ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำมนุษย์เงินเดือน ต้องการมีรถใช้งาน  (อ่าน 13666 ครั้ง)

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำมนุษย์เงินเดือน ต้องการมีรถใช้งาน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 23:24:07 »
ใช้ Civic 1.5 Turbo RS ก่อนไหม ส่วนเงินที่เหลือก็ลองเอาไปลงทุนให้มันโตขึ้นเยอะๆก่อนครับ

เตรียมพร้อมในเรื่องค่าใช้จ่ายสำหรับแต่งงาน และที่สำคัญสำหรับ ลูกในอนาคต

พอถึงช่วงแต่งงานมีลูกเสร็จ ช่วงนั้นผมเชื่อในตัวคุณว่าคุณจะมีความพร้อมมากกว่านี้แน่นอน

แล้วตอนนั้นคุณอาจจะซื้อ Series 5, Series 7 หรือ S Class ป้ายแดงแบบ จ่ายสด ก็ได้นะครับ

ไม่สายเกินไป เวลายังมีอีกเยอะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2017, 23:27:44 โดย HappyCar »

ออฟไลน์ dorasu

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำมนุษย์เงินเดือน ต้องการมีรถใช้งาน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 23:26:25 »
อายุเท่า จขกท เงินเดือน port เงินเก็บพอๆกันเลยครับ แต่ไม่มีหนี้ มีคอนโดแล้ว
มีแผนที่จะแต่งงานเหมือนกัน ก็เลยซื้อรถที่อเนกประสงค์ ราคาขายต่อดี ศูนย์เยอะ ใช้ยาว10ปี
เลยมาจบที่ CR-V 2.4 EL ผ่อนเดือนละ 26,000 ใช้มา 4 เดือนปรากฏว่า

เกลียดมาก .... พวงมาลัยเบา ช่วงล้างย้วย งานประกอบไม่เนียน แถมมีเสียงก็อกแกกอีก
สถานการณ์เราคล้ายๆกัน ถ้าย้อนเวลาไปได้ผมจะซื้อ Mazda3 ไม่ก็ CX-5 หลังจากแต่งงานมีน้องสัก 1-2 ปีจะจัด X3
ถ้ามันจบซื้อคันที่ชอบดีกว่า ผมว่าผ่อนเสร็จแล้วจะขายลาขาดกับแบรนด์นี้เลยครับ

ถ้าที่บ้านมีฐานะ จัด series3 เลยครับ แต่ถ้าจขกท ต้องแบกหลายๆคน Civic Turbo RS ก็ดูดี
ปล. ถือว่าจขกท ใช้เงินไม่เยอะนะ ผมเหลือเดือนละ 30-40 k เองครับเที่ยวเยอะไปหน่อยแต่เข้า port หมด

ขอบคุณครับ

เรื่องฐานะไม่มีเลยครับ ที่เขียนไปทั้งหมดเริ่มจาก ติดลบคือกู้ กยศตอนเข้ามหาลัยครับ ส่วนเรื่องต้องเลี้ยงใครไหม มีแค่แม่นมคนเดียวครับ อายุ 70 ซึ่งไม่มีปัญหาอะไรเป็นพิเศษครับซึ่งคิดว่ามีโอกาศสูงที่จะได้ไป Civic ครับ

ส่วน BMW คิดว่าเก็บไว้เป็นแรงบันดาลใจอย่างน้อย ก็มีเป้าให้ไปต่อครับ
ส่วน CX-5 ผมก็ชอบภายในนะครับ แต่ส่วนตัวแค่จะชอบรถ Sedan มากกว่าครับ เลยตกไปครับ
Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 23:27:31 »
ใช้ Civic 1.5 Turbo RS ก่อนไหม ส่วนเงินที่เหลือก็ลองเอาไปลงทุนให้มันโตขึ้นเยอะๆก่อนครับ

เตรียมพร้อมในเรื่องค่าใช้จ่ายสำหรับแต่งงาน และที่สำคัญสำหรับ ลูกในอนาคต

พอถึงช่วงแต่งงานมีลูกเสร็จ ช่วงนั้นผมเชื่อในตัวคุณว่าคุณจะมีความพร้อมมากกว่านี้แน่นอน

แล้วตอนนั้นคุณอาจจะซื้อ Series 5, Series 7 หรือ S Class ป้ายแดงแบบ จ่ายสด ก็ได้นะครับ ไม่สายเกินไป เวลายังมีอีกเยอะครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thiti

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 23:28:21 »
อีก 2 ปี แต่งงาน ควรต้องเร่งสร้างความมั่นคง ขอแนะนำเรียงตามลำดับน่ะครับ

