ผู้เขียน หัวข้อ: หารถตู้คันใหม่ มาแทน H1 งบ 1 ล้านต้น-ปลาย ป้ายแดง มือสอง ก็ได้  (อ่าน 4146 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ตอนนี้ผมใช้ Hyundai H1 ปี 09 แต่งเบาะ VIP อยู่ เริ่มอยากเปลี่ยนเป็นรถคันใหม่ (ไม่รีบ) จะมือหนึ่ง มือสอง ก็ได้ โดยโจทษ์คือ

1. ต้องมีพื้นที่ขนของ เมื่อพับเบาะ ไม่น้อยกว่าคันเดิม หรือน้อยกว่านิดเดียว
2. ต้องนั่งสบายกว่ามากกว่าเดิม หรืออย่างน้อยที่สุด ไม่ด้อยกว่าเดิม

ตัวเลือกที่มีคือ

1. VW Caravelle 2.0 tdi ปี 12-15 ได้รถสมรรถนะดีขึ้น แต่กลัวว่าช่วงล่างจะกระด้าง และเลือกไม่ถูก เพราะมีราคาตั้งแต่ ไม่ถึงล้าน จนถึงเกือบสองล้าน ดูไม่ออกว่ามันต่างกันยังไง และห่วงเรื่องการบำรุงรักษา เพราะจะเป็นรถที่ใช้เดินทางไกลเป็นหลัก

2. Kia Grand Carnival ได้รถสมรรถนะดีขึ้น แต่ดูแล้ว กลัวว่าจะขนของได้ไม่จุใจเหมือนคันเดิม เพราะสัดส่วนดูเล็กกว่า H1 ชัดเจน

3. Alphard/Vellfire ปี 10-13 ได้รถนุ่ม เงียบ นั่งสบาย ภาพลักษณ์ดี แต่กลัวว่าจะอืด และขนของได้น้อย

4. กลับไปใช้ Hyundai H1/Grand Starex ปี 14-ป้ายแดง ได้รถคันเดิมที่ตอบโจทษ์ได้ดี แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากใช้รถรุ่นอื่นบ้าง

ออฟไลน์ V221

ถ้าวิ่งทางไกล Caravelle ดีกว่าแน่นอนครับ ไม่กระด้างด้วย วิ่งในเมืองเจอถนนขรุขระจะรู้สึกกระด้างครับ ค่าบำรุงรักษามากกว่ารถญี่ปุ่นก็จริงแต่เครื่องดีเซลก็ไม่จุกจิกอะไร จะมีก็เรื่องแอร์ที่ไม่เย็นต้องเอาไปปรับปรุงมากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NoName__???

เราเชียร์ข้อ3 เหมือนเคยเห็นมีเครื่อง 3000 หรือ 3500cc ไม่อืดแน่นอน

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
Kia Grand Carnival   ความกว้างกับความยาวนี่เท่าๆ H1 เลยนะครับ จะน้อยกว่าก็ตรงความสูงนี่แหละ

ออฟไลน์ SM.

อ่านดู รู้สึกว่าห่วงเรื่อง ขนของ กับ การดูแลรักษา นะครับ

ถ้างั้นผมว่า คงมีแค่ toyota กับ ฮุนได เท่านั้นที่เหมาะสม จริงๆ ฮุนได ก็ศูนย์ไม่มาก แต่ใช้มานานแล้ว คงเคยชินกับการดูแลอยู่แล้ว ไม่ต้องปรับตัวอะไร

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ดูจากโจทย์แล้ว h1 เหมือนเดิมน่าจะตอบโจทย์สุด

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนรุ่นและนั่งไม่เกิน 4 คนที่เหลือพับเบาะขนของ แนะนำ Alphard / Vellfire ครับ
งบเกือบ 2 ล้านได้ตัว SC / ZG ปีใหม่ๆ เลยครับ

แต่ถ้าเกินกว่านั้นแนะนำ H1 เหมือนเดิม เพราะต้องวิ่งทางไกล จำเป็นต้องห่วงเรื่องศูนย์นึดนึง แต่ถ้าไม่ไกลมาก Caravell ก็น่าสนครับ ส่วน Kia น่าจะเตี้ยไปขนของได้ไม่เท่า  H1
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Fly to dream

รอ H1 ใหม่ครับ  ใกล้จะมาแล้วหละ ในเมื่อฝั่งเกาหลีมีทดสอบตัวใหม่แล้ว   ปล.เป็น Big MC นะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย