool เองจะแนะนำ 40 นะครับ ยังไงถ้าใช้ได้รบกวนบอกด้วยนะครัย :D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 19:33:56 »
การ์มิน แหล่ะครับชัวร์ๆ
ส่วนรุ่นนั้นรุ่นใหม่เป็นดีครับ

ส่วนเรื่องฟิลม์ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
เพราะอยู่ในบ้านมันยังหาสัญญาณเจอ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 22:10:06 »
บานหน้าผมติด60 รอบคัน80 ยังใช้งานได้เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 22:18:17 »
ผมว่าเดี๋ยวนี้แผนที่มัน พอๆกันแล้วครับ เนื่องจากใช้ของ ESRI ร่วมกัน ต้องดูที่ตัวโปรแกรมที่ใช้มากกว่าว่าสะดวกแค่ไหน + ชิบ GPSที่ใช้(พวกรุ่นใหม่ๆจับสัญญานดีขึ้นมาก) ตอนนี้ผมใช้ speednavi อยู่ครับ(ใช้ผ่าน PDA phone) เท่าที่ลองใช้เทียบกับ garmin รู้สึกว่าจะใช้ง่ายกว่าเล็กน้อย และก็จะพูดมากกว่าเช่นก่อนจะถึงทางเลี้ยว ทางโค้งพวกนี้ ทำให้หลังๆไม่ต้องดูเลยฟังเสียงเอาแทน(บางคนก็บ่นรำคาญนะ) ส่วนgarmin นี้จะออกแนวดูเอาเองมากกว่า แต่เรื่องนำถูก แผนที่ถูกก็ใกล้ๆกัน poi ก็ไม่ต่างกันมากนะ ส่วนโปรแกรม Igo , power map นี้ไม่ค่อยชอบสู้สองตัวแรกไม่ได้ครับ ส่วนตัวเครื่ิงก็ดูที่ web อีกทีนะครับว่ายี้ห้ออะไร ใช้โปรแกรมอะไรได้บ้าง
 ส่วนเรื่องfilm อยากรู้เหมือนกันครับว่าจะติดอยู่ แต่เห็นใน web v-kool เองจะแนะนำ 40 นะครับ ยังไงถ้าใช้ได้รบกวนบอกด้วยนะครัย :D

ผมก็ชอบแนวช่างจ้อ ตอนนี้ใช้ SpeedNavi โอเคดีนะครับ

แต่ชอบมุมมอง 3D ของ Garmin มากๆ เพราะ 3D ของ SpeedNavi เข้าขั้นแย่ :P
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 22:38:57 »
garmin อีกเสียงครับ เน้น ละเอียด poi update แต่อาจจะมีพาอ้อม พาไปถนนสายเล็กบ้าง

1460 จอใหญ่มาก+ไวด์ มีjunction view
1250 จอเล็ก มีjunction view
205w จอเล็ก+ไวด์ ไม่มีjunction view

ไปลองดูก่อนว่าjunction viewสำหรับคุณแล้วจำเป็นมั้ย

สำหรับผม เชียร์ 1250 ครับ ไม่เอาจอใหญ่มากเกะกะ ผมไม่ค่อยรู้ทางjunction viewเลยจำเป็นสำหรับผม อีกอย่างถูกด้วย

ส่วนการรับสัญญาณ ขนาดฟิล์มโลหะแบบวีคูลยังรับได้สบายเลยครับ ชิพใหม่ๆสัญญาณดีมากๆ เห็นด้วยว่า อยู่ในบ้านสองชั้นยังมีสัญญาณเลยครับ

ผมเคยใช้รุ่นโบราณ garmin m3 สัญญาณห่วยจัดต้องต่อเสาอากาศนอกสถานเดียว เหอๆ

ออฟไลน์ KRABA

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 23:43:12 »
ลองดูข้อมูลที่นี่ดูครับ http://www.navthai.com/

ออฟไลน์ prachaja

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 12:14:05 »
ใช้ของจีนอยู่ครับราคาถูกใจและการใช้งานก็ดีทีเดียว ยิ่งโปรแกรมใหม่ๆมีทั้ง junction view บอกชื่อถนน จิปาถะ

เคยชั่งใจว่าจะซื้อ garmin ดีรึเปล่า แต่ติดว่าราคาในเมืองไทยมันแพงมากๆเลยครับ รุ่นเดียวกันที่อเมริกาขายไม่ถึงร้อยเหรียญแต่เมืองไทยล่อไปเกือบหมื่น  ;D

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 17:12:42 »
แพงจิงจัง  ???

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 01:59:57 »
ลองดูที่นี่่ดูครับ มีหลายรุ่นให้เลือก พอสมควรเลยทีเดียว
ขายGPSติดรถยนต์

เครื่องนำทางติดรถยนต์
ราคาถูกสุด