1. เลือกรถมือ 2 สภาพดีมาใช้ 4 ปี แนะนำ ToyotaToyota Camrry ประมาณ 4-5 แสนบาท นั่งสบาย ขับทางไกลดี ซ่อมอู่นอกได้
2. แต่งงาน
3. เร่งผ่อนบ้านให้หมด หรือโปะเงิน ให้เงินต้นเหลือน้อยสุด อย่าผ่อนนาน อย่างน้อยถ้ามีเหตการณ์เปลี่ยนไป ก็ยังคงมีบ้านอยู่อาศัย นานวันมูลค่าก็เพิ่มตามราคาที่ดิน

เวลาที่ผ่านไป เงื่อนไขอาจเปลี่ยนไป ครอบครัวอาจเติบโต มีสมาชิกเพิ่มขึ้น ต้องเตรียมการในอนาคตอีก

4. ซื้อรถคันใหม่มือ 1 ให้เหมาะสมกับสภาพครอบครัว

สิ่งสำคัญอย่าลืม ทำประกันสุขภาพและแบ่งเก็บเงินออมไว้ยามชรา ตั้งแต่นี้ไปครับ อาจจะตั้งเป้าหมายมีเงินออมพอใช้เดือนละ 60,000 บาท โดยใช้ตั้งแต่อายุระหว่าง 50-85 ปี ซึ่งเป็นเวลายาวนานถึง 35 ปี ที่จะมีแต่รายจ่าย เมื่อเวลามาถึงจะได้ไม่ลำบาก

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 00:23:16 »
รายได้จะคงที่แบบนี้ไปตลอดหรือไม่ครับ
ถ้าใช่ คันไหนก็ได้ที่ว่าไป โอเคหมดครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 01:55:08 »
เข้ามาอิจฉาครับ ข้าราชการซี 6 อย่างผมทำจนอายุ 60 ยังไม่ถึงคุณเลย

รายได้จะคงที่แบบนี้ไปตลอดหรือไม่ครับ
ถ้าใช่ คันไหนก็ได้ที่ว่าไป โอเคหมดครับ

ผมทำงานเป็นบริษัทเอกชนซึ่งจะได้รายได้สูง แต่ไม่มั่นคง รายได้อาจจะมีการปรับเปลี่ยนตามช่วงเวลาครับ หรืออาจตกงานได้ง่ายๆครับ
แตกต่างจากราชการที่มั่นคงกว่ามากครับ สามารถวางแผนได้ง่าย
ผมเลยพยาพยามหารายรับทางอื่นด้วยครับ เพื่อปิดข้อเสียนี้

เรื่องรายได้จะมั่นคงไหมตราบใดที่ยังอยู่ที่เดิมอยู่ก็ไม่น่ากลัวมากครับ
อายุงานของผมของบริษัทปัจจุบันอยู่ที่ 2 ปีครับ น่าจะมีอะไรให้ทำอยู่เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 02:36:50 »
เห็นว่าค่อนข้างเน้นทางเบาะนั่ง ไม่รู้ว่าเพราะเป็นคนน้ำหนักแยอะหรือป่าว ถ้าใช่ไม่แนะนำ civic เพราะตำแหน่งเบาะค่อนข้าง sport คือนั่งแล้วขับมันแน่นอน ถ้าถ้าตัวใหญ่มันไม่สบายหรอก เห็นใช้วอลโว่มาก่อน เจ้านี้เบาะค่อนข้างเป๊ะ ถ้ารับได้ตอนนี้ราคา s60 t5 ปัญหาค่อนข้างน้อย ได้ส่วนลดแยอะ ความแรงใช้ได้ นั่งสบาย เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ถ้าคิดว่าใช้ 5 ปีเปลี่ยนใหม่เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แต่ถ้าคิดว่าใช้ยาว ดูแคมรี่ตัวปัจจุบันดีกว่า

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 09:31:33 »
ความจริงข้อนี้ ถ้าเลือกรถได้ถูกใจ น่าจะตอบโจทย์เบื้องต้นได้ แต่อยากให้มีมุมมองนิดนึง การใช้ชีวิต การวางแผนชีวิต น่าจะมีการจัดลำดับความสำคัญ ลำดับภาระที่จำเป็น แล้วค่อยมาลำดับความพึงพอใจ

