ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเปลี่ยน ยางและผ้าเบรคหรือยังครับ  (อ่าน 7387 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
ควรเปลี่ยน ยางและผ้าเบรคหรือยังครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 17:48:57 »
รถใช้มา4ปีละครับ 7หมื่นโลปลายๆละครับ
 - ตั้งแต่ออกรถมา ยังไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับ ล่าสุดเข้าศูนย์บริการ ศูนย์แจ้งว่าผ้าเบรคหน้าเหลือ 5 หลัง 5.5 ระยะเปลี่ยนจะอยู่ที่ ต่ำกว่า 2มิล
แต่รถใช้มาตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยเปลี่ยนเลย ก็กังวลว่าบางที ระยะมันเหลือแต่ผ้าเบรคมันจะหมดสภาพมันหรือเปล่า
 - เรื่องที่สองคือยางครับ ยางเปลี่ยนล่าสุดคือ สัปดาห์ที่ 35/15 ตอนนี้ก็เข้า 2 ปีกว่าแล้ว ใช้ไปประมาณ 4 หมื่นโลครับ มิชชาลิน 3 st ผมเคยได้ยินว่าและอ่านมาว่า อายุการใช้งานยางจะอยู่ 2 ปีหรือ 5หมื่นกิโล อย่างหนึ่งยางใดถึงก่อน แต่่สุดท้ายแล้วก็จะดูที่สะพานยางครับ แต่ที่ผมรู้สึกได้คือเวลาขับแล้วรู้สึกแข็งครับ กระด้างขึ้นจนรู้สึกได้ แต่ยังไม่สึกถึงสะพานยางนะครับ

ที่มาสอบถามเพราะว่าเดือนหน้าจะพาขึ้นเหนือ ขึ้นดอยอินทนนท์ เลยอยากจะเสิรมสร้างให้ขับแบบมั่นใจๆหน่อยดีไหมครับ พาครอบครัวไปด้วยก็กังวลครับ
หรือทั้ง2อย่างยังใช้ได้ต่อ ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ขอบคุณครับบบ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ควรเปลี่ยน ยางและผ้าเบรคหรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 17:59:44 »
 มันอยู่ที่คุณยังมั่นใจมันหรือเปล่า  มันไม่ได้มีอายุตายตัว

เบรคยังอยู่มั่นใจ ก็ใช้ต่อ    ยางเหลือ ทนกระด้างได้ก็ใช้ต่อ

ออฟไลน์ akewizard

Re: ควรเปลี่ยน ยางและผ้าเบรคหรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 18:35:29 »
กำลังจะไปเที่ยวดอย เปลี่ยนไว้เลยก็อุ่นใจดีครับ...

ในส่วนยางถ้ายังไม่ถึงสะพานยางผมว่ายังใช้ได้อยู่ครับ  ส่วนผ้าเบรคเปลี่ยนเลยก็ได้
แต่เปลี่ยนล่วงหน้าก่อนเดินทางหน่อยก็ดีครับ จะได้มีเวลา Run-in ผ้าเบรคสักหน่อยให้มันจับเข้ากับจานได้สนิทๆ

ออฟไลน์ noblet

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 18:41:54 »
กำลังจะไปเที่ยวดอย เปลี่ยนไว้เลยก็อุ่นใจดีครับ...

ในส่วนยางถ้ายังไม่ถึงสะพานยางผมว่ายังใช้ได้อยู่ครับ  ส่วนผ้าเบรคเปลี่ยนเลยก็ได้
แต่เปลี่ยนล่วงหน้าก่อนเดินทางหน่อยก็ดีครับ จะได้มีเวลา Run-in ผ้าเบรคสักหน่อยให้มันจับเข้ากับจานได้สนิทๆ

มีผ้าเบรคยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ
กำลังลังเลว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคเดิมศูนย์ หรือว่าจะไปเล่น Muspec ไม่ก็ Bendix ดี
ขับไม่เร็วมากนะครับ เต็มที่ของการออกต่างจังหวัดเลยก็ไม่เกิน130ครับผม

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 20:08:35 »

