ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Crv g5 2.4 el 4ล้อ กับ Cx5 g2 2.0 sp ตัวไหนน่าสนใจ และขับน่าจะมั่นใจกว่า  (อ่าน 12424 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member

ผมเองขับ B-Segment มาตลอด เพิ่งจะขยับมาเป็น CX5 2.0S ตัวเก่า ยืนยันว่าหนีบกว่ากันเยอะครับ สำหรับผมขับ 2 ก็พอแล้ว แม้จะไปเที่ยวบ่อย แต่ถนนที่ไปก็ลาดยางทั้งนั้น ถ้าต้องเข้าป่าลุยอะไรแบบนั้นผมเลือกเช่ารถท้องถิ่นครับ เสียดายรถตัวเอง 555
[/quote]
[/quote]
ผมออกตัวเก่าเพราะได้ส่วนลดเยอะมาก หักส่วนลดแล้ว ต่างจาก CRV ตัวล่างร่วม 3 แสน ครับ ถ้างบผมถึง CRV ผมก็จิ้ม CRV นะ ใช้ง่าย เหมาะกับครอบครัว
ผมเลือกรถที่ตัวเองมีกำลัง ผ่อนแล้วใช้ชีวิตได้ตามปกติ ไม่ต้องไปปรับลดโน่นนี่นั่นอะไรครับ
อันที่จริง บ้านผมนี่แฟนพันธ์แท้ฮอนด้าเลยนะ ใช้ฮอนด้าติดกันร่วม 20 ปีได้ เพิ่งจะมี Mazda คันแรกในบ้านก็เจ้า CX5 นี่แหละครับ แต่เท่าที่ขับมา ก็ไม่รู้สึกว่าตัดสินใจผิดอะไรครับ ค่อนข้างชอบกับแคแรกเตอร์ของเจ้านี่พอสมควรครับ

ปล. ออปชั่นเยอะก็ใช่ว่าจะดี ผมล่ะกลัวเวลามันเสียจริงๆ ท่าจะซ่อมแพงด้วยครับ 555
[/quote]

ใช่ครับ ผมก็เพิ่งซื้อ CX5 มา ใจก็ชอบ CRV นะเป็นสาวกฮอนด้าเช่นกัน แต่เลือก CX 5 ปลายตลาด เพราะส่วนลด ผ่อนแต่ละเดือนไหว และรถก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ถึงด้านหลังจะนั่งไม่สาบแต่ส่วนใหญ่ผมนั่งกับแฟนสองคนอยู่แล้ว ที่จะบอกคือจงเลือกรถตามความเหมาะสม ปัจจัยทั้งการเงินและความชอบประกอบกัน ทั้งสองรุ่นผมว่าดีอย่างเสียอย่างกันทั้งคู่ ต้องหาให้ได้ก่อนว่าเราต้องการอะไร

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ในฐานะที่เป็นเจ้าของ CR-V 2.4 EL G5 ขอบอกเลยว่า ช่วงล่าง handling ไม่มีทางดีกว่า
CX-5 แน่นอน ( เทียบกับ 2.0 ตัวเก่า ) ถ้าคุณชอบขับรถ เข้าโค้งมันส์ๆ เลิกมอง CR-V ได้เลย
ถ้าถามว่า ขับสี่ ดีไหม ดีครับ ถ้าขับเร็วๆบนถนนที่มีน้ำขังเป็นหย่อมๆ แล้วขับมาเร็วๆช่วยได้
แต่ในความเป็นจริง เราก็ต้องข้บหลบน้ำกันอยู่แล้ว

CR-V มีดีอย่างเดียวที่ผมมองคือ สามารถใช้นานมากกว่า 5 ปีแบบมั่นใจ
ช่วงล่าง วัสดุ งานประกอบ handling คหสต สู้ CX-5 ไม่ได้
เข้าโค้งที่ต้องลดความเร็ว ให้รู้สึกว่าชีวิตยังปลอดภัย