ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังวางแผนที่จะแดมป์รอบคัน ขอความเห็นท่านที่เคยทำมาแล้วด้วยครับ  (อ่าน 9552 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
civic fc ที่ใช้อยู่ เวลาวิ่งทื่ความเร็ว 100 กว่าขึ้นไป เสียงรบกวนเข้ามาเยอะมากจนน่ารำคาญ

เบื้องต้น ก็ได้ลองติดตั้งยางเก็บเสียงยี่ห้อ stuffit รอบคัน ก็ลดเสียงรบกวนพวกความถี่สูงลงมาได้พอสมควร

แต่ก็ยังได้ยินเสียงข้างนอกด้านข้างเข้ามา ซึ่งเข้าใจว่าน่าจะมาทางประตู เลยอยากทำต่อ

เห็นในเฟส มีร้านรับแดมป์รอบคัน ก็สนใจ กะว่าจะลองดู เลยอยากจะขอความเห็นจากคนที่เคยทำว่าเสียงมันลดลงมั้ย

ที่ลดลงเป็นเสียงอะไร เพราะจะได้เอามาเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ เนื่องด้วยราคามันสูงพอควร

ออฟไลน์ apinui

เสียงที่เบาลง จะแลกมากับน้ำหนักรถที่มากขึ้นครับ ......

100กิโล ++ เลยนะบอกให้ .... ถ้ารอบคันจริงๆอะ ...

ออฟไลน์ 0%

บอกเลยว่า เปลี่ยนรถง่ายกว่า

เคยแดมป์ แล้วมันไม่ได้ต่างมากขนาดนั้น แถมต้องลื้อรถเยอะ ทำไม่ดี มีเสียงอี๊ดอ๊อด น่ารำคาญกว่าเดิม

ลองเปลี่ยนยางเงียบๆดูก่อน

รถเงียบ ไม่ใช่แค่ แดมป์ มันยังมีการออกแบบ การซีล การใช้ขอบยาง หลายๆส่วนประกอบกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แด้มป์ Firewall ครับ กับพื้นที่วางเท้าด้านหน้า   เพิ่มพรมใต้พื้นวางเท้าอีกซักฃั้น (หรืออุปกรณ์ซับเสียงแบบนิ่มก็ได้ครับ)  รวมถึงประตูคู่หน้าด้วย

ที่วางเท้าด้านหลังเว้นไว้ แล้วก็ไปแด้มป์ซุ้มล้อหลัง   :D :D

เอาเท่านี้ก่อน ถ้าไม่พอใจ  ทางที่จะไปต่อเริ่มลำบากแล้วครับเพราะอาจจะต้องเปลี่ยนคันเลย  :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ neung23

ได้ไม่คุ้มเสียคับ

ผมเคยทำใน Jazz 13 ดีขึ้น เครื่องเสียงฟังแล้วตึ้บขึ้น แต่เรื่องเงียบ ไม่คุ้มเลย

เปลี่ยนรถ ง่ายกว่าทำให้เงียบ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ เต๋า AV

ก็เป็นอีกหนึ่งใน คนรู้จักที่ชอบรูปลักษณ์ของ civic โดยไม่สนเรื่อยอื่นๆ ช่างมัน, รับได้, เอามาทำทีหลัง ฯลฯ

ไม่ได้จะ ดีสเคดิต honda นะ แต่ลองแล้วมันไม่ไหวจริงๆ กุ๊กกั๊ก เอี้ยดๆ อ๊อดแอ๊ดๆ ตลอด

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
แน่ใจยังไงว่าถ้ารื้อหมด แล้วตอนประกอบกลับจะดีเหมือนเดิม  ขนาดรถผมไปเจาะรูเพิ่ม  USB  รื้อไม่กี่ชิ้น ตอนประกอบกลับยังไม่แนบสนิท

เรื่องเงินที่จ่ายไปอีก  เก็บเงินไว้ Upgrade  เป็น  D segment เถอะ

หรือไม่ก็ขับให้ช้าลง อย่าเกิน 100 

ขอบคุณทุกความเห้นเลยครับ มีแต่คนสนับสนุน 555 สงสัย คงต้องทำใจ แดมป์แค่ประตูคู่หน้า เพราะจะได้ฟังเพลงเพราะขึ้น

