ผู้เขียน หัวข้อ: ทำหรับท่านที่ล้างรถเอง ช่วยจัดอันดับ wax หน่อยครับ  (อ่าน 12482 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
  กะจะเปลี่ยนชุดเคลือบสีรถอีกสักรอบ บางอย่างยังเหลือใช้ได้อยู่ ไม่แน่ใจว่าจะไปตัวไหนดี

รวม ๆ  ขอกลาง ๆไม่แพงมาก (ต่ำกว่า 5000) สิ่งที่ต้องการ มี
1 คลีนเนอร์
2 แว็ค (ครีม)
3 เคลือบสุดท้าย

อยากขอความเห็นสมาชิกครับ  โดยเฉพาะ  ข้อ  2-3  จะนำมาประมวลผล เพื่อการตัดสินใจ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
Re: ทำหรับท่านที่ล้างรถเอง ช่วยจัดอันดับ wax หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:23:42 »
1. Chemical Guys V4 All In One Polish
2. Chemical Guys Jetseal 209
3. Chemical Guys Speed Wipe

ผมใช้สามตัวนี้ครับ ใช้ DA ลงครับ พอได้เหงื่อ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: ทำหรับท่านที่ล้างรถเอง ช่วยจัดอันดับ wax หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:40:39 »
เอาที่ผมใช้เลยนะครับ
Cleaner - Chemical guys slick finish - ตัวนี้เช็ดง่ายลงง่าย สะอาดและงานดีครับ
Sealant - Chemical guys Jet seal 209 - ตัวนี้ทนมากกกกกกกกครับ จะลงงานเดี่ยวตัวเดียวก็ได้ ผมเคยลง Jetseal ไว้ สามสัปดาห์ผ่านไปกับอีกประมาณ 400 กิโล (ไม่ได้วิ่งทุกวันนะครับ สัปดาห์ละครั้ง แต่วิ่งไกล) ล้างเฉยๆ งานยังอยู่ครบครับ งานหนา เงา แต่รีดน้ำไม่สวยแค่นั้นเลย
Wax - Autoglym HD Wax - ตัวนี้เป็น paste wax งานหนาครับ ฉ่ำกดสีนิดหน่อย ติดวาวประมาณนึง เหมาะสำหรับรถสีเข้มที่ไม่เน้นกดสีมาก ทนพอประมาณ รีดน้ำสวยครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:43:32 »
ของผม ผมใช้ของ zymol ครับ

ถ้างบไม่สูงมากก็ตัว titanium ก็ได้ครับราคาไม่แรงมาก กับ คลีนเนอร์ของเขาเอง ส่วนตัวเคลือบสุดท้าย ผมว่าไม่จำเป็น
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:05:53 »
ผมไม่ค่อยสนใจเรื่อง wax ครับ

แต่ผมจะคอยล้างล้อทายางให้ดำตลอด แม้ว่าจะไม่ได้ล้างรถก็ตาม

เพราะว่ารถสกปรกแต่ล้อยางสะอาด มันดูดีกว่า รถที่ล้างมาแล้วแต่ล้อเลอะเป็นสีน้ำตาลครับ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:09:20 »
ผมขอถามด้วยนะครับ คือผมใช้ Wolfgang  Fuzion Spray Wax
แต่ว่ายังไม่มีคลีนเนอร์เลยมีใครแนะนำ ตัวที่มาใช้คู่กันได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:43:33 »
1.ลองจัดให้ตามงบนะครับ
-wolfgang ppe 16 Oz cleaner
-wolfgang dgps 3.0 16Oz sealant
-wolfgang fuzion 8 Oz paste wax
set นี้เกินงบนิดหน่อย(5000+- เล็กน้อย)
2.polish angel
-escalate lotion 500ml (อยากแนะนำให้ใช้ตัวนี้มากคลีนสะอาดรถใส) cleaner
-master sealant 500ml sealant
-paste wax เกินงบไปมากครับ
set นี้ 5500 โดยประมาณ (ยังมีตัวสูงกว่า master sealant อีกหลายตัว)
3.swissvax
-cleaner fluid 250ml
-paste wax 50ml
set นี้อาจจะเกินเล็กน้อย หากพอดีหรือต่ำกว่างบต้องเลือกรุ่นไม่เกิน (concorso/best of show)
set 1 ควรลงเดือนละครั้ง งานสวยแต่ไม่ทน
set 2 ลง 2 เดือนครั้งงานสวยกว่า set 1 ประมาณ 10% (ต้องลง set 1 ครบ 3 ตัว)
set 3 สวยกว่า set 2 10-20% เงามีมิติมากกว่า ของผม(glacier) cleaner ต้องลงด้วยมือ
อยากแนะนำให้ใช้แชมพู ph-balance ใน line เดียวกันด้วยเพื่อถนอม wax ที่ลงได้ดีที่สุดครับ
ปล.อยากให้เน้น cleaner มากๆครับ ผิวสะอาดเคลือบยังไงก็สวย
ปล.2 พยายามหาขวดแบ่งมาก่อนก็จะดีที่สุดครับ หากไม่ชอบผลงานจะทำให้ต้องจำใจใช้ให้หมดไป เมื่อนั้นชีวิตจะเศร้าทันที :'(
set 3 ไม่มีแบ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2017, 17:43:17 โดย Cheercheers »
Cheercheers

