ผู้เขียน หัวข้อ: All new Cr-v ช่วยแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง รุ่น 2.4 EL 4WD กับ 1.6 EL i-DTEC 4WD  (อ่าน 6249 ครั้ง)

ออฟไลน์ BeerRockin

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง รุ่น  2.4 EL 4WD กับ 1.6 EL i-DTEC 4WD
ใช้รถปีนึงประมาน 15,000-20,000โล
เครื่องดีเซลสีเครื่องยนต์ดังไหม สั่นไหม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้างบถึง diesel ไป diesel เลย

• Newbie
  • *
กังวลเรื่องเสียงเครื่องดีเซลครับ ปกติขับแต่เบนซิน อยากรู้มันจะดังมากไหม

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เดินเบาอยู่กับที่ดังพอได้ยินเบาๆ พอขับแล้วไม่ดัง  ฟังเพลงได้ปกติ ไม่มีเสียงรบกวนดังเล็ดลอดเข้ามาให้ได้ยินครับ

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ป้าผมอายุหกสิบเพิ่งออกตัว 2.4el 4wd ครับ ไปลองขับตัวดีเซลแล้ว ไม่ชอบเกียร์แบบกด และในส่วนต่าง 150,000 บาท ท่านบอกเก็บไว้เติมน้ำมันได้หลายปีเลยครับ
ปล.เรื่องเสียงเครื่องยนต์ ผมว่าไม่ดังนะ อยู่ในรถคือเงียบพอสมควรเลยแหละ ถ้าเทียบกับดีเซลพวกโตโยต้า อีซูซุ แต่ถ้าเทียบกับเบนซิล แน่นอนครับดังกว่าแน่ๆ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
คุณแพนเคยบอกไว้แล้ว
ลองฟังตั้งแต่ 9:13 เป็นต้นไปครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ประเด็นอยู่ที่ว่าอยากใช้ดีเซลหรือเปล่าครับ ถ้าใช่แล้วงบไม่ใช่ปัญหาผมว่าไปให้สุดทางครับ บางทีความสุขมันอยู่ที่ได้ใช้สิ่งที่ชอบทุกวัน ส่วนต่างแสนห้าบางคนอาจจะมองว่าเอามาซื้อความสุขในการขับขี่ดีกว่าเอาไว้เติมน้ำมันก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ iamnobody

ใช้รถน้อยมาก เบนซินก็น่าจะพอครับ
ผมออกดีเซลขับ4 มา 3 เดือนวิ่งไปหมื่นโลแล้ว เหมือนเป็นไฟท์บังคับให้เอาดีเซล ไม่งั้นค่าน้ำมันบานแน่ๆ
แต่ตัวดีเซลก็ขับสนุกพอประมาณครับ แรงบิดเยอะ รอบต่ำ รู้สึกถึงแรงดึงนิดๆ ถ้าไม่นับเรื่องคันเร่งหน่วงมากๆๆ
เรื่องเสียงเครื่อง ผมว่าถ้าเร่งสุดๆ ดีเซลเงียบกว่าอีก ส่วนในรอบเดินเบาก็มีเสียง+สั่นพอรู้สึกได้ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมชอบรุ่นดีเซล เกียร์ใหม่สวย ออฟชั่นครบกว่า แต่แฟนกังวลเรื่องเครื่องดัง สั่น ที่บ้านไม่เคยใช้ดีเซลเลยเพราะไม่ชอบเสียงดัง ยังไงจะไปทดลองขับก่อนตัดสินใจอีกทีครับ

ออฟไลน์ whoami

ส่วนต่าง 150000 เป็นผมเก็บไว้เติมนำมันได้นานเลยแหละครับ เชียร์เบนซินครับ

แต่ถ้าต่างแค่ห้าหมื่น เอาดีเซล 555

ออฟไลน์ bobsan

ใช้ปีนึงไม่เกินสามหมื่นตัดใจไปเบนซินตัวล่างไปเลยครับ
ส่วนต่างจะได้ห่างขึ้นไปอีก

ขับสี่ crv กับถนนดำหรือลุยน้ำท่วมบ้านเราไม่ได้รู้สึกต่างจากขับสองอย่างมีนัยยะสำคัญครับ

ออฟไลน์ V221

ปีนึงใช้น้อยแบบนี้เบนซินดีกว่าครับ ดีเซลยังไงเสียงก็ดังกว่า สั่นมากกว่า ส่วนต่างมากกว่าค่าน้ำมันเยอะครับ ยกเว้นอยากจะรู้สึกดีเวลาเติมน้ำมันว่าประหยัดกว่าและเวลาขายต่อราคาดีกว่าถึงจะใช้ดีเซลครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ MUK

เอาดีเซลตัวล่างครับ ประหยัดงบและน้ำมันดี

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขับใหม่ๆดีเซลเสียงยังไม่ดังหรอก
ลองใช้ไปสัก 2 ปี ผมว่าเสียงดังขึ้น สั่นขึ้นแน่นอน
กรณีนี้ผม่าเบนซินดีกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ w212cdi

โจทย์เดียวกับผมเลย ผมใช้ปีละ 25,000-30,000 สุดท้ายเลือกเบนซิน awd   เพราะคิดแล้วคุ้มกว่า อัตราเร่งดีกว่า ขับสนุกกว่าด้วย

