ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดจองมอเตอร์โชว์ทะลุเป้าเกิน 15,000 คัน มันชัดแล้วว่าเศรษฐกิจไม่ได้แย่มาก ๆๆๆๆๆ  (อ่าน 6090 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
มอเตอร์โชว์ปีนี้ยังอยู่ในขั้นโอเคครับ ตั้งเป้าไม่เยอะแค่ 15,000 คัน (อย่าลืมว่าเปิดงานเพิ่มอีก 2 วัน)
แต่ทะลุเป้าถึง 16,790 คัน

ปีนี้ใครว่าแย่มากๆ แสดงให้เห็นว่าเศรษฐกิจตอนนี้ยังไม่ถึงกับแย่มาก ๆ ๆๆ
ยังโอเคพอไปได้ แต่ผมไม่ได้บอกว่าดีนะ หึหึ

ดังนั้นใครที่บริโภคข่าวแย่ ๆ จากช่อง 3 ตอนนี้คงต้องคิดถี่ถ้วนให้หนัก ๆ ครับ
ควรหันฟังทั้งข่าวแบบ 360 องศา แทนที่จะฟังข่าวด้านลบด้านเดียว
โดยเฉพาะข่าวช่วง เล่าข่าวเช้านี้ที่ มัวแต่กรอกข่าวแย่ ๆ ใส่หูคนไทยประจำ ควรใช้วิจารณญาณให้หนัก ๆ
อย่านึกว่านี่คือทางสวรรค์เตือนให้ระมัดระวังโดยมิหวังอะไร

สมองเขาก็ใช่ว่าจะโง่นะ เขาก็คงคิดได้แต่ในเมื่อมีอะไรกับบ้านจันทร์ส่องหล้าแล้วล่ะก็
คุณก็ลองคิดแล้วกันว่าเขามีจุดประสงค์อะไร แทนที่จะนำเสนออะไรเป็นกลาง 2 มุม
กลับใส่ข่าวที่บั่นทอนกำลังใจแบบนี้ จงใจทำให้มันน่ากลัวขึ้น มันคืออะไร

ปล.เคยฟังข่าว GM และ Chrysler เคยแปลข่าวผิดด้วยนะครับ
น้ำหน้าอย่าง Chrysler นี่มีปัญญาซื้อ Fiat ได้ด้วยหรือ แค่เนื้อหาก็ผิดแล้ว
คุณยังจะเชื่อกันอีกหรือ?

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
คนไทยรวย เงินเย็น เหอะ ๆ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมอ่านแต่ Headlight Mag นี่แหละ กับถ้าหนังสือรถผมอ่านหัว EVO นอกนั้นไม่สน หนังสือพวกแนวแต่งรถยังไม่เปิดเล๊ย เว้นมีพริตตี้ประจำฉบับแจ่มๆ อาจจะมีโดนบ้าง 5 5 5

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมอ่านแต่ Headlight Mag นี่แหละ กับถ้าหนังสือรถผมอ่านหัว EVO นอกนั้นไม่สน หนังสือพวกแนวแต่งรถยังไม่เปิดเล๊ย เว้นมีพริตตี้ประจำฉบับแจ่มๆ อาจจะมีโดนบ้าง 5 5 5

โอ อ่านเล่มเดียวกันเลยครับ ผมก็สลับๆไปมาๆ EVO กับ CAR
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ☺????☺

ผมอ่านแต่ในเว็บอ่ะครับ ประหยัดทรัพย์ส่วนตัว  ;D ;D

ออฟไลน์ PREM

โอ อ่านเล่มเดียวกันเลยครับ ผมก็สลับๆไปมาๆ EVO กับ CAR

55+ อ่านเหมือนกันเลยคับ แต่ผมมี Top Gear บ้าง บางเดือนก็น่าสนใจ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
เป็นไปได้รึเปล่าครับ...
ที่ยอดเยอะเกิดจากปัจจัยอื่นด้วย
อาจจะเกิดจากคนที่จดๆจ้องๆรอรัฐลดภาษีเมื่อต้นปี
แต่แล้วก็ไม่ลด เลยมาเทซื้อพร้อมกันในงาน
ทำให้ยอดเยอะขนาดนี้

ประเด็นต่อมา คือ ในงานมันเป็นยอดจอง
ต้องตามไปดูกันต่อ ว่ายอดจองนั้น ทั้งหมดขายได้จริงเป็นจำนวณเท่าไหร่

เท่าที่ได้ยินมาบางแหล่ง มีคนบอกว่าบางที่นำยอดจองนอกงานมารวมไปด้วย
เพราะว่าบริษัทแม่ใช้โปรโมชั่นเดียวกันทั้งประเทศทำให้ไม่ต้องไปถึงมอเตอร์โชว์ก็ได้
แต่อันนี้ก็ไม่รู้ว่าแท้จริงเป็นอย่างไร

