ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Push Start เจอสัญญาณกวนจะสตาร์ทไม่ติดหรอครับ  (อ่าน 18396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Liberty

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามเป็นความรู้ครับ พอดีผมไม่เคยใช้รถที่มีระบบ Push Start นะครับ ... แต่ใน Facebook พอมีคนไปจอดใช้บริการในปั้มแล้วปรากฏว่าออกมาสตาร์ทรถไม่ได้ (ตอนแรกเค้าเข้าใจว่าถ่านหมด) แต่พอผ่านไปซักพักมีคนมาบอกว่าตรงนั้นมีสัญญาณกวนเลยทำให้สตาร์ทไม่ได้ ต้องเข็นรถออกไปแล้วไปสตาร์ทที่อื่น

ผมเลยอยากทราบว่าสัญญาณกวนที่เค้าเรียกว่า มันเป็นกรณีแบบไหนหรอครับ ... ถ้าเจอสัญญาณกวนแบบนี้จะทำให้สตาร์ทรถไม่ติดใช่ไหมครับ แล้วจะมีวิธีป้องกันอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ระบบ Push Start เจอสัญญาณกวนจะสตาร์ทไม่ติดหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 06:35:38 »
ไม่รู้ครับ  แต่ปุ่มพุชสตาร์ท  มันต่อตรง เหมือนกุญแจ

ปัญหา  คือ ระบบปลดล็อคชุดอิมโม ไม่ทำงาน เท่านั้น

ออฟไลน์ Barracuda

Re: ระบบ Push Start เจอสัญญาณกวนจะสตาร์ทไม่ติดหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 07:06:47 »
จขกท คงจะหมายถึงระบบสตาร์ทแหล่ะครับ มีพิกัดมั้ยครับอยากลอง แต่รถผมนี่ถ้ากุญแจอยู่กระเป๋าเดียวกับโทรศัพท์มีถือบางครั้งก็ใช้ไม่ได้ครับ ต้องควักออกมา keyless pushstart ถึงจะทำงานได้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 07:15:53 »
ใน กทม มีบางจุดที่มีการรบกวนสัญญาณสื่อสาร เนื่องจากสัญญาณจากกุญแจ Remote ที่สื่อสารกับรถถูกรบกวน ทำให้ Push start ไม่ได้  กุญแจ Remote ต้อง Link กับตัวรถได้ครับ ถึงจะกด Start ได้  ไม่งั้น ใคร ๆ ก็กด push start ได้หมด

ผมเคยเจอ remote รถเปิดไม่ได้ นึกว่าถ่านหมด เปลี่ยนถ่านใหม่ ก็เป็น สุดท้ายถึงรู้ว่า มีสัญญาณสื่อสารที่กำลังแรง มารบกวน มักจะเจอที่ใกล้สถานนี้วิทยุใหญ่ ๆ หรือเป็นพวกศูนย์วิทยุ ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 07:53:46 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ มากระจ่างก็กระทู้นี้เนี่ยแหละ
ผมใช้วิธีเอาไปจ่อติดกับปุ่มกดเลย มันก็กลับมาสตาร์ทได้
ใช้ได้กับตอนแบตรีโมทใกล้หมดด้วยครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 07:56:31 »
ไม่เคยเป็นครับ

มีแต่ เอากุญแจไว้ห่างเกิน เช่น ใส่กระเป๋า เเล้วโยนไปท้ายรถ

หน้าจอก็จะโช Key not detected

ก็ต้องเอามาใกล้ๆ ก็จะสตาร์ทได้
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 07:59:00 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ มากระจ่างก็กระทู้นี้เนี่ยแหละ
ผมใช้วิธีเอาไปจ่อติดกับปุ่มกดเลย มันก็กลับมาสตาร์ทได้
ใช้ได้กับตอนแบตรีโมทใกล้หมดด้วยครับ

กระทู้นี้มีความรู้ครับ

การจ่อก็เป็นวิธีที่ดี แต่ตัวรับส่งสัญญาณมันอยู่ที่ปุ่ม push start เลยเหรอครับ หรืออยู่แถวใต้คอนโซลตรงไหนครับ?

ถ้าเรารู้ แล้วเอาไปจ่อ ก็แก้ปัญหาได้จริงไหมครับ?