ใช้รถน้อย เลือกเบนซินเลยครับ ยกเว้น ชอบดีเซลเป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวใช้ G4 เครื่องเบนซินมาก่อน พอตอนมาซื้อ G5 เลยชัดเจนว่าอยากได้เครื่องดีเซลครับ

เรื่องเสียงเครื่องดังหรือเปล่าผมว่าอันนี้มันก็แล้วแต่ละคนนะว่าทนฟังเสียงได้มากแค่ไหน ส่วนตัวคิดว่ามันไม่ดังเลยนะ ความดังของ crv ตัวนี้มันคล้ายๆ กับรถยุโรปดีเซลเวลายืนฟังนอกรถ แต่ยอมรับว่าถ้านั่งอยู่ข้างใน เสียงมันอาจจะดูดังกว่าเล็กน้อย คงเนื่องมาจากการเก็บเสียงภายในรถยุโรปที่ดีกว่า หากเทียบกับ PPV ที่บ้านอีกคัน รายนั้นเสียงดังกว่ามโหฬาร

แต่เรื่องที่อยากจะให้ต้องลองไปขับดูว่ารับได้มั๊ยคืออาการเย่อของเกียร์ที่ความเร็วต่ำ มันรู้สึกมากกว่าตัวเบนซิน G4 ที่ใช้อยู่เลยครับ ลองแตะคันเร่งเบาๆ ให้ความเร็วรถไม่เกิน 10 km/hr แล้วปล่อยคันเร่งดูครับ มันจะมีอาการโยกของตัวรถเยอะมากซึ่งเข้าใจว่าน่าจะมาจากการทดเกียร์ต่ำในช่วงนั้น วิธีแก้คือต้องปรับตัวเองแล้วเลี้ยงคันเร่งช่วย ซึ่งในตัวเบนซินตรงนี้มันขับได้ smooth กว่ามาก

เรื่องความคุ้มสำหรับตัวผมเอง อยากได้เกียร์กดปุ่ม (ดีต่อใจ...5555) ระบบ driver attention alert และ auto start-stop ที่ไม่มีในตัวเบนซิน ใช้ดูก็ชอบนะ แต่ยอมรับเรื่องอัตราการสิ้นเปลืองเลยครับว่าทำให้ผมรู้สึกว่ามันคุ้มที่จะใช้มาก ผมวิ่งเส้นทางเดียวกันตัว G4 กินประมาณ 7-8 กิโล/ลิตร ตัวดีเซลนี้ผมวิ่งได้ 11-12 กิโล/ลิตร ถึงใครจะบอกว่าส่วนต่างเอาไปเติมน้ำมันวิ่งได้อีกหลายกิโล แต่ความรู้สึกเวลาขับแล้วมันประหยัดเนี่ยสร้างความประทับใจให้มากมาย

ออฟไลน์ SM.

ปีนึงใช้น้อยแบบนี้เบนซินดีกว่าครับ ดีเซลยังไงเสียงก็ดังกว่า สั่นมากกว่า ส่วนต่างมากกว่าค่าน้ำมันเยอะครับ ยกเว้นอยากจะรู้สึกดีเวลาเติมน้ำมันว่าประหยัดกว่าและเวลาขายต่อราคาดีกว่าถึงจะใช้ดีเซลครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเคยใช้เบนซินมา บอกเลยว่า ขึ้นไปนั่ง diesel จะรู้สึก "เอ๊ย อะไรว่ะ" ทันที

ถามว่าดังไหม คำตอบคือดัง แต่ไม่มาก แต่ถ้าถามว่า ดังกว่าตัวเบนซินไหม พอสมควรครับ ไม่ต้องหูเทพๆ ก็ได้ยินว่าดัง ยิ่งถ้าคุณได้ลองขับทั้ง เบนซิน และก้าวลงมา ขึ้นไปทดลองขับ diesel ต่อ นี่ชัดเจนมา แต่ถ้าใช้งานประจำหรือปล่อยไปสักพัก คงเฉยๆ

แต่ถ้าใช้ diesel หรือ เคยขับ diesel มาบ้าง อาจจะดูเฉยๆ

ปล.ให้เลือก ก็เลือก diesel

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชอบดีเซลจบดีเซลครับ

ส่วนเสียงเนี่ยแล้วแต่คนนะ แต่มันไม่ได้ดังแบบพวกกระบะอ่ะ ลองไปฟังเอาเองดีกว่า

• Newbie
  • *
ไปทดลองขับมาทั้งดีเซลและเบนซินแล้วครับ จบที่เบนซิน4wd ส่วนตัวขับเครื่องเบนซินมาโดยตลอด ไปทดลองขับมันไม่ดังมาก แต่สำหรับผมถือว่าดังครับ555 ทดลองขับในเมืองรุ้สึกว่าเมืองรุ้สึกว่สดีเซลหน่วงๆ เครื่องเบนซินขับนิ่มกว่า ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าจะเอาความ"คุ้มค่า" เบนซินเถอะครับ
ใช้รถน้อย ส่วนต่างเอาไปคิดส่วนต่างค่าน้ำมันไม่คุ้มแน่นอน ไม่มีจุดคุ้มทุนเลย ดีไม่ดีขายก่อนแล้ว
และกลัวเรื่องเสียงดัง เบนซิน ชัวร์สุดครับ

ดีเซล เหมาะกับขาซิ่ง เผื่อเอาไปทำโน้นนี่ ม้าลงพื้นได้ง่ายๆ