มีผ้าเบรคยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ
กำลังลังเลว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรคเดิมศูนย์ หรือว่าจะไปเล่น Muspec ไม่ก็ Bendix ดี
ขับไม่เร็วมากนะครับ เต็มที่ของการออกต่างจังหวัดเลยก็ไม่เกิน130ครับผม

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เบรคถ้าจะทำจริงๆควรรีบทำก่อน อย่าไปทำตอนใกล้ๆจะเดินทาง จะได้มีเวลาสังเกตความผิดปกติหลังจากซ่อมครับ ชิ้นส่วนเกี่ยวกับความปลอดภัยไม่ควรไว้ใจช่าง100% รถเข้าศูนย์แล้วมีการถอด ถ้าเจอแจ๊กพอตมันมักจะมีอะไรจุ๊กจิ๊กตามมาแบบไม่คาดคิดเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2017, 20:14:00 โดย red898 »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 20:30:44 »
1. ผ้าเบรคหนา 5 มิลยังเยอะอยู่ ใช้ต่อไปได้สบาย
2. ถ้าเนื้อยางยังไม่แตกลายงาก็ใช้ได้ต่อจนสึกถึงสะพานยางครับ เพราะยางมีอายุการใช้งานถึง 5 ปี ในสภาพการใช้งานปกติ

เตือนเรื่องผ้าเบรค Bendix นิดนึง พยายามหลีกเลี่ยงรุ่น General CT กับ Metal King นะครับ ตอนสภาพถนนแห้งมันก็หนึบหนับมั่นใจดี แต่เจอน้ำเมื่อไรนี่ไหลจนน่ากลัว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 20:35:37 »
เบรคยังใช้ได้ครับ ยาง 70000 แล้วต้องดูสถาพครับ ให้เต็มที่แล้วละ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 20:44:24 »
ผ้าเบรคเดิมจากโรงงานประกอบส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอปัญหาหมดสภาพ
ถ้าเบรคยังดีอยู่ เช็คแล้วผ้ายังหนา ( 5 มิล ก็หนาอยู่) ก็ใช้ต่อไปครับ กลับมาจากเที่ยวค่อยว่ากัน

แสดงว่าใช้ขับรถดี เบรคไม่บ่อย ผ้าเบรคเลยไม่ค่อยสึกครับ

ส่วนยางยังใช้ได้ แค่หมั่นตรวจสอบลมยาง รวมถึงสภาพทั่วไปก็พอครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 22:12:14 »
ใช้ได้อยู่ครับ  ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่ยัดโค้งจริงๆ ใช้ได้อีกนานเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 22:27:58 »
ยาง ถ้าทนไม่ได้ กับความแข็ง เสียงดัง ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 22:36:08 »
รถอะไรหรือครับ เป็นผมจะเปลี่ยนยาง วิ่งทางไกลๆสบายใจ ยางใหม่ๆ หนึบๆ เงียบๆ

ส่วนผ้าเบรคยังเหลือ แต่จะเปลี่ยนให้หนึบกว่าเดิมไหมละครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 06:52:22 »
ถ้ารถ 4 ปี แล้วไม่เคยทำ ก็เปลี่ยนไปก็ดีครับ แต่แนะนำให้เปลี่ยน ผ้าเบรค ในศูนย์บริการนะครับ เพราะจะได้ใช้ผ้าเบรคของเขาเอง การใช้รถแบบที่บอกมาคงไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนผ้าเบรคข้างนอกครับ ใช้ของศูนย์แท้ๆเขาก็เพียงพอแล้ว

ส่วนยาง ถ้ารู้สึกแข็งกระด้างกว่าปกติ ก็อาจเป็นที่ยางก็ได้ แต่อยากให้เช็คโช้คด้วยกว่าสภาพดีไหม ถ้าสภาพช่วงล่างยังดีอยู่ เปลี่ยน ยางใหม่ ไปอย่างไงก็มีแต่ผลดีครับ