ที่เขียนมาทั้งหมดนี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ
แค่อยากรู้ว่าทั้งหมดมันเป็นอย่างไรแน่
เราจะได้ตัดสินใจบนฐานข้อมูลที่ถูกต้อง

อ้อ... มีข่าวดีมาเล่าให้ฟังครับ
ตอนนี้บริษัทที่เป็นซัพพลายเออร์ให้บริษัทที่ส่งของให้บริษํทรถยนต์เริ่มมียอดเข้ามาแล้วนะครับ
บางที่เริ่มมีทำงานวันเสาร์แล้ว

บริษัทที่ผลิตชิ้นส่วนส่งบริษัทเครื่องเสียงรถยนต์เริ่มได้รับคำสั่งผลิตแล้ว

สหกรณ์ที่ขายยางดิบเริ่มมีคำสั่งซื้อล่วงหน้าจากบริษัทผลิตยางรถยนต์แล้ว

บริษัทในเครือรถยนต์เริ่มเรียกวิศวกรสำภาษณ์งานแล้ว

โรบอตสำหรับใช้ในการผลิตถูกสั่งเพื่อมาติดตั้งเพิ่มในโรงงานตามคำสั่งที่สั่งไปตั้งแต่เดือนธันวาคม

เท่าที่ดูมา แผนงานต่างๆแทบจะไม่ถูกเลื่อนซักเท่าไหร่
หรือเลื่อนก็เลื่อนออกไปไม่กี่เดือน
สหรัฐกำลังฟื้น ยุโรปกำลังประคองตัว แอฟฟริกากำลังตื่น รัสเซียกำลังลุก จีนกับอินเดียเตรียมที่จะวิ่งแล้ว
ส่วนญี่ปุ่นกับตะวันออกกลางนี่ไม่ต้องพูดถึง เค้ากระโดดออกไปก่อนหน้านี้แล้ว
ดีไม่ดี ลองไปเช็คชื่อผู้ถือหุ้นบริษัทต่างๆใน อเมริกา และยุโรป บางบริษัทอาจจะโอนสัญชาติมาเป็นเอเชียแล้วก็ได้

ใครจะไปรู้.....
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เอ้อ เห็นได้ยินเมื่อวาน มีประท้วงปิดถนนที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
เห็นว่า เป็นแรงงานอุตสาหกรรมยางรถยนต์

เค้าประท้วงเพราะไรหว่า?  ช่วยหาข่าวให้หน่อยสิ

ปล. เพิ่งรู้แฮะว่า สรยุทธ์นี่อยู่ข้างทักษิณเหรอ? ไม่ได้ฟังข่าวเช้าช่องนี้นานมากแล้ว

ออฟไลน์ ☺????☺

เอ้อ เห็นได้ยินเมื่อวาน มีประท้วงปิดถนนที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
เห็นว่า เป็นแรงงานอุตสาหกรรมยางรถยนต์

เค้าประท้วงเพราะไรหว่า?  ช่วยหาข่าวให้หน่อยสิ

ปล. เพิ่งรู้แฮะว่า สรยุทธ์นี่อยู่ข้างทักษิณเหรอ? ไม่ได้ฟังข่าวเช้าช่องนี้นานมากแล้ว

เง้อ    ;D ;D ;D ;D

shyboy

• บุคคลทั่วไป
ถามไรแปลกๆ หน่อย

ข้อมูลพวกนี้ มัน fake ได้เป่า

ปล. ไม่ได้ การเมือง แต่หมอนั้น ... ไหลไปเรื่อย ฮ่า ๆ

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
ผมเดาว่ากลุ่มคนที่พอมีเงินเบื่อกับสภาวะเศรษฐกิจ เลยหาอะไรทำแก้เซ็งมากกว่าครับ เพราะยอดจองรถราคาต่ำกว่า 700,000 ไม่ได้สูงมาก เมื่อวานเห็นคุณปราจีณออกทีวี บอกว่าแค่ภาษีจากรถที่จองในงานนี้งานเดียวก็ปาเข้าไป 15,000 ล้านบาทแล้วครับ

ออฟไลน์ jr2

• Newbie
  • *
ลองดูราคาหุ้นก็ได้ครับ
แดงประท้วงกันทุกวัน ข่าวเศรฐกิจเเย่
หุ้นเขียว ฝรั่งซื้อหลายพันล้านแล้วครับ
และตัวที่ขึ้น ก็คือแบงค์ ... หมายความว่า เศรฐกิจมันยังไม่แย่ๆจนมีหนี้สูญมากแบบปี 40

ออฟไลน์ gatasila

ดูข่าวแค่เบนซ์ก็ยอดจอง700กว่าคันแล้วครับ