คหสต. ความมั่นคงและภาระสำคัญตอนนี้คือบ้าน ทำอย่างไรให้ลดดอกเบี้ยลงมา จบให้เร็ว เมื่อเกิดความไม่มั่นคง ยังน้อยยังเหลือบ้าน เตรียมเงินลงทุน เพื่อรายได้ที่เพิ่มขึ้นก่อน แต่งงานแล้ว มีค่าใช้จ่ายบานอีกเยอะ ยิ่งมีลูกค่าใช้จ่ายยิ่งเยอะ สุขภาพเป็นสิ่งสำคัญ และเป็นตัวทำคนล้มละลายมาเยอะ วางแผนเรื่องประกันสุขภาพ เป็นสิ่งจำเป็น อายุน้อย คิดถึงเงินออมมาก ๆ ทำประกันมาก ๆ เพื่อลดความเสี่ยง  ยังมีเรื่องให้คิดในชีวิตมากกว่าเรื่องซื้อรถครับ ตอนอายุน้อย มักมองไม่เห็น พออายุมากขึ้น มองย้อนกลับมา ถึงจะเห็น

อีกมุมมองหนึ่ง รถเป็นสิ่งจำเป็นเหมือนกัน ถ้าไม่คิดเรื่องความปลอดภัย OPTIONต่าง ๆ  ภาพลักษณ์ ฯ รถใช้เพื่อการเดินทางเป็นหลัก การลงทุนในรถ ได้แค่ความพึงพอใจ เรายอมลดความพึงพอใจ เลือกรถที่ไม่เป็นภาระ ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ขายต่อราคาไม่ตกมาก แต่งงานมีลูก ยังพอใช้ได้ต่อ เป็นทางเลือกที่น่าจะดีกว่าครับ ผมเลือก TOYOTA CAMRY มือ 2 No Hybrid  ขับทางไกล พอรับได้ ซ่อมง่าย ค่าใช้จ่ายไม่บายเยอะ ขับดีในระดับหนึ่ง ราคาขายต่อไม่ตกมาก มีแฟน มีลูก ยังพอใช้ต่อได้อีกหลายปี

เมื่อทุกอย่างลงตัว มีความมั่นคง ภาระสำคัญถูก Clear หมด ไม่เป็นหนี้ มีประกันทุกอย่างครบ เงินลงทุนเพิ่มพูน เงินเก็บ 7-8 หลัก คุณจะเลือกเอา ป้ายแดง รุ่นไหนก็ได้ มีสัก 2-3 คันก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 10:18:29 »
ส่วนตัวนะครับ เป็นผม ผมไปเลือก ซีรีส์ 3 รุ่น F30 ที่เป็นมือสองใช้ครับ ราคาเขาจะอยู่ประมาณ 1.5 ล้านครับ ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็สมบูรณ์เองครับ

ส่วนรุ่นที่จะเลือก อันนี้ผมไม่รู้จริงว่าอะไรดี แต่ส่วนตัวผมว่าตัวที่เป็น 320 D น่าจะดีเพราะเครื่องดีเซลน่าจะทนทานอยู่ กับได้เรื่องการประหยัดน้ำมัน ส่วนเรื่องเสียงของเครื่องดีเซล ผมว่ามันก็มีอยู่จริง แต่คงไม่ถึงซีเรียสอะไร

ถ้าจะเลือกเป็นเครื่องเบนซิน 320i ผมไม่รู้ว่ารุ่นนี้เป็นเครื่องเทอร์โบแล้วหรือยังถ้าเป็นเครื่องเทอร์โบ แล้วก็น่าใช้อยู่ครับ เครื่องเทอร์โบยุคนี้กินน้ำมันน้อยกว่าเครื่องไม่มีเทอร์โบแล้ว เรี่ยวแรงก็พอเพียงพออยู่

รถ BMW เขาจะดีอยู่ตรงมีเวปไซด์ให้เปิดดูอะไหล่ได้ เราสามารถศึกษาเรื่องอะไหล่เองได้ด้วย สามารถเช็คอะไหล่รถตัวเองได้เกือบทั้งคัน เราสามารถเลือกดูอะไหล่ได้เองก่อนที่จะไปเข้าอู่หรือศูนย์บริการต่างๆได้ รวมถึงสามารถหาอะไหล่เองจากเมืองนอกมาเลือกใช้ได้ด้วย

ที่ผมแนะนำแบบนี้เพราะเมื่อก่อนผมก็ฝันเหมือนกันว่าอยากจะมี BMW กับเขาสักคัน ก็เลยเลือกแบบนี้ละครับ เผลอแป๊บเดียวผมก็ขับ BMW มาได้ 10 กว่าปีกับใช้เขาไป 4 แสนกว่าโลแล้วละครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ QM.

