ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะสเป็ค – Option – ราคา The NEW Mazda CX-5 แบบละเอียดทั้ง 5 รุ่นย่อย //  (อ่าน 21530 ครั้ง)

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
สอบถามคนที่ใช้รุ่นที่แล้ว หรือคนที่ไปดูรุ่นนี้มาแล้วหน่อยครับว่าเบาะหลัง CX-5 นี่มันกว้างขนาดไหน Leg room เหลือเยอะไหมถ้าเทียบกับ Altis civic แล้วถ้าเทียบกับ XV คันไหนกว้างกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Kendow

คหสต. คิดว่า ยอดขาย cx5 รุ่นนี้ จะแพ้ crv แบบราบคาบเลย ไม่เหมือนที่หลายๆ คนในนี้พากันอวยกัน เพราะว่า crv g5 มันดีขึ้นกว่า g4 มากๆ ในหลายๆ ด้านเลย แล้วจุดแข็ง เรื่องความกว้างขวางภายใน ความสะดวกสบาย ยังไงก็ชนะ cx 5 ขาด แถมเรื่องแบรนด์ ศูนย์ ยังไงก็ชนะ แล้วจุดนี้ เป็นหลักที่สำคัญมากๆ ที่คนซื้อรถประเภทนี้จะมอง เขาไม่โอเคกันหรอก ที่จะมานั่งเบาะหลังที่แคบยังกะ b-segment ถึงแม้รถจะหล่อเหลา ขับดี วัสดุเยี่ยม ออพชั่นท่วมคัน ก็ตามที
คหสต.ถ้าให้เลือก 1 คันในกลุ่มนี้ ขอเลือก cx5 2.0 sp ส่วน xdl คิดว่าแพงไป แถมได้ยินว่ามีปัญหาด้วย

ผมว่ายอดขายรวมคงไม่ทิ้งกันขาดมากหรอกครับ ลืมไปหรือเปล่าตัวล่างสุด 1,290,000 option ก็เต็มอยู่นะครับ ถูกกว่าตัวเริ่มต้นของ CRV เยอะเหมือนกันนะครับ และตัว SP เอง option ก็ล้น CRV 2.4 4WD ไปไกลเลย ส่วนอัตราเร่งถ้าดูจากตัวเก่า 2.0 เทียบกับ 2.4 CRV ก็ไม่ได้ช้ากว่าเลย 0-100 เร็วกว่าด้วยซ้ำ
แต่ถ้าเอายอดตัวดีเซลผมาเทียบกัน ผมว่าคงห่างกันขาดแน่ๆบ่ะครับ 555
จริงครับ ผมคิดว่า cx5 จะสามารถรักษาอันดับสองในตลาดได้ อัตราเร่ง cx5 ได้ตีนต้น crv ได้ตีนปลาย รุ่นเบนซินความประหยัด cx5 ชนะ ออพชัน วัสดุ การขับขี่ก็ยอม cx5 ไป ส่วนตัวคิดว่ารุ่นดีเซลแพงเกินทั้งสองยี่ห้อ สรุปมันก็แล้วแต่คนชอบจริงๆ แต่ต้องคอยดู mg gs minorchange หน้าตาโอเคขึ้น ภายในดีงาม เล่นสงครามราคา กลุ่มนี้น่าจะแข่งกันมันไม่น้อยเลยหล่ะครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Kendow

สอบถามคนที่ใช้รุ่นที่แล้ว หรือคนที่ไปดูรุ่นนี้มาแล้วหน่อยครับว่าเบาะหลัง CX-5 นี่มันกว้างขนาดไหน Leg room เหลือเยอะไหมถ้าเทียบกับ Altis civic แล้วถ้าเทียบกับ XV คันไหนกว้างกว่ากันครับ
ผมสูง 179 หนัก 72 ฮะ (เป็นคนขายาว) ถ้าเทียบตัวเบาะรุ่นที่แล้ว mc เบารองก้นดีกว่าอัลติส พนักพิงคิดว่าชันไป แต่แพ้ civic ทุกกรณี (รายนั้นทำเบาะได้ทุกใจคนสรีระแบบผมมาก) เลกรูม ถ้ามีคนที่ตัวประมาณผมนั่งเบาะหน้า แล้วผมนั่งหลัง เข่าผมจะเกือบชิดเบาะหน้าเลย แย่มากเลย แต่ลองไปนั่งคันจริงจะดีที่สุดฮะ
subaru xv จำไม่ได้แฮะ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ gumpzgear

ไปดูมาที่งานที่เซ็นทรัล งานไม่ดีเลยครับ คนเยอะแยะรถมี 5 คัน

มีมา 2  สี แดง กับเทาเข้ม แถมเอามาให้ดูแค่ 2.0sp กับ 2.2 xdl ตั้งใจมาดูตัวล่าง

2.0c ไม่มีซะงั้น ลงทะเบียนเสร็จ แคตตาล็อกก็ไม่แจก เจอเซลล์ก็แจกแต่ใบราคา

จำได้สมัยเปิดตัว มาสด้า 2 ลงทะเบียนแล้วแจกแคตตาล็อกเลย มีทุกรุ่นทุกสี รถเป็นสิบคัน

มีนักแข่งมาบรรยาย testdrive สั้นๆได้อีก

ใช่ครับ ผิดหวังมาก
ลงทะเบียนไป มี SMS ยืนยัน ปรากฎว่าไปถึงใครก็เข้าได้ ของที่ระลึกก็เตรียมมาแค่ 200 ชิ้น ทั้งที่รู้ยอดลงทะเบียนล่วงหน้า