ใช้รถเดิมๆพยายามใช้ของเดิมๆดีที่สุดครับ ไม่ต้องไปเป็นของตกแต่งอะไร เพราะ หากไปใช้ของตกแต่ง จะตามมาด้วยความสิ้นเปลืองของตัวมันเองจากที่เคยใช้ 4 ปี เปลี่ยนก็จะมาเป็น 2 ปีเปลี่ยน หรือ 1 ปีเปลี่ยนถ้าใช้รถเยอะ รถโรงงานเขาคิดคำนวณมาดีแล้วว่าเหมาะสมกับคนใช้รถทั่วไป เพียงแต่อย่าไปใช้ของต่ำกว่าสเป็คเขาเท่านั้นเป็นพอครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 07:03:23 »
เบรคยังได้สบายๆส่วนยางก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ  เป็นผมก็ยังใช้ต่อไป 

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 07:55:08 »
ผ้าเบรคใช้ต่อได้

ยางแล้วแต่ครับ ขับปกติธรรมดา ก็น่าจะยังไหวอยู่

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 08:43:59 »
ใช้ต่อได้ทั้งสองครับ.. ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:06:00 »
รอ primacy 4 st  กำลังมา   ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ   ยางส่วนใหญ่ได้ 3 ปี หรือ 5 หมื่นโล  สบาย ๆ  ยิ่งของคุณเป็นเกรดสูงด้วย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:07:27 »
ใช้ต่อไปทั้งคู่ครับ

ยางรถ ถ้าไม่ชำรุด บวด หรือเป็นแผลจนอันตราย  หรือแข็งจนไม่เกาะถนน

ผมว่าใช้ไปได้จนถึง 60,000 ทั้งนั้นครับสมัยนี้

ยางติดรถผมมา ผมใช้ไปถึง 8 หมื่นกิโล จึงค่อยเปลี่ยน  แต่ที่จริงยังไม่ถึงสะพานยางเลย แต่มันสึกไม่เท่ากัน  ร่องรีดน้ำบางร่องจะหมดแล้ว  และยางแข็งขึ้นมากๆ  จึงเปลี่ยนครับ

Primacy 3st เป็นยางที่ทนทานมากๆ นะครับ  ใช้ได้ 7 หมื่นกิโลแน่ๆ  ถ้าช่วงล่างปกติ

แต่ถ้าไม่สบายใจ และเงินเหลือ  ก็เปลี่ยนได้ครับ  แต่ถ้าอยากใช้ให้คุ้มค่า  ก็ใช้ต่อไป

เอาทั่วๆ ไปก็ 6-7 หมื่นกิโลเมตร   ส่วนมากได้ถึงทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:10:05 »
รถใช้มา4ปีละครับ 7หมื่นโลปลายๆละครับ

ที่มาสอบถามเพราะว่าเดือนหน้าจะพาขึ้นเหนือ ขึ้นดอยอินทนนท์ เลยอยากจะเสิรมสร้างให้ขับแบบมั่นใจๆหน่อยดีไหมครับ พาครอบครัวไปด้วยก็กังวลครับ
หรือทั้ง2อย่างยังใช้ได้ต่อ ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ขอบคุณครับบบ

ผ้าเบรคเหลือเยอะ แต่ต้องดูยี่ห้อรถ
ถ้าเป็น โตโยต้า เซฟ ฟอต มาสด้า ยังพอขึ้น ลงดอยไหว โอกาสเบรคจะเฟต ก็พอมีแต่น้อย ยังพอควบคุมรถได้
ฮอนด้า นิสสัน ควรเปลี่ยนก่อนขึ้นดอย

ไม่ชำนาญทาง ควรเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างคับ
ไปดอย ทางชัน อย่าประมาณกับเรื่องเล็กน้อย บาดเจ็บกันมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ king79

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:12:36 »
เป็นผมถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินจะเปลี่ยนทั้ง 2 อย่าง  รวมไปถึง  น้ำมันเบรค  และน้ำมันเกียร์ด้วย  เพราะการวิ่งขึ้น-ลงเขา  น่าจะทำให้อุณหภูมิของน้ำมันทั้ง 2 อย่างสูงกว่าปกติ  ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนเลย หรือเปลี่ยนมาเกิน 1 ปีไปแล้ว  ....  เพราะถ้าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น จะได้ไม่ต้องไม่นั่งเสียใจว่า   รู้งี้  .....     อ่อ  อีกอย่างควรตรวจสอบพวกมอเตอร์พัดลมด้วยว่าทำงานได้ดี เต็มสปีดอยู่หรือเปล่า  เพราะถ้าใช้งานพื้นราบปกติก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร  แต่เวลาใช้งานบนเขาหนักๆ ถึงจะออกอาการก็มีนะครับ

