ผู้เขียน หัวข้อ: ยนตรกิจ”ยุติขาย “อาวดี้” ให้“อาวดี้ ไทยแลนด์”ดูแลรายเดียว(แต่ยังประกาศขายผ่านFB)  (อ่าน 16740 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 20:39:42 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

AUDI อ่านว่า
อาวดี้
ออดี้
อ๋อดี้
เอ อูดิ
อูดิ
อุดอิ
(พิมข่าวได้ฮามาก ฮ๋าๆ ;D)

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
คำว่า "AUDI" นี้มัน พิมพ์ยากมากเลยเหรอครับ ภาษาอังกฤษแค่สี่ตัวอักษรเอง เล่นใช้ภาษาชะตลกเลย ดีนะไม่ใช้ "เอาดิ เอาดี้ เอาเด้"  กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ.............555555.............  ฮาวะ

ออฟไลน์ Arado_kung

“อาวดี้” ออกเสียงแบบนี้จริงๆครับ ฝรั่งที่ผมรู้จักก็เรียกแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ในท้ายข่าวที่ให้มามีบอกการเรียกชื่อให้ตรงกันด้วยครัช พอดีอ่านจนจบ  8)

"ทั้งนี้ บริษัทฯ ยังได้มีการเปลี่ยนชื่อการเขียนแบรนด์ใหม่จากเดิม “ออดี้” เปลี่ยนเป็น “อาวดี้” เพื่อให้ถูกต้องตามการออกเสียง"
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
วันนี้ฟังวิทยุคลื่น97mhz ก็ได้ยินออกเสียงว่าอาวดี้เหมือนกันครับ
บอกตรงๆ ฟังครั้งแรกยัง งงๆว่าโฆษณาอะไร ต้องตั้งใจฟังเลยถึงรู้

ออฟไลน์ Untouchable

ลูกค้าผมที่เป็นฝรั่งก็เรียก อาวดี้

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ออกเสียงตามเจ้าของภาษาที่เป็นอังกฤษออกเสียงว่า "อาวดี้" นะถูกแล้วครับ

ที่ไทยแลนด์ออกเสียงว่า "ออดี้" นะ จริงๆนะผิดครับ (เข้าใจว่าคนแถบเอเชียจะออกเสียงแนวๆนี้)
เจ้าของภาษา(อังกฤษ)เค้ามาได้ยินเค้าก็ว่าเราออกเสียงตลกเหมือนกันแหละครับ...
หรือถ้าให้ออกเสียงตามประเทศเจ้าของแบรนด์เลย ก็คือตามที่ภาษาเยอรมันต้นตำหรับจะออกเสียงว่า "เอ้าดี๊" ครับ
ส่วน BMW ตามภาษาเยอรมันต้นตำหรับจะออกเสียงว่า "บีเอ็มวี" หรือ "บีเอ็มวี้" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 22:28:04 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ cpesiit

• Jr. Member
  • **
  • New era of Audi !!
อ่านแบบนั้นถูกแล้วครับ จำไว้เป็นความรู้ใหม่สำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับ 8)

ออฟไลน์ recycleman

นิตยสารรถบางฉบับยังเรียก"เอาดี"เลยครับ

ผมเห็นมาตั้งแต่เด็กก็ยังงงตั้งแต่เด็ก ไหงไปเรียกงั้น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ดีนะที่ไม่เขียน "อาวดี้" เป็น "รถหน้าเป็นห่วง"  ;D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TONYP

• **
Audi : อาวดี้, เอาดี้
BMW : เบเอ็มเว
Mercedes : แมร์เซเดส
Porsche : พอร์เช่ (พอช คือพวกอังกฤษ และเมกันเรียก)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

AU ภาษาเยอรมันจะออกเสียง "เอา" ครับ ภาษาอังกฤษอ่าน "ออ"

เท่าที่ฟังมาเค้าจะเรียก "เอ้าดิ" ซึ่งไม่คุ้นสำเนียงคนไทยเพราะเป็นคำตาย ถ้าแปลงเป็นสำเนียงคนไทย "เอาดี้" ก็จะให้ความรู้สึกเหมือนอยากชวนทะเลาะแนวจะเอาไม่เอา เลยลากเสียงยาวเป็น "อาว"

