ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ// ถ้ามีคนขว้างสิ่งของลงมาบนถนนแล้วโดนรถเรา  (อ่าน 3602 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เมื่อเช้าผมขับรถไปทำงานตามปกติ พอกำลังจะเลี้ยวซ้ายเข้าออฟฟิศ มีลุงเข็นรถขายข้าวแกง ยืนอยู่บนฟุตบาท ท่าทางเหมือนแกด่าใครอยู่

แล้วอยู่ดีๆ แกก็ขว้าง "ปิ่นโต" ลงมากลางถนน

โชคดีที่ผมเบรคทัน ไม่งั้นโดนจังๆแน่ (อาจจะโดนเรียกค่าปิ่นโตด้วย) หลังจากปิ่นโตมันนิ่งอยู่ที่พื้นแล้ว ผมก็ขับต่อไป

พอมานั่งคิดย้อนหลัง ผมคิดว่าแกอาจจะมีอาการทางประสาท แล้วถ้าปิ่นโตเถานั้น มาโดนรถผม แล้วเกิดแผล หรือไฟหน้าแตก ผมเลยอยากรู้ว่า

1. หากรถเราได้รับความเสียหายจาก การทะเลาะวิวาทของบุคคลอื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวกับเรา เราต้องปฏิบัติอย่างไร ต้องแจ้งตำรวจมั้ย หรือ แค่แจ้งประกันอย่างเดียว

2. หากบุคคลที่ทำความเสียหายให้กับรถ เป็นผู้วิกลจริต หรือมีอาการทางประสาท ต้องปฏิบัติอย่างไร แล้วประกันจะคุ้มครองหรือไม่

3. หากเกิดความเสียหายกับรถแล้วผู้ก่อเหตุไม่อยู่แล้ว แต่มีภาพจากกล้องหน้าบันทึกไว้ จะถือว่าเราเป็นฝ่ายถูกใช่หรือไม่ หรือถ้าหากไม่มีหลักฐาน ประกันมีสิทธิ์บอกว่า ไม่มีคู่กรณีแล้วเก็บค่า Except ได้หรือไม่

ขอบคุณครับ

ปล. อยากได้เป็นความรู้ครับ เอาจริงๆ ถ้าเกิดเหตุผลคงทำอะไรไม่ถูก แล้วก็เรียกประกันอย่างเดียว :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2017, 22:58:41 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Terng

เท่าที่ทราบคือ ก็เรียกประกันมาครับ และให้คู่กรณีอยู่รอ หากคู่กรณีหลบหนี แต่เรามีหลักฐานรูปถ่าย ประกันก็ต้องไปตามตัวมาเองครับ ส่วนคนวิกลจริต ต้องเกิดจากศาลตัดสินครับ ประกันถึงอ้างความรับผิดชอบได้ว่าอันนี้ฉันไม่เกี่ยว ผิดถูกประการใดชี้แนะด้วยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
คิดว่าลุงก็คงผิดหล่ะครับ ถ้าโดนรถคุณนะ
เเต่ไฟหน้าแตก ลุงแกต้องเป็นระดับ Superman  ;D
ไฟหน้าทำจาก Polycarbonate ไม่แรงจิงไม่แตกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BigCat

ถ้ามีประกันชั้น1 มีกล้อง ยืนยันเหตุการณ์ เราก็น่าจะได้เคลมสบายๆ

แต่อย่างไรเราก็เสียเวลาอะครับ เสียรถด้วย ถือว่าเป็นความ ซวย จริงๆ

ยิ่งถ้าผู้ก่อเหตุ สติไม่ดี ยิ่ง แบบ เห้อ เซง
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
หากเป็นประกันชั้น 1 ที่เงื่อนไขคลอบคลุมก็เรียกประกันครับ
แต่สุดท้ายต้องไป สน ครับ ต้องให้ลุงเค้าลงประวัติ
ส่วนเรื่องวิกลจริตหรือไม่ ต้องไปพิสูจน์ชั้นศาลครับ ซึ่งประกันต้องเป็นฝ่ายดำเนินการฟ้องทางแพ่งเอาเอง

แต่หากเป็นประกัน 2+ 3+ หรืออย่างอื่น มันจะไม่คลอบคลุมครับ ก็ต้องโทรเรียกตำรวจ มาเก็บหลักฐานแล้วไป สน กับลุงแก เหมือนเดิมเรื่องการเป็นบุคคลวิกลจริตหรือไม่นั้นต้องไปพิสูจน์ชั้นศาล แต่สิ่งที่เราต้องดำเนินคือการฟ้องทางแพ่งครับ วิกลจริตนั้นเป็นทางอาญา หมายถึงค่าปรับอย่างมากในกรณีนี้ ปัญหาจะเหลือแค่ลุงแกมีเงินรึเปล่า เพราะถ้าไม่มี ศาลแพ่งสั่งจ่ายแกไม่มีจ่ายก็ช่วยไม่ได้ครับ (หนึ่งในล้านข้อเสียของระบบรัฐประเทศไทย)

ปล.อย่าลงไปโดดถีบลุงเค้านะ(ผมรู้ว่ามันสมควรโดน) แต่เดี๋ยวเจอพวกคิดว่าตัวเองเป็นฮีโร่ผดุงคุณธรรม(หลอกตัวเอง)มาถ่ายคลิบ แล้วคนในสังคมส่วนใหญ่มันจะไปหาว่ารังแกคนแก่ไม่ก็คนจนอีก (ส่วนตัวผมว่ามาทำลายทรัพย์สินกันยั่งงี้ ลงไปแล้วไม่ขอโทษหรือพูดจากวนตีนใส่อีกไม่ก็หนี ตูตบหมด จะแก่ เด็ก หญิงชรา ตูก็ตบ)