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 10:43:15 »
เงินเดือนเยอะจัง เห็นแล้วอิจฉา สำหรับผม ถ้าเป็นตัวเลือกนี้เลือก civic rs turbo เลยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 11:15:51 »
โจทย์นี้ถ้าเป็นผมก็จะหาซื้อSubaru XVมือสองมาใช้จะได้ไม่ต้องมาผ่อนกันยาว หรือถ้ามือหนึ่งก็รอXVตัวใหม่ไปเลย ที่แนะนำเพราะชอบเบาะนั่งไม่ปวดหลังและเคยใช้รถยุโรปอย่างVolvoมาแล้ว แบบนี้ถ้าได้ขับพวกSubaruหรือMazdaถึงจะได้ฟิลลิ่งช่วงล่างที่ใกล้เคียงกันหน่อยแต่ค่าซ่อมไม่โหดร้ายเท่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 11:17:27 »
ถ้าตอนนี้เลย civic rs ก้น่าสนถ้ารอปีหน้า G10 ก้น่าสนครับ ส่วน 3 ก้ต้องรอดูใหม่ครับ F30 เก่ามากละ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 11:51:45 »
ถ้าคุณบอกว่าไม่มั่นคง เอาฮอนด้าซิตี้ก็พอมั้งครับ ไม่ก็ Civic 1.8EL ถือว่าเยอะแล้ว

BMW ถ้าคุณไม่ได้มีเงินเก็บ 10-20 ล้านชิวๆ ซื้อมามันจะเป็นหายนะทางการเงินมากๆ เพราะพอครบ 5 ปี เงินคุณหายไปเกือบ 2 ล้าน นั่นเท่ากับเงินที่คุณหามาได้แบบไม่เก็บเงินเลย 20 เดือนเลยนะ ถ้าพูดกันตามความตริงที่คุณผ่อนบ้านด้วย

ก็คือ 5 ปีแทนที่จะเอาเงินก้อนนั้นไปเป็นเงินเก็บ คือเอาไปเป็นค่าใช้รถหมดเลย

และยิ่งมีความเสี่ยงสูง เกิดผ่านไป 5 ปีบริษัทคุณปิดตัว สมมติคุณได้งานใหม่เงินน้อยกว่าเดิม คุณจะรู้สึกเสียดายเงิน 2 ล้านที่หายไปเฉยๆ ครับ

ออฟไลน์ nottii77

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 12:16:42 »
ผมขอแชร์ประสบการณ์บ้างนะครับ  เพราะว่าสถานการณ์ของเราค่อนข้างคล้ายกันอยู่บางข้อครับ

- Handling
- เบาะคนขับที่นั่งขับนานๆไม่ปวดหลัง
- ทัศนวิสัยดีขับเวลากลางคืน ไม่อันตราย

ผมไปหาแฟนที่เชียงใหม่บ่อยๆ  เดินทางครั้งละ 800-900กม ไปศุกร์ กลับ จันเช้า ระยะเวลาขับรถ 10-12 ชม

รถที่ผมใช้บ่อยๆคือ

เทียน่า J32 2.5v
BMW X3 

เทียน่า  - ได้ความสบายเบาะนั่งดีมาก แต่ทัศนะวิสัยต่ำมองหลุมลำบาก เช่นรถเก๋งทั่วไป
X3   - เบาะแข็งกว่า รถสูงมองได้ไกลกว่า ทางไม่ดีรูดไปได้เลย ไม่ต้องคอยหยอดหลุม เครียดน้อยกว่ารถเก๋ง

สรุป  ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆ ถนนต่างจังหวัดซึ่งเราไม่รุ้ว่าจะมีหลุมหรืออะไรอยู่บนถนนบ้าง ผมแนะนำให้ใช้พวก Suv รถสูงมองได้ไกลขับสบายกว่ารถเก๋งเยอะครับสำหรับผม

แนะนำให้ไปลองเทส Subaru Forester ครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 16:17:05 »
ผมว่าแค่ civic ก็พอ เหลือๆ ไปได้ทั่วไทยครับ เอาเงินที่เหลือ รีบโปะบ้านให้หมดเร็วที่สุด 
อายุ 25 ได้เงินเดือน เหยียบแสน แบบคุณ แสดงว่า คุณเป็นคนเก่งมากๆ
อีก 3-5 ปีข้างหน้า เงินเดือนคุณสามารถ double เป็น 2 เท่าได้เลย
ถ้าคุณขับ civic .. บ้าน 4 ล้าน คุณจะผ่อนหมด ภายใน 3 ปีได้เลย 
พอไม่มีหนี้แล้ว จะทำอะไรก็ได้ .. คราวนี้ คุณจะขับ bmw ได้สบายๆ ไม่ต้องกังวลอะไรเลย
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 17:42:35 »
โอ้ย  ออนซอนเด้  ผมทำงานข้าราชการมา16ปี เงินเดือน สองหมื่นกลางๆ  จนเกษียณคงได้ราวสี่หมื่นปลายๆ ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ หมดไป สองหมื่นหกพันบาท เหลือทอนเข้าบัญชีเดือนละพันกว่าบาท ก็ตอบไม่ได้ว่าอยู่รอดมาได้ไงแต่ละเดือน ฮ่าๆๆ  แนะนำนะครับซื้อที่ไม่ให้การเงินแต่ละเดือนฝืด ไม่งั้นคุณจะได้ดื่มเบียร์แค่สัปดาห์ละขวด