"อาวดี้" นี่คือภาษาเยอรมันสำเนียงไทยโดยแท้ครับ คิดว่าเหมาะสม ไม่ฮาแบบ เอาดิหรือเอาดี้

ออฟไลน์ zeriw009

ไม่มีใครพูดถึงยนตรกิจเลยเหรอครับ 555
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ xman2029

ไม่มีใครพูดถึงยนตรกิจเลยเหรอครับ 555
แหมท่าน เขาอุตส่าไม่พูดกันแล้วนะ ยังจะมาทักอีก 5555

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณที่มาUpdateครับ ถึงว่าตอนที่เอารถไปServiceยังได้ยินSAออกเสียงเป็น เอาดี้ แทนที่จะเป็น ออดี้ เลย แต่ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BigCat

นิตยสารรถบางฉบับยังเรียก"เอาดี"เลยครับ

ผมเห็นมาตั้งแต่เด็กก็ยังงงตั้งแต่เด็ก ไหงไปเรียกงั้น

อันนี้ผมอ่านแล้ว ลั่นเลยครับ เห็นแต่ "อาวดี้" เจอ "เอาดี" ฮา
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

AU ภาษาเยอรมันจะออกเสียง "เอา" ครับ ภาษาอังกฤษอ่าน "ออ"

เท่าที่ฟังมาเค้าจะเรียก "เอ้าดิ" ซึ่งไม่คุ้นสำเนียงคนไทยเพราะเป็นคำตาย ถ้าแปลงเป็นสำเนียงคนไทย "เอาดี้" ก็จะให้ความรู้สึกเหมือนอยากชวนทะเลาะแนวจะเอาไม่เอา เลยลากเสียงยาวเป็น "อาว"

"อาวดี้" นี่คือภาษาเยอรมันสำเนียงไทยโดยแท้ครับ คิดว่าเหมาะสม ไม่ฮาแบบ เอาดิหรือเอาดี้

ภาษาอังกฤษก็ออกเสียง "เอา หรือ เอ้า หรือ อาว" ครับ (ขึ้นอยู่กับพื้นที่นั้นๆ เหมือนภาค กลาง เหนือ ใต้บ้านเรา)
แต่ไม่มี ออ ครับ

ดูตามคลิปนี้จะชัดเจนครับ ออกเสียงว่า "OUT-DEE"  หรือ "เอ้าดี๊ หรือ เอ้าดิ"  ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ถาษาบ้านผม อาวแปลว่า น้องชายพ่อ/อาผู้ชาย  อาวดี้แปลว่า อาซิ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ยี่ห้อนี้แค่ชื่อก็ยากละ ยิ่งคนไม่คุ้นหรืออายุมากหน่อยยิ่งเรียกยากไปอีก

อันที่จริงน่าจะออกเสียแบบที่คนเรียกง่ายที่สุด เหมือน”IKEA” พอมาไทยเค้าทำสำรวจแล้วว่าคนไทยส่วนใหญ่อ่าน”อีเกีย” บริษัทเลยเรียกตัวเองว่า”อีเกีย”ทั้งๆที่อ่านแบบบ้านเค้าคือ”ไอเกีย”

ออฟไลน์ chsuthep

• **
Camry ประเทศอื่นออกเสียงว่า "แคมรี"
แต่เมืองไทยออกเสียงแบบนี้ไม่ได้ เขาเลยให้ออกเสียงกลายเป็น "คามรี่"

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
คำว่า "AUDI" นี้มัน พิมพ์ยากมากเลยเหรอครับ ภาษาอังกฤษแค่สี่ตัวอักษรเอง เล่นใช้ภาษาชะตลกเลย ดีนะไม่ใช้ "เอาดิ เอาดี้ เอาเด้"  กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ.............555555.............  ฮาวะ
เขากก็ออกเสียงถูกแล้วนิครับ จะไปตำหนิทำไม