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:07:20 »
Cleaner - Wolfgang Paintwork Polish Enhancer เช็ดง่ายดี
Sealant - blackfire wet diamond เงาเยิ้มทนสุดๆราคาดีงาม

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:14:28 »
1.ลองจัดให้ตามงบนะครับ
-wolfgang ppe 16 Oz cleaner
-wolfgang dgps 3.0 16Oz sealant
-wolfgang fuzion 8 Oz paste wax
set นี้เกินงบนิดหน่อย(5000+- เล็กน้อย)
2.polish angel
-escalate lotion 500ml (อยากแนะนำให้ใช้ตัวนี้มากคลีนสะอาดรถใส) cleaner
-master sealant 500ml sealant
-paste wax เกินงบไปมากครับ
set นี้ 5500 โดยประมาณ (ยังมีตัวสูงกว่า master sealant อีกหลายตัว)
3.swissvax
-cleaner fluid 250ml
-paste wax 50ml
set นี้อาจจะเกินเล็กน้อย หากพอดีหรือต่ำกว่างบต้องเลือกรุ่นไม่เกิน (concorso/best of show)
set 1 ควรลงเดือนละครั้ง งานสวยแต่ไม่ทน
set 2 ลง 2 เดือนครั้งงานสวยกว่า set 1 ประมาณ 10% (ต้องลง set 1 ครบ 3 ตัว)
set 3 สวยกว่า set 2 10-20% เงามีมิติมากกว่า ของผม(glacier) ต้องลงด้วยมือ
อยากแนะนำให้ใช้แชมพู ph-balance ใน line เดียวกันด้วยเพื่อถนอม wax ที่ลงได้ดีที่สุดครับ
ปล.อยากให้เน้น cleaner มากๆครับ ผิวสะอาดเคลือบยังไงก็สวย
ปล.2 พยายามหาขวดแบ่งมาก่อนก็จะดีที่สุดครับ หากไม่ชอบผลงานจะทำให้ต้องจำใจใช้ให้หมดไป เมื่อนั้นชีวิตจะเศร้าทันที :'(
set 3 ไม่มีแบ่งครับ
สาวก หมาป่าเหมือนกันครับ เพราะที่บ้านใช้แต่รถสีขาว
PPE, DGPS 3 , ยังไม่กล้าถอย fuzion
ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ เผื่อจะกล้ากระเป๋าลั่น
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:40:55 »
หน้าร้อน หน้าหนาว ใช้สูตรนี้อยู่ได้เป็นสองเดือน ล้างรถทุกอาทิตย์นะ
1. Slick Finish Cleaner Wax  ลบแว๊กเก่าเป็นฝ้าทิ้งไป
2. JetSeal 209 ของมันต้องมี จำเป็นอย่างยิ่ง
3. Extreme Top Coat Carnauba Wax and Sealant หนาๆทนๆ
------------------------------
ส่วนหน้าฝนใช้สูตรนี้ ลงทุกสองอาทิตย์   แต่ล้างรถทุกอาทิตย์
1. Chemical Guys V4 ปั่นๆด้วยเครื่อง คราบน้ำฝนหายหมด ขี้นกยางไม้กระจุย
2. JetSeal 209 ของมันต้องมี จำเป็นอย่างยิ่ง
3. Lava Luminious Glow Infusion ไล่น้ำไม่เกาะ เนื้อหนาอยู่ได้นานพอสมควร

