ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่น้องด้วยครับ น้ำปลาร้าหกในรถ เฮ็ดจั่งใดดีเอากลิ่นออก  (อ่าน 7617 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
มะคืนเอาน้ำเปล่า ผงซักฟอก อัดๆ เอา ดิฟฟิ่วเซอร์ลงดับกลิ่น เปิดรถมาตอนเช้ายังกะมีปลาเน่าอยู่ในรถ

มีวิธีไหนที่ดับกลิ่น บ้างครับ คราบไม่ออกไม่เป็นไรขอกลิ่นอย่างไม่มีก็พอ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ปล.มะวานขับรถ 8 ชม.ดมกลิ่นจนเมา 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
เข้าคาร์แคร์ซักพรมฟอกเบาะเลยครับ ลูกผมเคยอาเจียนในรถเช็คยังไงก็มีกลิ่นเข้าคาร์แคร์ทีเดียวจบครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ซักพรม ฟอกเบาะครับ ต้องถอดออกมาซัก ขัดไม่หายแน่นอน แมวผมเคยฉี่ใส่เบาะหลัง อันนี้ถอดออกมาซักเอง โคตรเหนื่อย ใช้เวลา 7 วันกว่าจะเรียบร้อย

อีกครั้งขับรถชนแล้วชานมหกใส่พื้น อันนี้ถอดพรมเองไม่เป็น หมดค่าทำไป 2000 ถึงหาย

ออฟไลน์ BigCat

ป้าด แสดงว่า ปลาร้าถึงเครื่องมาก

เป็นแต่แซบแฮง 555

เข้าคาร์แคครับ จัดชุดใหญ่ ซักหมด ยกออก จบ หาย

เรื่องกลิ่นในรถ เรื่องใหญ่มาก
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
ประหยัดสุด ก็เอาถ่านไว้ในรถเยอะๆหน่อย

เปิดกระจกบ่อยๆ

1 เดือนเต็มๆ กลิ่นหมดครับ

ออฟไลน์ PAN

เข้าคาร์แคร์ซักพรมฟอกเบาะอบโอโซน ราคาแรงหน่อยแต่กลิ่นหายแน่นอนมีกลิ่นหอมๆติดมาด้วยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เท่าที่เคยเฮ็ดมา ถ้ารู้จุดแน่นอนใช้น้ำยาซักพรมของ 3M แก้ขัดได้ครับ  :)
(ช่วงแรกจากเมาปลาร้าก็อาจเมาแอมโมเนีย(มั้ง)ในน้ำยาซักพรม)
แล้วซื้อถ่านจุดเตาเลือกจากของใหม่สักถุง เอาทิชชู่รึหนังสือพิมพ์ปูทับแล้วถ่านวางๆ
จอดตากแดดลดกระจกบ้างสักครึ่งวันครับ

ของผมยังไม่ถึงปลาร้า แต่แค่เคยอนุเคราะห์หมาจรจัดกับเป็นทาสหมาของตัวเองบ่อยๆครับ

เอาเต็มขั้นก็คาร์แคร์ซักพรมฟอกเบาะ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รื้อพรมครับ  คุณซักพรมในรถได้แต่คุณไม่มีทางรู้ว่าใต้พรมมันลงไปรึปล่าว  ส่วนตัวรถกลิ่นมันฝังเข้าไปในตู้แอร์หาร้านที่มีเครื่องอบโอโซนครับเอาเครื่องที่เป็นสเตนเลสตัวุใหญ่ๆเดินเครื่องแล้วมีกลิ่นฉุนๆยิ่งฉุนยิ่งดี

ออฟไลน์ UpToGu

รถที่บ้านสมัยรุ่นๆ ไปเมาแล้วเพื่อนอ้วกในรถ ทั้งเบาะผ้า พรม คอนโซล เพิ่อนจัดเต็ม ผมแก้โดยเอาผ้าชุบน้ำหมาดๆผสมน้ำยาล้างจาน เช็ดคราบอ้วกก่อน เอาน้ำผสมผงซักฟอกเอาแปรงขัด เมื่อเสร็จจอดตากแดดจัดๆ เปิดประตูและหน้าต่างทิ้งไว้ แล้วฉีดสเปรย์ดับกลิ่นยูคาลิปตัส ทำแบบนี้อยู่2 วัน หายสนิทครับ