ออฟไลน์ spciallist

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 11:41:13 »
จะต้องเดินทางไกล ผมว่าควรเปลี่ยนดีกว่าครับ ไม่ว่าจะยาง ผ้าเบรค แล้วก็ตรวจควรเช็คสภาพรถเตรียมพร้อมก่อนไป เพื่อความปลอดภัยของตัวคุณเองและครอบครัวครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 15:51:44 »
ยางถ้ามันแข็งจนทนไม่ไหว ก็จับเปลี่ยนครับ รถแฟนผมก็เพิ่งเปลี่ยนไปเหมือนกัน 3st เหมือนกัน ใช้มาราวๆ 2 ปี ใกล้ๆ 50,000 ก.ม. เริ่มมีแตกลายงาบ้างละ เลยจับเปลี่ยนไปแล้วครับ
ส่วนผ้าเบรค ถ้ายังไม่รู้สึกว่าเบรคมีอะไรผิดปกติ น้ำมันเบรคยังไม่พร่อง ก็ยังใช้ได้ต่อครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 17:59:26 »
อ้างถึง :
[/quote]

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เบรคถ้าจะทำจริงๆควรรีบทำก่อน อย่าไปทำตอนใกล้ๆจะเดินทาง จะได้มีเวลาสังเกตความผิดปกติหลังจากซ่อมครับ ชิ้นส่วนเกี่ยวกับความปลอดภัยไม่ควรไว้ใจช่าง100% รถเข้าศูนย์แล้วมีการถอด ถ้าเจอแจ๊กพอตมันมักจะมีอะไรจุ๊กจิ๊กตามมาแบบไม่คาดคิดเสมอ
[/quote]

เห็นด้วยกับท่านข้างบนนี้ครับ อย่าไว้ใจศูนย์บริการมากเกินไป บางทีศูนย์ที่เคยมีมาตรฐานการซ่อมที่อยู่ในเกณฑ์ดีพอใช้ มาตลอดกลับแย่ลงก็ได้ครับ อาทิตย์ที่ผ่านมาผมเอารถเข้าศูนย์ของยี่ห้อหนึ่ง ไปเช็คเบรคหลังที่มันดัง สงสัยศูนย์นี้ขี้เกียจขัดเบรคละ เพราะผมเคลมขัดเบรคประจำเลยพนักงานรับรถเลยบอกผมหลังจากแกะล้อมาดูว่า

พนักงานรับรถที่ศูนย์ : พี่เบรคเก่ามันแข็งแล้ว ต้องเปลี่ยนก้ามเบรคหลังใหม่ ตอนนี้มีพาร์ทใหม่ครับ
ผม                     : (นึกในใจแล้วถ้ามันดังอีกใครจะรับผิดชอบ ไอ้ตัวที่ดังตอนนี้ก็เคยเคลมมาแล้ว มันก็พาร์ทใหม่ 
                           ตอนนั้นนี่หว่า  ถ้าไอ้ตัวใหม่พาร์ทใหม่ที่ว่าถ้าเปลี่ยนไปแล้วมันดังอีกผมมิต้องจ่ายค่าก้ามเบรค
                           หลังไปฟรีๆ เหรอ) ผมเลยเอาอะไหล่ที่เคยถอดเก็บไว้เพราะมันเคยดัง และมีความหนาของผ้า
                           เบรคอยู่ประมาณ4มิล. มาให้ช่างศูนย์เปลี่ยนให้

พนักงานรับรถที่ศูนย์ : ทำหน้าไม่ค่อยพอใจ แล้วบอกว่า ถ้าพี่เปลี่ยนคิดเงินนะพี่
ผม                     : ตกลงแต่ถ้ามันดังอีกผมต้องได้เคลมขัดเบรคฟรีนะ 
พนักงานรับรถที่ศูนย์ :  ครับ