ออฟไลน์ zixes

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 08:14:20 »
เคยเจอกดสตาร์ทไม่ได้เพราะกุญแจกับโทรศัพท์อยู่ด้วยกันหรือติดกันครับ
2010 - TOYOTA YARIS
2010 - TOYOTA Fortuner
2015 - ALL new TOYOTA Fortuner
2016 - MAZDA 2 DIESEL HP L Sedan
2021 - TOYOTA CROSS Hybrid Premium

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 08:28:26 »
สัญญาณรบกวนกับ Push Start ผมยังไม่เคยเจอนะ เคยเจอแค่กรณีเดียวคือ วางกุญแจไว้ตรงช่องเก็บของที่แผงประตูคนขับ แล้วเปิดประตูออกจนสุด อันนั้นกด Start ไม่ได้ เพราะกุญแจไม่อยู่ในระยะครับ

แต่ถ้าเป็นกับระบบ Keyless ที่ประตู ผมเจอกรณีกุญแจอยู่ติดกับโทรศัพท์มือถือ บางทีกดเท่าไหร่ก็ไม่ล็อค ต้องเอามาใกล้ๆประตู ไม่ก็ต้องจับแยกออก ก็จะปกติครับ

ปล. Keyless ของ Honda ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 08:45:17 »
ผมขออธิบายระบบสักนิดหนึ่ง

ระบบนี้  ประกอบด้วย 2 ส่วน

1.  อิมโมฯ  ชุดคุมเปิดปิดประตู  1  ชุด

2.  อิมโมฯ  ชุดคุมการเปิดระบบสตาร์ท  ปลดล็อคคอ  ส่งไฟเข้าหน้าปัด  1  ชุด

ทั้ง 2  ชุดทำงานแยกกัน  ปัญหาของเจ้าของกระทู้  คือ  ชุดที่สองไม่ทำงาน  อาจจะมีสัญญาณแจมอยู่ 

ส่วนพุชสตาร์ท  จะทำงานก็ต่อเมื่อปลดล็อคในข้อ 2 แล้ว  ถ้าข้อสอง ไม่ทำงาน ชุดสตาร์ทก็โดนตัดออกไปด้วย 

ส่วนพุชสตาร์ท  ก็ทำหน้าที่เหมือนบิดกุญแจนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 09:28:41 »
เคยเกิดกับตัวผมเอง รถ toyota vellfire จอดที่แถวพระรูปทรงม้า แล้ว รีโมทใช้ไม่ได้ กดไม่ติด พอย้ายรถออกจากบริเวณนั้นก็ใช้งานได้ปกติ

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 09:52:52 »
สตาร์ทไม่ติดยังไม่เคยครับ เคยแต่ถือกุญแจแนบกับโทรศัพท์และปลดล๊อคประตูไม่ได้ครับ คิดว่าน่าจะมีผลต่อการสตาร์ทเช่นกันครับ แต่ต้องถือแบบแนบเลยนะครับ ถ้าห่างกันเช่นใส่ในกระเป๋าใบเดียวกันก็ไม่เคยมีปัญหาครับ
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 09:55:12 »
ตามหลักการถ้าคลื่นรบกวนตรงกันและสัญญาณแรงมากพอ อาจจะเป็นไปได้ครับ

มาดูกันเวลาเมื่อเรากดปุ่มPush start  มีลำดับขั้นตอนหลายอย่างที่เกิดขึ้นในเวลาแสนสั้นมากๆ เราไม่รู้เลย !!

เมื่อกดปุ่มstart จะมีไฟไปทำโมดูลระบบKeylessทำงาน ส่งคลื่นวิทยุออกจากสายอากาศภายในตัวรถ

สัญญาณวิทยุนี้จะถูกส่งเข้าไปที่กุญแจkeylessในรถ(ในกระเป๋ากางเกง ฯลฯ) ภายในกูญแจก็จะสร้างสัญญาณคลื่นวิทยุตอบกลับ
ที่มีการสร้างโค้ดรหัสปลดล็อคระบบImmobilizerแนบมาด้วย

เมื่อสายอากาศภายในรถรับคลื่นวิทยุตอบกลับ ก็จะถูกส่งไปโมดูลKeyless แล้วถูกส่งต่อไปPCM-ECUของรถและระบบImmobilizer
เพื่อปลดล็อค แล้วPCMก็จะสั่งให้มีระบบสตาร์ทเครื่องยนต์ทำงาน