แถมเช่าที่ใหญ่โตเอารถมาโชว์แค่ 2 สี สีละ 1 รุ่นย่อย รวม 5 คัน

เฮ้ย!!! ตั้งใจเปิดตัวตัดหน้า Motor Expo แถมขนเซลล์มาเป็นสิบ กะจะปิดยอดขายที่นี่ แต่ไม่มีตัวเลือกให้ลูกค้าดู ให้ลูกค้าเปรียบเทียบ
ถ้าผมอยากดูตัวล่างนี่ยังไง โชว์รูมก็ไม่มีให้ดูครบทุกตัวหรอก อุตส่าห์มีโอกาสขนาดนี้ คนที่มานี่ Potential ทั้งนั้น

อยากดูครบๆต้องไปดูที่ Motor Expo ถึงเวลานั้นมีทั้ง XV ทั้ง C-HR แทนที่วันนี้จะเตรียมพร้อม Lock-in ลูกค้าให้ได้มากที่สุด

ตอนออกมาผมฟีดแบคเจ้าหน้าที่ไป แต่กว่าจะเจอตัวเจ้าหน้าที่รอไปครึ่งชั่วโมง ส่งแต่ Organizer มารับหน้า ตลกมาก จัดงานเพื่อพบลูกค้า แต่พอลูกค้าอยากพบ ไม่มาพบ

ถ้าคิดว่าอยากให้สีโปรโมท รุ่นย่อยโปรโมทอยู่ในหน้าสื่อเยอะๆ จัดงานแยกครับ อย่าประหยัดแบบนี้ เอาลูกค้ามาเสียความรู้สึกเปล่าๆ

ออฟไลน์ Sympho

ตัวล่างจบเลยครับ ครบๆ

เพิ่มเงินจาก C-Segment หรือ กระบะตัวท๊อปนิดเดียวเอง

ราคานี้ ลืมๆ 4wd ไปก่อน เอาไว้ลุยน้ำพอ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมว่ายอดก็น่าจะ 4-5 ร้อยคันนี่ล่ะครับ ยอดเท่าเดิม แต่กำไรเยอะขึ้น บริษัทก็ดีใจ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมเดาว่าตัวถูกน่าจะขายดีครับ ถ้ามาแนวนี้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ได้ออปชั่นอัดเต็มแค่นี้ก็หรูแล้วกับค่าตัว 1,770,000 ใครคิดว่าแพงคิดใหม่เถอะครับ
ลองเอาออปชั่นที่ให้ไปเทียบกับ X3 F25 20d กับ X5 F15 25d ดูสิ (ผมเห็นละเพลียจิต  :'()

ออฟชั่น bmw นี้ปวดจิต
ผมว่าcx-5 น่าใช้กว่า x1 นะ มาสด้าให้มาขนาดนี้

ออฟไลน์ MUK

ราคาตัวดีเซลแพงไปนิด  ผมว่าคงได้เยอะช่วงแรก แล้วค่อยๆทรงตัวแต่คงห่างจาก crv พอสมควร คือถ้าซื้อมาเป็นรถครอบครัวมันก็ไม่เหมาะเท่าไหร่ ดูจะไม่คุ้ม แต่ถ้าระบบเยอะก็ดูคุ้มกว่า crv

ออฟไลน์ apinui

ตัว 2.0 ทุกรุ่น มาสด้าต้องการขายกลุ่มลูกค้าทั่วไปที่นิยม segment นี้และเป็นตัวเลือกให้กับกลุ่มลูกค้าแบรนด์คู่แข่งด้วย ...

ส่วนตัว ดีเซล จะเน้นดึงตลาดลูกค้ารถหรูลงมา เช่นกลุ่มลูกค้าที่เคยใช้ X1-X3 เดิม แต่ CX8 จะเป็นตัวที่ทำราคามาแชร์กลุ่มลูกค้าระหว่าง X3-X5 ซึ่งได้ option ที่มากกว่าในราคาที่ถูกกว่ามาก ....

ในต่างประเทศ CX5 ถูกนำไปเทียบกับ VW Tiguan ด้วยซ้ำครับ ไม่ใช่ CRV ...

จะเห็นว่า ในต่างประเทศ CX5 ได้ถูกจัดอยู่ในกลุ่มของ premium car มาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2017, 10:00:40 โดย apinui »

ออฟไลน์ Stp

ยี่ห้อนั้นผมละอยากเห็นหน้าคนเคาะสเปคอุปกรณ์จริงๆ ครูสหาย บางรุ่นกระจกข้างพับมือ กล้องมองหลังรุ่นที่ควรจะมีก็หาย คือแบบเขารู้ตัวหรือเปล่าขายรถยี่ห้ออะไรอยู่

ได้ออปชั่นอัดเต็มแค่นี้ก็หรูแล้วกับค่าตัว 1,770,000 ใครคิดว่าแพงคิดใหม่เถอะครับ
ลองเอาออปชั่นที่ให้ไปเทียบกับ X3 F25 20d กับ X5 F15 25d ดูสิ (ผมเห็นละเพลียจิต  :'()

ออฟชั่น bmw นี้ปวดจิต
ผมว่าcx-5 น่าใช้กว่า x1 นะ มาสด้าให้มาขนาดนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

เบนซินตัวล่างสุด หรือ top ไปเลย น่าจะ OK แล้วครับ ถ้าไม่อยากขยับไปตัว ดีเซล ซึ่งไม่รู้ว่าปัญหาตัวดีเซลแก้เรียบร้อยหรือยัง

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

2.0s mc ตกรุ่นอย่างเป็นทางการ

สิ่งที่อิจฉาคือ
1.เบาะคนขับจำตำแหน่ง 2 ตำแหน่ง
2.ประตูท้ายไฟฟ้า

ฮือๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ jinseng

• Newbie
  • *
i-stop ปิดตลอดได้ไหมครับ หรือต้องปิดทุกครั้งที่ติดเครื่องใหม่