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 18:36:56 »
อายุเท่านี้เองครับ civic ไปก่อน มาสายนี้มีแต่เงินขึ้น หลังจากนี้จะซื้อยุโรปก็ซื้อได้สบายๆ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 19:01:24 »
จากข้อมูลส่วยตัวของจขกท. ผมว่ารถล้านกว่าบาทก็เหนื่อยแล้วครับ ภาระจขกท.ค่อนข้างเยอะเลย

อนาคตไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น อย่าเอายานพาหนะมาลำบากกับชีวิตอีกเลยครับ

วันไหนมั่นคงกว่านี้ ภาระน้อยกว่านี้ จะจัดอะไรก็ลุยเลยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 19:59:33 »
ผมว่าแค่ civic ก็พอ เหลือๆ ไปได้ทั่วไทยครับ เอาเงินที่เหลือ รีบโปะบ้านให้หมดเร็วที่สุด 
อายุ 25 ได้เงินเดือน เหยียบแสน แบบคุณ แสดงว่า คุณเป็นคนเก่งมากๆ
อีก 3-5 ปีข้างหน้า เงินเดือนคุณสามารถ double เป็น 2 เท่าได้เลย
ถ้าคุณขับ civic .. บ้าน 4 ล้าน คุณจะผ่อนหมด ภายใน 3 ปีได้เลย 
พอไม่มีหนี้แล้ว จะทำอะไรก็ได้ .. คราวนี้ คุณจะขับ bmw ได้สบายๆ ไม่ต้องกังวลอะไรเลย

+1 ครับ ด้วยวัยเท่านี้จำเป็นต้องใช้หน้าตาทางสังคมมากหรือไม่?
ถ้ายังไม่จำเป็นมาก ผมว่าแสดงตัวรถหรูเกินอาจจะมีผลเสียเยอะกว่าที่คิด

รีบโปะบ้านก่อนเลยครับ พอใกล้เลข 3 แล้วค่อยมาเปลี่ยนรถเอา
จะเหมาะกับวัยวุฒิและเสริมคุณวุฒิได้อย่างเต็มที่ ปลอดภาระเรื่องบ้านด้วย มีแต่ผลดี

------

กับอีกเรื่อง ผมมองว่าช่วงนี้นวัตกรรมรถมันกำลังเปลี่ยนผ่าน
ซื้อรถหรูวันนี้ มันจะตกรุ่นทางเทคโนฯอย่างรวดเร็ว

สัก 3-5 ปี อะไรๆทางเทคนิคมันจะชัดขึ้น และจะชวนให้อยากเปลี่ยนยิ่งกว่านี้ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 20:11:31 »
งานสายนี่ มาไวไปไวนะครับ ใช้ชีวิตระวังหน่อย playsave นิดนึง แนะนำว่าซื้อสดดีที่สุด  หรือไม่ก็ดาวน์เยอะที่สุดเท่าที่ทำได้

ถ้ารอได้ เห็นคนรีวิวแล้ว อยากได้ accord ตัวใหม่มากๆ รอได้ รอเลยครับ ถ้าไม่รอ civic rs สีแดง นี่สะดุดตาชาวบ้านแน่นอน

แต่สำหรับผม ด้วยว่าต้องทำงานใน กทม. จนกว่าเกษียณ คันต่อไปอีก 4-5 ปี เป็นอย่างช้า ว่าเปลี่ยนมาใช้ suv เป็นหลักครับ

เพราะ แถวบ้านเริ่มมีน้ำ รอการระบายมาทักทายแล้ว สงสารรถ เวลาลุยน้ำมาก กลัวมันพังจริงๆ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 20:18:14 »
เอาจริงๆ ผมว่าซื้อรถ งบสัก 9 แสน ถึงล้านก็พอครับ (civic 1.8 EL ก็พอใช้งานแล้วครับ)
แล้วรีบๆเอาเงินไปโป๊ะบ้านให้หมดไวๆ
หลังจากหมด แต่งงาน มีลูกหรือไม่มีลูก ค่อยคิดอีกทีครับ  จะเอาบีเอ็มตอนนั้นก็ไม่มีปัญหานะครับ ไม่สายไปครับ
เพราะถ้าบอกว่ามีโอกาส ตกงานได้ ดังนั้นถ้าตกงาน หนี้สินที่มีจะเกินเงินที่มีนะครับ