(สายอากาศตัวรับคลื่นวิทยุระบบkeyless มีทั้งภายในรถและภายนอกรถ แต่ทำงานคนละสถานการณ์กัน)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 10:00:06 »
เปลี่ยนแบตรีโมท ก้อนละประมาณสามร้อยนิดๆ ช่วยได้  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ sootman

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 10:19:32 »
สตาร์ทไม่ติดยังไม่เคยครับ เคยแต่ถือกุญแจแนบกับโทรศัพท์และปลดล๊อคประตูไม่ได้ครับ คิดว่าน่าจะมีผลต่อการสตาร์ทเช่นกันครับ แต่ต้องถือแบบแนบเลยนะครับ ถ้าห่างกันเช่นใส่ในกระเป๋าใบเดียวกันก็ไม่เคยมีปัญหาครับ

เคยเป็นแบบนี้เหมือนกันเลยครับ เข้าใจว่าสัญญาณโทรศัพท์มือถือคงไปรบกวนระบบ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:24:10 »
ผมเรียนจบสื่อสารมาครับ

Push start ทำงานคู่กับ Keyless ซึ่งทั้ง 2 สื้่อสารกันด้วยสัญญาณวิทยุ (RF) ที่ช่วงความถี่หนึ่ง (XXX Hz)
ในขั้นตอนการ Modulation ในทางทฤษฎี ต้องมีคลื่นพาห์ (Carrier) และมี Guard band เพื่อป้องกัน หรือแบ่ง ระหว่าง 2 ความถี่ไม่ให้ใกล้กันเกินไป

สรุป ต้องบังเอิญมากๆๆๆๆๆๆ ที่ความถี่อื่นๆ จะมี Hz ตรงกับ Keyless หรืออยู่ในย่าน ที่ใกล้เคียง

ปล.จบมา 10 ปีละ ตอบแบบลืมๆมึนๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:59:40 »

กระทู้นี้มีความรู้ครับ

การจ่อก็เป็นวิธีที่ดี แต่ตัวรับส่งสัญญาณมันอยู่ที่ปุ่ม push start เลยเหรอครับ หรืออยู่แถวใต้คอนโซลตรงไหนครับ?

ถ้าเรารู้ แล้วเอาไปจ่อ ก็แก้ปัญหาได้จริงไหมครับ?

ตำแหน่ง Antenna หามาได้แค่รถยี่ห้ออื่นลองดูครับ
http://nema.club/2014wsm/service%20highlights/books/n6w09/html/id091400111633.html

ได้ไม่ได้ เดี๋ยวถ้าเจออีกทีจะลองดูครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:12:43 »

ตำแหน่ง Antenna หามาได้แค่รถยี่ห้ออื่นลองดูครับ
http://nema.club/2014wsm/service%20highlights/books/n6w09/html/id091400111633.html

ได้ไม่ได้ เดี๋ยวถ้าเจออีกทีจะลองดูครับ

โอ้ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ชื่อมันก็คือ Keyless Antenna, Keyless Receiver น่าจะแอบอยู่ตรงคอนโซล ใน mazda 6 มีทีเบาะหลังด้วยแฮะ  :o ?

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:56:04 »
ผมไม่เคยเจอแรงถึงขั้นสตาร์ทไม่ติดนะครับ

แต่เคยเจอ 2 แบบ ครับ

วางๆไว้ใกล้ๆ multi charger ที่จุดบุหรี่ แล้วรถฟ้องว่าหากุญแจไม่เจอ

อีกครั้ง ไปจอดใกล้ๆรถตำรวจ แล้วกดเปิด-ปิดรถไม่ได้เฉยเลย

ออฟไลน์ siamesecat

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 13:49:58 »
 :D :D :D :D ทดสอบง่ายๆ สำหรับทุกท่าน
เอากุญแจสมาร์ทคีย์ใส่ในกระเป็ากางเกงเดียวกับไอโฟน
รับรองเปิดประตูแบบ keyless ยังไม่ค่อยรับเลยครับ

ที่เจอเนี่ยใช้ camry นะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 11:09:45 »
:D :D :D :D ทดสอบง่ายๆ สำหรับทุกท่าน
เอากุญแจสมาร์ทคีย์ใส่ในกระเป็ากางเกงเดียวกับไอโฟน
รับรองเปิดประตูแบบ keyless ยังไม่ค่อยรับเลยครับ

ที่เจอเนี่ยใช้ camry นะครับ

เมื่อเช้าลองแนบชิดกับ Huawei มันยังใช้ได้ครับ