ส่วนยางนี่กำลังช่างใจ เพราะชอบยางสมรรถนะสูง มากกว่ายางนุ่มเงียบครับ เล็ง PS4 อยู่ ครบ 5 หมื่นโล คงจับเปลี่ยน

ออฟไลน์ S6

ทำถูกจุดถูกหลักดีขึ้นแน่นอนครับ ได้ผล ไม่ได้หนักถึง 100kg หรอก
ต้องหาช่างที่มีประสบการณ์ เลือกใช้วัสดุที่ถูกจุดจริงๆ ครับ
ผมรื้อรถหลายรุ่นหลายคัน แต่ละยี่ห้อใส่วัสดุมาไม่เหมือนกัน วางในจุดไม่เหมือนกัน มีผลหมด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เสียงครอบครัวครับ แดมป์รอบคัน+พ่นกันสนิมพวก tuffcoat ช่วยได้เยอะพอควร แต่รวมๆแล้วต้องเตรียมไว้เกือบ 4หมื่นแถมน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นอีกเกือบร้อยโล ถ้าคิดว่าพอใจก็ทำได้ครับ เปลี่ยนรถไม่ง่ายนะ หมดอีกหลายแสน รถที่ดีๆ เงียบๆ ล้านกว่า เจ็บหนักไปอีก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
จริงๆ รถคันนึง ถ้าเอาฟังเพลง ก็ แดมป์ประตู+พื้น+ซุ้มล้อ แล้วก็พ่นโค้ทซุ้มล้อ/ทาฉนวนกันเสียง (พวกโค้ทที่เป็นเบสยางสังเคราะห์) ช่วยได้เยอะแล้ว รวมหมดไม่น่าเกินหมื่นกลางๆ

ผมไม่แน่ใจว่า FC เรื่องกรอบประตู/หลังคา เป็นยังไง แต่คงไม่ถึงกับกระป๋องล่ะครับ ไม่เหมือนพวกอีโคคาร์บางรุ่น เอาแค่ฉนวนหลังคาบุหลังคา ลดเสียงตอนฝนตกไป 40-50%
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เอาไปพ่นกันสนิมดีกว่ามั้ง เสียงใต้ท้องรถลดลงมาพอรู้สึกได้ ไม่ก็พ่นด้วยวัสดุเก็บเสียงตามซุ้มล้อเอาดีกว่า

ขึ้นชื่อว่าฮอนด้า อย่าไปรื้ออย่าไปแกะอะไรเชียว เสียงเอี๊ยดอ๊าดก๊อกแก๊กจะตามมาทันที
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แดมป์ซุ้มล้อ นี่เค้าทำกันอย่างไรครับ?

ผมพยายามนึกหาวิธีให้เสียงจากยางมันเงียบลงครับ

มิชลิน ps3 ผ่านไป 11 เดือน เสียงดังเหมือนตอนผมเปลี่ยนชุดแรกที่อายุ 3 ปีเลยครับ

เคยอ่านความเห็นอันนึงนานมาแล้ว เค้าบอกว่าใช้ไปแค่ 9 เดือนก็ดังลั่นแล้ว

อันนี้ผมคอนเฟิร์มเลยครับว่า "จริง"

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
เอาตังค์ไปซื้อยางเงียบๆดีๆมาใส่เบาหูลงเยอะครับ  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ bizzuzzad

• Newbie
  • *
แดมป์ G9 มาเกือบเดือนแล้วครับ ผมแดมป์เฉพาะพื้นตั้งแต่ซุ้มล้อหน้า จนถึงซุ้มล้อหลัง ราคาประมาณ 12,xxx บาท
แดมป์ 2 ชั้น ชั้นแรกเป็นยางบิวทิลหุ้มฟอยล์ ชั้นที่สองเป็นแผ่นฟองน้ำของ American Dynamic รถจะหนักขึ้น 100kg+ ครับ
โดยรวมพอใจมากครับ เสียงจากพื้น+ซุ้มล้อ เงียบลงประมาณ 30-40% ครับ ขับรถมีความสุขขึ้นเยอะครับ
ส่วนงานประกอบกลับตอนนี้ผมยังไม่เจอปัญหาอะไรนะ ไม่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆ สงสัยเจอช่างดี
ทั้งนี้ความคุ้มค่าหรือไม่ อยู่ที่ผู้บริโภคครับ ส่วนตัวผมคิดว่ามันคุ้มนะ แลกกับการฟังเพลงที่ชัดเจนขึ้น ไม่ต้องตะโกนคุยกันในรถ