ตอนอายุ 33 ปี ผมขับรถ ญป มาเกือบ 10 ปี แล้วเปลี่ยนมาขับรถบีเอ็ม กะว่าจะซื้อสดเลย แต่สุดท้ายก็ดาวน์ 50% ผ่อน 4 ปี
เอาส่วนที่เหลือไปโป๊ะบ้านเพราะดอกเบี้ยแพงกว่าผ่อนนรถ พอได้มาขับ ก็ขับดีนะ สนุกมากก แต่พอได้แล้วมันก็เฉยซะงั้น เริ่มอยากได้รถ ญป แรงๆ ทนๆ ดูแลง่ายสักคันแทน

พอ 37 ปี ผ่อนหนี้ทุกอย่างหมด บ้าน 5 ปีหมด รถเพิ่งผ่อนหมด มีเงินเก็บพอตัว ก็คิดว่าจะลาออกจากงาน ไปหาอะไรทำล่ะ 555
(แฟนยังทำงาน และผมมีรายได้ passive อยากอื่น ที่ได้คงที่ทุกเดือน)

ก็เลยอยากเกษียณตัวเองที่อายุก่อน 40 และหาอะไรที่อยากทำ ๆ ก่อนที่จะหมดไฟ

ออฟไลน์ chatier

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 22:18:19 »
นานๆผมจะตอบซักที แต่อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีครับ
คำตอบแบ่งเป็นสองขั้วค่อนข้างชัดเจนเลย ทำให้ผมอยากทราบอายุของผู้ตอบแต่ละท่านจริงๆเลยครับ
อยากรู้ว่าช่วงอายุมีผลต่อคำตอบแค่ไหนครับ

จาก คหสต นะครับ ในฐานะมนุดเงินเดือนเหมือนกัน(อายุ35) ผมแนะนำว่า play safe ไว้ก่อนดีที่สุดครับ
รถยุโรปน่ะถ้ามีเงินพอซื้อสดโดยไม่เบียดบังส่วนอื่นค่อยคิดซื้อดีกว่าครับ ส่วนเวลาจะซื้อจริงจะสดหรือจะผ่อนค่อยตัดสินใจด้วยเหตุผลอื่นครับ

การที่อายุเท่านี้แต่เริ่มต้นด้วยอสังหาฯ และเงินลงทุน ถือว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ

ต้องขออภัยถ้าจะพูดตรงๆนะครับ ผมแอบรู้สึกนิดนึงครับว่าอายุ จขกท กับรายได้มันดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไรนัก ถ้าไม่ใช่เพราะตัว จขกทเก่งมากๆ บริษัทที่อยู่ตอนนี้ก็อาจจะทุ่มระยะสั้นและไปไว อย่างที่ท่านข้างบนๆกล่าวมาครับ แต่ผมอาจจะแก่เกินจนตามโลกสมัยนี้ไม่ทันแล้วก็เป็นได้ ถ้าผิดหรือโลกแคบก็ขออภัย
ที่อยากจะพูดคือยังไม่จำเป็นต้องรีบขนาดนั้นครับ เอาไว้ชัวร์แล้วค่อยซื้อครับ
เพื่อนๆกันที่ซื้อรถยุโรปเกือบทุกคนซื้อโดยไม่ต้องปรึกษาใครเลยครับ นั่นเพราะว่าเค้าพร้อมจริงๆ ครับ

ซื้อรถ ญป ที่ตรงกับการใช้งานแล้วเอาที่เหลือไปซื้อที่ ตจว อีกซักแปลงดูหล่อกว่าครับเชื่อผม

ถือซะว่าเอา ปสก มาแชร์ให้ฟังละกันนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2017, 23:01:22 »
Civic turboเหมาะ แต่ต้องขยันๆทำงานหน่อย หนี้เยอะเหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 00:15:32 »
นานๆผมจะตอบซักที แต่อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีครับ
คำตอบแบ่งเป็นสองขั้วค่อนข้างชัดเจนเลย ทำให้ผมอยากทราบอายุของผู้ตอบแต่ละท่านจริงๆเลยครับ
อยากรู้ว่าช่วงอายุมีผลต่อคำตอบแค่ไหนครับ