ส่วนพวกสเปรย์ดีเทลเก็บฝุ่น เน้นว่าวันไหนฝุ่นเกาะเยอะก็ค่อยใช้ครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:46:04 »
เข้ามาเก็บความรู้ ตามที่ท่านบนๆ ว่ามาก็ดีทั้งนั้นครับ

ผมไม่รู้จะแนะนำแวกอะไรดี เพราะใช้ตัวที่คนอื่นเค้าไม่ค่อยพูดถึงกัน (ใช้ Zaino) แต่ขอเล่าสู่กันฟังว่า

รถสีเข้ม กับรถสีอ่อน ก็จะควรจะใช้แวกที่แตกต่างกันด้วยนะครับ

อย่าลืมศึกษาว่าแวกตัวที่ซื้อมาต้องมีระยะเวลาเซทตัวนานเท่าไรด้วยนะครับ

ถ้าลงหลายชั้น หลายอย่าง ผลงานย่อมออกมาดีกว่าลงแวกตัวเดียวอยู่แล้ว แต่ต้องแลกมาด้วยเวลาที่มากขึ้น อาจจะต้องรอกันข้ามวันเลยทีเดียว พอลงหลายอย่างก็จะตามมาด้วยการซักผ้า ซักฟองน้ำที่มากขึ้น

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:51:04 »
เรื่อง wax ลองเข้าไปศึกษา ลองใช้ในเวปที่เค้าเล่นๆ กันดูนะครับ ผมก็เริ่มจากตรงนั้นเหมือนกัน

ลองเสิร์จดู หาไม่ยาก ไม่แปะลิ้งค์ นะครับ กลัวว่า จะผิดกฏแอดมิน มั้ยก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:56:54 »
ใช้แอมเวย์ครับ ล้างรถให้สะอาดด้วยน้ำธรรมดา พอเว็ดน้ำออก ไม่แห้งแค่หมาดๆ ก็ลงแอมเวย์ วนเบาๆ ไปให้ทั่วคัน ทิ้งไว้จนแห้ง แล้วต่อยๆ เอาผ้าขัดวนเบาๆ ออกครับ รถเงาสวย แต่ครั้งต่อๆ ไป ล้างรถต้องอย่าลงแชมพู แค่ใช้น้ำล้างรถให้สะอาด แล้วค่อยลงแอมเวย์ เคลือบสีดีครับ เวลาออกแดดส่องประกายดีจัง

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 15:18:59 »
1. Cleaner - Wolfgang PPE ครับ ลงง่ายเช็ดง่าย
2. Sealant - Carpro Reload
3. Detailer - Waterless wash + CG speed wipe
    ปล. ข้อสามผมมั่วๆ เอาหน่อย โดย ใช้ Waterless wash (ผสมตามอัตราส่วน Detailer) + CG Speed wipe + CG V7 ใช้งานสารพัดครับ

Paste wax ไม่ได้ลงเลยครับ ใจร้อนรอไม่ค่อยไหว... ขอ Water base ฉีดแล้วเช็ด พอครับ
(กำลังเล็ง Wolfgang Fuzion Spray Wax ครับ เป็น Hybrid ระหว่าง paste กับ water)

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 15:21:07 »
ใช้เซทนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 15:21:47 »
ปกติผมล้างรถแบบบ้านๆครับ เลยไม่ค่อยได้เน้นอะไรมาก ล้างเสร็จเช็ดแห้งก็ลงแว๊กซ์เลย (ขนาดล้างง่ายๆยังหมดไปครึ่งวัน)

ช่วงหลังมานี่ผมติดใจ Wolfgang DGPS เวลาลงกับรถสีดำแล้วมันเงาแบบกิ๊งๆใสๆและดูไม่หนามาก ให้ความเงาคล้ายรถป้ายแดงที่พึ่งออกจากศูนย์ฯมา
แต่กลับกันถ้าเอาไปลงกับรถสีขาวหรือสีเงิน มันจะดูไม่ค่อยเงาเด่นเท่าไหร่ ประมาณว่าความเงามันกลืนไปกับสีรถที่เป็นโทนสว่าง