ปล.แนะนำถ้าจะแดมป์ ทำแค่ส่วนพื้นจนถึงซุ้มล้อแบบผมก็พอแล้วครับ แต่ถ้าทำเครื่องเสียงเพิ่มก็แดมป์ประตูไปด้วย ส่วนหลังคาไม่จำเป็นเลยครับเปลืองเงิน

แดมป์ G9 มาเกือบเดือนแล้วครับ ผมแดมป์เฉพาะพื้นตั้งแต่ซุ้มล้อหน้า จนถึงซุ้มล้อหลัง ราคาประมาณ 12,xxx บาท
แดมป์ 2 ชั้น ชั้นแรกเป็นยางบิวทิลหุ้มฟอยล์ ชั้นที่สองเป็นแผ่นฟองน้ำของ American Dynamic รถจะหนักขึ้น 100kg+ ครับ
โดยรวมพอใจมากครับ เสียงจากพื้น+ซุ้มล้อ เงียบลงประมาณ 30-40% ครับ ขับรถมีความสุขขึ้นเยอะครับ
ส่วนงานประกอบกลับตอนนี้ผมยังไม่เจอปัญหาอะไรนะ ไม่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆ สงสัยเจอช่างดี
ทั้งนี้ความคุ้มค่าหรือไม่ อยู่ที่ผู้บริโภคครับ ส่วนตัวผมคิดว่ามันคุ้มนะ แลกกับการฟังเพลงที่ชัดเจนขึ้น ไม่ต้องตะโกนคุยกันในรถ

ปล.แนะนำถ้าจะแดมป์ ทำแค่ส่วนพื้นจนถึงซุ้มล้อแบบผมก็พอแล้วครับ แต่ถ้าทำเครื่องเสียงเพิ่มก็แดมป์ประตูไปด้วย ส่วนหลังคาไม่จำเป็นเลยครับเปลืองเงิน

รบกวนหลังไมล์ ร้านที่ทำด้วยครับ

ออฟไลน์ S6

ยางหนาๆหุ้มฟอยล์นั่นแหละครับตัวกันเสียงดีเลย ส่วนใหญ่รถที่มาจากรง.ดีหน่อย ผมจะเห็นปิดมาตั้งแต่หลังคอนโซลหน้าในส่วนแผ่นเหล็ก firewall ใต้กระจกหน้ายาวมาจนถึงซุ้มเกียร์ และเอามาวางปิดอีกทีหลังเบาะหลังช่วงบริเวณซุ้มล้อด้านในห้องโดยสาร

ดังนั้นถ้าจะทำลองดูส่วนหลังคอนโซลด้วยครับ แล้วก็ส่วนพื้นหาพรมหนาๆซื้อจากคลองถม มา DIY วางใต้พรมรถเองก็ได้ครับ มาอัดในหลังแผงประตู 4 บานก็ช่วยได้เยอะ เสียงเข้ามาก็จริงแต่โดนวัสดุพวกนี้ดูดซับเสียงไว้

ออฟไลน์ Tien.W

damp มันจะช่วยลดเสียงจากพื้นถนน เสียงยางครับ ซึ่งจุดหลักจริงๆ ก็คือ อุโมงค์ล้อนั่นแหละ

damp อุโมงค์ล้อในรถ / พ่นในซุ้มล้อ แค่นี้ก็เงียบลงแยะแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ยืนยันด้วยอีกคน ว่าเปลี่ยนรถใหม่ดีกว่า ถ้าอยากได้รถนุ่มเงียบ ตัดHonda ทิ้ง ขนาดแอคคอร์ดยังเงียบสู้ Ford Fiesta ไม่ได้เลย