ออฟไลน์ Nioka

น้ำปลาร้าไม่เหมือนอวก เพราะน้ำมันจะซึมลงด้านล่างถึงพื้นเหล็กกลิ่นมันเลยติดนาน ต้องลื้อพรมออกมาซักเท่านั้น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
รถผมมีกล่องไว้ใส่อาหารโดยเฉพาะ ฝาปิดแน่นหนา วางไว้ท้ายรถ กล่ินไม่ค่อยเล็ดรอด ถ้าจะหกก็หกอยู่ในกล่อง แล้วอะไรที่ผมไม่กิน ห้ามซื้อขึ้นรถ ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
กลิ่นปลาร้านะครับแหม่ ถอดซักสถานเดียว  ::) ;D

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ยอมเสียเงิน คาร์แคร์อบ Ozone ด้วย แพง เจ็บ จบ ไม่ทรมาณ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
อบโอโซนครับ คือ คำตอบ  :D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SM.

ให้ร้านทำให้ครบเลยครับ ทั้งซักล้างพรม และ อบโอโซนด้วยเลย

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ลองโรยผงกาแฟ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
55 ขำแฮงกระทู้นี้  :-X

ออฟไลน์ h0661036

เอารถไปตากแดดจัด ๆ  แง้มกระจกไว้หน่อย  วันนึงกลิ่นก็หายไปเยอะ แล้วตามด้วยเครื่องฟอกอากาศ  (ถ้ามี )

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ข่อยสิฮาก
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ย่างกรายเข้าวันที่ 3 ของน้ำปลาร้าหก ตอนนี้กลิ่นจางไปเยอะแล้วครับ
วิธีทำก็
ใช้น้ำยาซักผ้า ซักพรมเท่าที่ซักได้ ซับน้ำออก หลายๆรอบ
แล้วเอาน้ำส้มสายชู พ่นใส่พรม(เกือบทั้งแผ่นของเบาะหลัง) ทิ้งไว้แล้วเอาน้ำซับๆออก
แล้วเอา breaking soda (ผงฟู) โรยทั้งพรมที่เปียกๆ ทิ้งมา 2 วัน แล้ว คราบๆเหลืองๆน้ำปลาร้า หลุดออกมาติดผงฟูเต็มเลย
ไปหาที่ดูดกลิ่นในห้องน้ำมาใส่ในรถ ช่วยให้กลิ่นคาวลดลงไปอย่างมากๆ

ช่วงที่ผ่านมาขับรถเปิดกระจกตลอด ยังมีความเมาปลาร้าให้หลงเหลืออยู่ แต่เปิดแอร์แล้วไม่มีกลิ่นในแอร์แล้วครับ
คั่ยแน่หน่อย  ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
ย่างกรายเข้าวันที่ 3 ของน้ำปลาร้าหก ตอนนี้กลิ่นจางไปเยอะแล้วครับ
วิธีทำก็
ใช้น้ำยาซักผ้า ซักพรมเท่าที่ซักได้ ซับน้ำออก หลายๆรอบ
แล้วเอาน้ำส้มสายชู พ่นใส่พรม(เกือบทั้งแผ่นของเบาะหลัง) ทิ้งไว้แล้วเอาน้ำซับๆออก
แล้วเอา breaking soda (ผงฟู) โรยทั้งพรมที่เปียกๆ ทิ้งมา 2 วัน แล้ว คราบๆเหลืองๆน้ำปลาร้า หลุดออกมาติดผงฟูเต็มเลย
ไปหาที่ดูดกลิ่นในห้องน้ำมาใส่ในรถ ช่วยให้กลิ่นคาวลดลงไปอย่างมากๆ

ช่วงที่ผ่านมาขับรถเปิดกระจกตลอด ยังมีความเมาปลาร้าให้หลงเหลืออยู่ แต่เปิดแอร์แล้วไม่มีกลิ่นในแอร์แล้วครับ
คั่ยแน่หน่อย  ;D

ช่วงนี้ก็จอดรถตากแดดลดกระจกลงแล้วก็เปิดประตูทุกบานก็ช่วยได้เยอะครับ