ปกติตัวนี้ใช้คู่กับ PPE เป็นตัวปรับสีรองพื้นก่อนลงแว๊กซ์ และใช้สเปรย์แว๊กซ์เป็นตัวเก็บงานอีกที แต่หลังๆผมขี้เกียจทำแล้วก็เลยล้าง+ลงแว๊กซ์พอ และรอเซตตัวอีก 10 ชม. (ประมาณว่าลงเสร็จตอนเย็นก็ไม่ต้องออกไปไหนแล้ว)

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 15:31:32 »
ใช้ meguiar เบอร์21 อย่างเดียว ขวดเดียว เดือนละหน

สำหรับผม มันคือwax สิ้นคิดครับ ถ้าเป็นอาหารก็กระเพราไก่ไข่ดาว

ดีแน่นอน และ ไม่แพงมาก

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 17:33:55 »
ตอบคุณ PANUMAS DUANGSIN
แง่การใช้งานลงง่ายเช็ดง่ายมากฝุ่นน้อยครับ แต่สีขาวมองยากเพราะมองไม่ค่อยเห็น wax ที่ลงไว้เท่าไหร่
บังเอิญคันที่บ้านไม่มีขาวมุกมีแต่ขาวธรรมดา ความเห็นใน twcc เค้าบอกมันช่วยขับเมทัลลิกดี ในจุดนี้เลยอด
เลยลองเอามาลง notebookสีขาวมุก เงาวิ๊บวั๊บมาก ;D ;D เสียอย่างเดียวไม่ทนกรณีล้างรถได้ 4-5 ครั้ง
ความสวยและความลื่นรวมถึงการไล่น้ำดรอปลง
step ที่เคยลง
1.ppe --> fuzion   
2.ppe --> dgps 3.0 --> fuzion
1 ผลงานม่นๆคล้ำๆไม่สว่างเท่า 2 ในส่วน 2 จะดูฉ่ำกว่า
ลองแบบแบ่งดูก่อนก็ได้ครับ 3 oz ผมลงได้เกือบ 20 ครั้ง (ลงแบบบางๆไม่หนานะครับ)
ถ้าเปลี่ยนใจอยากเจ็บแต่จบลอง polishangel ดูครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2017, 17:36:21 โดย Cheercheers »
Cheercheers

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 17:41:51 »
จัดไว้3-4ชุดแล้วกันครับ
1.1 Cleaner: wolfgang paintwork polish enhancer(PPE)
1.2 Sealant(แว๊กซ์แบบเป็นของเหลว): wolfgang deep gloss paint sealant 3.0(DGPS3.0)
1.3 spray:  wolfgang fuzion spray wax

2.1 Cleaner: wolfgang paintwork polish enhancer(PPE) <---ถ้าจะให้ดีก็ต้อง polish angel escalate lotionแต่มันจะเกินงบ5kบาทครับ
2.2 sealant: Polish angel Master Sealant
2.3 เอาแค่2.1-2.2ก็ประมาณ5kบาทแล้วครับ แต่ยังเพิ่มงบได้อีกก็ตามน้าYAmodelsเลยครับ
----------------------------------------------------------------------

3.1 Cleaner: Pinnacle Paintwork Cleansing Lotion
3.2 sealant: Pinnacle Liquid Souveran Car Wax
3.3 spray wax: Pinnacle Souveran Liquid Spray Wax

4.1 Cleaner: Pinnacle Paintwork Cleansing Lotion
4.2 spray wax : optimum car wax

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 19:18:50 »
  เพิ่งเข้ามาดู   ขอบคุณทุกท่านมากครับ   

กำลังพิจารณา  เพราะตอนนี้ยิ่งตัดสินใจยากเข้าไปใหญ่  หลายสูตรเหลือเกิน...

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 20:02:04 »
ใช้blocoliครับ ซื้อมาพร้อมเครื่องขัดDA
sky1 สำหรับขัดชักเงา
sky2 pre wax
Sky3 wax
สำหรับผมคิดว่ามันดีกว่าmg.no21