พอทำเสร็จล้อคู่หลัง มาส่งรถ ดันไม่ได้ทำความสะอาดผ้าเบรคล้อคู่หน้าให้ผมอีก  เพราะผมได้บอกตอนรับรถแล้วว่าให้ทำสี่ล้อ  ก็กลับไปทำใหม่  แล้วก็ส่งรถ  ไม่น่าเชื่อครับ เขาลืมล้างรถให้ผม  หลังจากที่ผมได้บอกให้กับพนักงานตอนรับรถครั้งแรกแล้ว  พอล้างเสร็จ กลับมาบ้าน มาเช็คอะไหล่ที่เปลี่ยน พระเจ้า มันมีกิ๊บล็อก ผมจำได้ว่ามันเป็นตัวที่ติดตั้งอยู่กับก้ามเบรคหลังนี่หว่า ทิ้งไว้ในกล่องเบรคอะไหล่ อยู่ 1 ตัว ผมนี่เซ็งเลยอยากประจานชะมัด ทำงานห่วยแตกได้ใจ  ทำงานศูนย์บริการรถ เหมือนอู่ข้างทางดีแท้ มิน่าหล่ะอันดับการขายถึงอยู่แบบนี้ อย่าหวังว่าจะได้เป็นเจ้าตลาดกับเขาเลย  ว่าแล้วผมคงต้องเสียเงินจ้างช่างอู่ที่ไว้ใจดูให้ว่ามันเป็นกิ๊บล็อค ที่เขาลืมติดตั้ง และมันมาจากล้อข้างใดแน่ และต้องเดินทางไกลตอนสิ้นปีนี้ด้วย จะเข้าไปโวยที่ศูนย์เดี๋ยวช่างเขาหมายหัวผมไว้อีกเพราะต้องเข้าศูนย์ตลอด ยี่ห้อนี้มีเจ้าเดียวด้วย (คันใหม่อย่าหวังว่าจะกลับไปใช้ยี่ห้อคุณอีก คราวก่อนก็เติมน้ำกลั่นพร่ำเพรื่อล้นจนกัดเหล็กรองแบตไปทีหนึ่งละ)

ปล.ที่เล่ามานี้ อยากให้ทุกท่านได้ตรวจเช็ครถกันหลังจากศุนย์บริการครับ อย่าไว้ใจให้มากนัก

สำหรับตอบคำถามของท่าน จขกท. จากประสบการณ์ เอาเฉพาะที่ใช้รถตั้งแต่ป้ายแดง เปลี่ยนเบรคเปลี่ยนยางมาพอสมควร ใช้รถคันนี้มา7ปีกว่า  14x,xxxโล.
เป็นผม ถ้ามีงบน้อย ขอตอบว่าถ้ายางยังมีอยู่เหนือสะพานยางสัก1-3มิล และคาดว่าไม่มีฝนตกระหว่างทาง ก็ยังใช้ได้ครับ  เบรคก็หนาใช้ได้ครับ ถ้าต้องการความมั่นใจก็ไป ตรวจเช็คสภาพยาง และขัดทำความสะอาดผ้าเบรคทั้งสีล้อก่อนเดินทาง ก็เพียงพอครับ

ถ้ามีงบมาก เพื่่อความสบายใจก็เปลี่ยนยางใหม่ผ้าเบรคใหม่ครับ เที่ยวให้สนุกและเดินทางกลับโดยสวัสดิภาพทั้งครอบครัวนะครับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2017, 18:16:28 โดย puo »

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 00:34:52 »
ถ้าไม่เป็นภาระมากเปลี่ยนก็ดีครับ

ของผมเคยเข้าศูนย์เช็คระยะ  ช่างบอกผ้าเบรคเหลือ 3-4 มม นี่แหละ   ใจก็อยากจะเปลี่ยนเป็นตัวอื่น ไม่อยากใช้ของศูนย์  เลยไม่ได้เปลี่ยน
พอดีไปเที่ยวดอยอิน ปรากฏว่า ผ้าเบรคหมดครับ   มีเสียงจี๊ดๆๆ ดังตลอด ทั้งตอนเบรคและไม่เบรค   ขาลงเลยค่อยๆ คลานลงมา  เปลี่ยนผ้าเบรค ตรงจอมทอง  ดีนะว่าเค้าเปิดวันอาทิตย์ไม่งั้นเครียดหนักกว่านี้