เขากก็ออกเสียงถูกแล้วนิครับ จะไปตำหนิทำไม

สื่อสาร กับคนไทยด้วยกันก็ใช้สำเนียงที่ ไทยด้วยกันเข้าใจ "ออดี้" เล่นออกเสียงแบบนี้ มันออกแนวกระแดะ อะมันดูทะแม้งๆ ถึงแม้ต้นฉบับเขาอ่านยังไงก้เรื่องของเขา อย่างนั้น ออกเสียง ยี่ห้ออื่นๆ เป็น โถโยดะ อีสูสู้ ฮอนดะ โฟด เชฟโรเล้ นิสฉาน ไปละกัน พึลึกดี

ออฟไลน์ Coat145

เเบบคุณนี่เรียก โง่อวดฉลาดครับ ทนมานานละ เห็นทุกกระทู้ต้องมาตอบเเบบสักส่งๆ ไม่ให้เกียรติสมาชิกท่านอื่นเรย เค้าอยู่กันมากี่ปี เค้ามีมารยาทกันมาตลอด ถ้าสมัยก่อนคุณจิมมี่ยังออนทุกวัน ผมคงไม่ได้เห็นกระทู้คุณให้รกสายตาหรอก
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ joe560-4

เเบบคุณนี่เรียก โง่อวดฉลาดครับ ทนมานานละ เห็นทุกกระทู้ต้องมาตอบเเบบสักส่งๆ ไม่ให้เกียรติสมาชิกท่านอื่นเรย เค้าอยู่กันมากี่ปี เค้ามีมารยาทกันมาตลอด ถ้าสมัยก่อนคุณจิมมี่ยังออนทุกวัน ผมคงไม่ได้เห็นกระทู้คุณให้รกสายตาหรอก
+1 ด้วยครับ

ออฟไลน์ keng

สื่อสาร กับคนไทยด้วยกันก็ใช้สำเนียงที่ ไทยด้วยกันเข้าใจ "ออดี้" เล่นออกเสียงแบบนี้ มันออกแนวกระแดะ อะมันดูทะแม้งๆ ถึงแม้ต้นฉบับเขาอ่านยังไงก้เรื่องของเขา อย่างนั้น ออกเสียง ยี่ห้ออื่นๆ เป็น โถโยดะ อีสูสู้ ฮอนดะ โฟด เชฟโรเล้ นิสฉาน ไปละกัน พึลึกดี

ผมก็ออกเสียงเรียกว่า อาวดี้ นะ เพิ่งรู้ว่า เรียก Audi (อาวดี้) กระแดะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2017, 15:46:21 โดย keng »

ถ้างั้น การอ่าน ภาษาอังกฤษ ของคนไทยทุกวันนี้ ความหมายของคุณก็คือ ทุก คนคงโง่หมดประเทศสินะ คุณคงออกสำเนียงได้ถูกต้อง ครับๆ ผมผิด ขอโทษแทนคนทั้งประเทศนะครับ ผมพูดความจริงมันผิดนะครับ ขอโทษนะครับท่านผุ้รู้

ออฟไลน์ Peter Wen

+10000000!! ครับ
長樂.文

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอให้ขายดีๆครับ เหลือๆจะไปอุดหนุน

ออฟไลน์ TONYP

• **

ถ้างั้น การอ่าน ภาษาอังกฤษ ของคนไทยทุกวันนี้ ความหมายของคุณก็คือ ทุก คนคงโง่หมดประเทศสินะ คุณคงออกสำเนียงได้ถูกต้อง ครับๆ ผมผิด ขอโทษแทนคนทั้งประเทศนะครับ ผมพูดความจริงมันผิดนะครับ ขอโทษนะครับท่านผุ้รู้

ทำไมต้องเอาคนไทยทุกคนมาอ้างล่ะครับ
เขาหมายถึงที่กริยาของคุณที่ หัวเราะเยาะ ด่าเขาว่ากระแดะนิครับ

คนไทยจะออกเสียงยังไง ไม่เห็นมี คห. ไหนไปว่านิครับ
พอมีคนพยายามออกเสียงให้ถูก ก็ไม่เห็นจะต้องเอาความคิดตัวเอง ไปหัวเราะเยาะ ไปด่าเขานิครับ