จาก คหสต นะครับ ในฐานะมนุดเงินเดือนเหมือนกัน(อายุ35) ผมแนะนำว่า play safe ไว้ก่อนดีที่สุดครับ
รถยุโรปน่ะถ้ามีเงินพอซื้อสดโดยไม่เบียดบังส่วนอื่นค่อยคิดซื้อดีกว่าครับ ส่วนเวลาจะซื้อจริงจะสดหรือจะผ่อนค่อยตัดสินใจด้วยเหตุผลอื่นครับ

การที่อายุเท่านี้แต่เริ่มต้นด้วยอสังหาฯ และเงินลงทุน ถือว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ

ต้องขออภัยถ้าจะพูดตรงๆนะครับ ผมแอบรู้สึกนิดนึงครับว่าอายุ จขกท กับรายได้มันดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไรนัก ถ้าไม่ใช่เพราะตัว จขกทเก่งมากๆ บริษัทที่อยู่ตอนนี้ก็อาจจะทุ่มระยะสั้นและไปไว อย่างที่ท่านข้างบนๆกล่าวมาครับ แต่ผมอาจจะแก่เกินจนตามโลกสมัยนี้ไม่ทันแล้วก็เป็นได้ ถ้าผิดหรือโลกแคบก็ขออภัย
ที่อยากจะพูดคือยังไม่จำเป็นต้องรีบขนาดนั้นครับ เอาไว้ชัวร์แล้วค่อยซื้อครับ
เพื่อนๆกันที่ซื้อรถยุโรปเกือบทุกคนซื้อโดยไม่ต้องปรึกษาใครเลยครับ นั่นเพราะว่าเค้าพร้อมจริงๆ ครับ

ซื้อรถ ญป ที่ตรงกับการใช้งานแล้วเอาที่เหลือไปซื้อที่ ตจว อีกซักแปลงดูหล่อกว่าครับเชื่อผม

ถือซะว่าเอา ปสก มาแชร์ให้ฟังละกันนะครับ

ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นแตกต่างกันไปตามประสบการณ์ของแต่ละบุคคลเลยครับ ซึ่งทำให้ผมเห็นหลายๆมุมเพิ่มครับ
ซึ่งขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยครับหลังจากที่อ่านความคิดเห็นต่างๆ แล้วเอาไปคิดตลอด ผมคิดว่าจะไป Safe path ครับ

ส่วนเรื่องอายุ กับรายได้ พอดีผมไม่ได้เก่งมากแต่สามารถปรับตัวได้ไวและสายงาน Programmer คนเก่งๆในไทยมีเยอะครับแต่ไม่ได้เงินถึงขนาดนี้
สำหรับบริษัทไทย แต่บริษัทต่างชาติจะเป็นอีกเรทนึงเลยครับ และเขาหาคนเข้ามาทำงานกับเขาได้ยากเพราะ ส่วนใหญ่ที่ขาดกันคือ ภาษาอังกฤษครับ
ซึ่งผมมองเห็นโอกาศนี้ พอตอนเรียนจบมาก็เข้าเรียนภาษาเพิ่มจนพูดคล่อง และทำงานโดยไม่สนใจเงินเดือน ซึ่งผมเริ่มต้น 17,000 ครับ ขอความรู้เยอะๆ
เข้าไว้ จนผมออกมาแล้วเริ่มสมัครกับ บริษัท Startup ต่างชาติเป็นหลักครับ ซึ่งเรทจะอยู่ช่วง 70 - 120,000 เลยครับ อันนี้เป็นประสบการณ์ที่ผมผ่านมาครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:33:38 »
อายุน้อยแต่เงินเดือนท่านเยอะมาก จึงมีคำถามว่ามั่นคงในตำแหน่งนี้?

ถ้าใช่ แนะนำให้เลือกรถที่ผ่อนไม่เกิน 50% ของเงินที่เหลือจากค่าใช้จ่ายประจำเดือน
คือประมาณ 25000 บาทอย่าเกินนี้ครับ

ส่วนเงินดาวน์ผมว่าท่านมีน้อยไปหน่อย(อาจจะเอาไปลงทุนไว้เยอะ ซึ่งก็ดีมากสำหรับอายุเท่านี้ครับ)
แต่ถ้าโจทย์ขับทางไกลขนาดนั้นผมอยากแนะนำ SUV นะครับ
(แต่ก่อนผมใช้ civic fd พอเปลี่ยนมา cx5 รองรับครอบครัวและทางไกล ตอบโจทย์มากครับ)

ส่วน bm s3 ผมว่ารอคันหน้าสัก 5-7 ปี ณ ตอนนั้นท่านจะมีเงินเก็บพอสมควร
ค่อยเล่นก็ยังไม่สายครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 10:37:32 »
ถ้ามีทางแยกหลายทางในอนาคต แนะนำอย่าเพิ่งซื้อ หรือ ถ้าต้องซื้อจริงๆ เอาแบบไม่แพงมากไปก่อนครับ เผื่ออนาคตต้องเปลี่ยน จะได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ m_mogen

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 20:03:21 »
ผม รายได้ แสนกว่าบาท/เดือน. ทำ2อาชีพ. ตอนออกรถคันล่าสุด เงิน ใน บช มี 1.8 ล้าน. ค่าใช่จ่ายครอบครัว. สถานะมีลูก 1คน/เดือน 5หมื่นบาท.  งบที่ออกรถราคารถไม่เกิน 1.3ล้าน. คันที่ออกล่าสุด ดาวไป6แสน ไม่อยากผ่อนเยอะ เสียดายค่าดอก ไม่กล้าเล่นรถยุโรปครับ เงินดาว์น ไม่ยาก แต่ค่าดูแลระยาว และเวลาขาย เงินหายไปเยอะมากครับ.  รถยุโรปเหมาะกับเจ้าของกิจการ รายได้ครึ่งล้าน/เดือน.ครับ  ผมว่าคุณยังไม่แต่งงาน แต่เงินเก็บยังมีน้อย  ซีวิค น่าเหมาะสุดครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 21:54:09 »

เห็นด้วยกับคำตอบนี้นะครับ ถ้ายังตอบตัวเองไม่ได้ว่ามั่นคง เล่นรถญี่ปุ่นดีกว่าครับ อายุยังน้อย ยังมีโอกาสอีกเยอะครับ มีเงินเก็บในกระเป๋่า หนี้หมดเร็วๆ มีเงินลงทุนให้งอกเงย เท่ห์กว่ารถหรูเยอะ จากใจคนใช้ 525d F10...3 ปี หายไปเป็นล้านครับ เสียดาย แต่ไม่เสียใจครับ ครั้งนึงได้แตะมาแล้ว รถคันหน้า กลับมาญี่ปุ่นแน่ๆครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 22:59:23 »
จขกท  คล้ายผมในอดีตนะครับ  ผมแนะนำรวมๆ ดูจากเพื่อนๆ ร่วมรุ่นผมเลยละกัน ตอนนี้ผม 35 นะครับ

เพื่อนๆ เลิกทำคอมไปครึ่งนึงแล้ว ส่วนใหญ่ออกมาทำธุรกิจ + ลงทุน ครับ

ขั้นแรก งาน + เงินเดือน ดีเลยครับ แต่บอกเลย ถ้าทำงานบริษัทอนาคตจะอัพกว่านี้ไม่ได้มาก รายได้มันจะวิ่งอยู่ราว แสน + - นี่แหละครับ   ถึงขึ้นเป็นหัวหน้าภาระมากขึ้นแต่ เงินก็ไม่ค่อยขึ้นแล้ว  วิธีขึ้นคือ เปิด บ ทำเอง ไม่ก็ ออกไปต่างประเทศครับ

ดังนั้น สิ่งที่ทำอยู่ถูกแล้วครับ เก็บเงินลงทุน   แต่การไม่มีรถเลยจะดูชีวิตลำบากไป แล้วก็อันตรายด้วยครับ

จากที่บอกว่าปวดหลัง แล้วก็วิ่งไกลบ่อย ผมแนะนำ D segment ญี่ปุ่นครับ นั่งสบาย รองรับความต้องการได้ทั้งในปัจจุบันและอนาคต ค่าใช้จ่ายไม่บานมาก ทั้งพวกประกัน ยาง อะไหล่

ราคาแพงกว่า civic rs มาหน่อย ลองหาโปรดีๆ ก็จะเพิ่มตังไม่เยอะ อยู่ในช่วงที่จ่ายไหว  แล้วข้อดีคือ มันไม่ค่อยจะมีเซอร์ไพร์ส อะไรระหว่างใช้งานครับ  ถ้ากลัวตึงไปอีกลองหาพวกซื้อดาวน์ผ่อนต่อดูก็ได้ครับ

ส่วน bmw ผมคิดว่า ผ่อนคันนี้หมด  อายุ 29 กำลังมีตัง มีประสบการณ์ ความสามารถ ความมั่นใจ มาเต็มแน่นอน   ตอนนั้นคงซื้อได้โดยไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามเลยละครับ (อาจจะถามว่าเอารุ่นย่อยไหนดีแค่นั้น)

ขอให้โชคดีมีความสุขครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 14:27:04 »
ผมว่าซื้อรถต่ำกว่าที่ตั้งเป้าไว้หน่อย
ถ้าซื้อสดได้ก็ซื้อสดเลย เผื่อสัก3 ปี อาจเปลี่ยนเป็นรถครอบครัว  8)