ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ระหว่าง ALTIS ADVANCE CNG กับ LANCER CNG ครับ  (อ่าน 117271 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
สืบเนื่องจาก กระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=502.0

พอดีได้ข้อมูลเพิ่ม มาว่า  TOYOTA  มีตัว ALTIS  ADVANCE CNG ออกมาอะครับ เลยขอเรียนถามว่า

1. ระหว่าง ALTIS และ LANCER พี่ๆเพื่อนๆเลือกคันไหนครับ
2. ตัว ALTIS CNG เนี๋ย มีใครพอทราบ ลิงค์ให้เข้าไปดู ข้อมูลไหมครับ ผมเข้าเว็บ TOYOTA แล้วหาไม่เจอ
3. อยากทราบราคาตัว ALTIS CNG ครับ มีใครพอทราบบ้าง แล้วก็ พี่ JIMMY ครับ ALTIS ตัวนี้ มีเกียร์ ออโต้ ไหมครับ แล้วอยากได้ความเห็นพี่ด้วยครับ
4. แ ล้วช่างล่างตัวไหนดีกว่ากันครับ (ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับว่า ระบบกันสะเทือนหลังแบบอิสระกับกึ่งอิสระ อันไหนดีกว่ากันครับ)

ขอบพระคุณทุกคมที่มาตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2009, 22:57:57 โดย mcat231032 »

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
Re: ขอความเห็น ระหว่าง ALTIS ADVANCE CNG กับ LANCER CNG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 23:30:46 »
Altis CNG นี่ผมก็ยังไม่เห็นเหมือนกัน แต่ที่แน่ๆ คงไม่ต่างจาก Taxi ที่วิ่งกันเกลื่อนถนนครับ ยกเว้น option บางอย่างอาจจะใส่มาเยอะกว่า
แต่ที่แน่ๆ Lancer CNG นี่ถ้าเป็นผม ผมไม่ซื้อน่ะ เพราะรถโฉมนี้มันเก่าเหลือเกิน ภายในก็สุดแสนจะโล่งโจ้ง ไร้ซึ่งอุปกรณ์อำนวยความสะดวกเลย มีแค่วิทยุกับแอร์ (แล้วอัลติสมันมีอะไรมากกว่านี้หร่อฟ่ะ 555) แต่ต่อให้หน้าฉลามมาแล้วเค้าก็ยังดันทุลังขายโฉมนี้คู่ไปกับ CNG อยู่ดี(ฟ่ะ)

Lancer น่าจะเกาะถนนกว่าหรือเปล่า ช่วงล่างอิสระ4ล้อ
แต่ Altis หลังเป็นคานแข็งใช่มั้ยเอ้ย

คานแข็งนี่ไม่ได้แปลว่าห่วยนะครับ ถ้าเซ็ตมาดีๆ ก็ไม่ด้อยกว่าอิสระมากนักหรอก แถมยังทนทานถึกใช้นานจนลืมไปเลย ไม่กินพื้นที่ห้องโดยสารด้วย
Audi ก็ใช้คานแข็งจ้า รุ่นใหม่น่าจะเปลี่ยนเป็นอิสระหมดแล้วมั้ง
อย่างเจ้า Zafira ด้านหลังก็แบบกึ่งคานแข็งครับ แต่ไหงดันทะลึ่งเกาะหนึบกว่า Stream, Wish ที่เป็นอิสระ และยังหนึบกว่า Camry 2.4v ตัวล่าสุดอีก (แต่มันก็กระด้างกว่านา camry ออกแนวนิ่มนวล ส่วนZafiraออกแน่นกว่า) กำตอบกระทู้กลายพันธุ์ไปซะแล้ว เหอะๆ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ขอความเห็น ระหว่าง ALTIS ADVANCE CNG กับ LANCER CNG ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 00:10:30 »
ALTIS CNG น่าจะเข้าโค้งได้หนึบพอสมควรน่ะ

อย่างแรกคงตัดปัญหาเรื่องท้ายลอยไปเลยอ่ะ

เพราะมันหนักตรูด.......  ฮ่าๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:06:23 »
ขออนุญาตเอาอันนี้ลงให้นะครับ ข้อมูลของ Corolla CNG เป็นตัวAdvance อย่างว่าแหละคับ

http://www.phithan-toyota.com/th/newsdetail.php?news_id=124

ภายนอกเป็นสีเดียวกับตัวรถหมดแล้วทั้งกันชน มือจับประตู กระจกมองข้าง

อ่อเป็นเกียร์ธรรมดาอย่างเดียว

ภายใน จะเพิ่ม กระจกไฟฟ้าทั้ง 4 บาน กระจกข้างปรับไฟฟ้าแต่พับเก็บด้วยมือ (จะให้มาก็ไม่ได้นะ)

มีเซ็นทรัลล็อกครบเลย แต่เป็นวิทยุเทป 1Din ตัวที่โชว์ในงานมอเตอร์โชว์เป็นสีขาว สวยดีอ่านะ

ภายในจะเป็นเบาะหนังสังเคราะห์ มันเหมือนในแท็กซี่ เลยอ่า แต่เอาเข้าจริงก็รู้สึกนั่งใช้ได้เลยทีเดียว

เพราะก่อนไปถึงมอเตอร์โชว์ ก็นั่งตัว Corolla CNG แบบเก่าก่อนปรับปรุงแบบใหม่นี้ ที่ภายในยังเป็นกระจกมือหมุน

เบาะก็เป็นแบบเดียวกับแบบปรับปรุงใหม่ ก็ว่ามันนั่งโอเคอยู่

แต่ถ้าให้ดี ขอเปลี่ยนเป็นหนังรุ่น 1.6G จะดีกว่านะคับ

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:12:11 »
อ่า เจอนี่อีกอันครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7676133/V7676133.html

ราคา 736,000

ครับ

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 07:14:26 »
ผมว่ารอให้มันออกมาจริงๆก่อนดีกว่าครับ แต่ถ้าต้องเลือกจริงๆ ขอเลือก Altis ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:08:30 »
Altis คร้าบ   Lancer ตามข้างบน ใกล้จะถึงฝั่งละ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 14:19:53 »
ถ้าคิดแต่ออพชั่นเพียวๆ ผมคงเลือก Lancer ครับ
ถ้าคิดถึงเรื่องการดูแลรักษา สมรรถนะ ราคาขายต่อ อายุของรถ ผมเลือก Altis โดยไม่ลังเลครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 18:23:10 »
ถ้าเอาเกียร์ธรรมดา ก็ altis

เพราะ altis มีแต่เกียร์ธรรมดาอยู่เลยอะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 01:35:36 »
ถึงผมจะรักแลนด์เซอร์    แต่ผมก็คงต้อง กล่าวว่า  ณ ตอนนี้ ควรจะเลือก อัลติส  ดีกว่า  อย่างน้อยถ้าตาบอดไม่มองอะไรทั้งสิ้น ก็น่าจะทราบว่า อายุสินค้าของแลนด์เซอร์ อยู่ในช่วงวาระสุดท้าย ละครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 10:43:15 »
ถึงผมจะรักแลนด์เซอร์    แต่ผมก็คงต้อง กล่าวว่า  ณ ตอนนี้ ควรจะเลือก อัลติส  ดีกว่า  อย่างน้อยถ้าตาบอดไม่มองอะไรทั้งสิ้น ก็น่าจะทราบว่า อายุสินค้าของแลนด์เซอร์ อยู่ในช่วงวาระสุดท้าย ละครับ
อย่าเรียกว่า วาระสุดท้ายเลยครับ
มันตายไปแล้ว
มาเกิดอีกรอบมากกว่า

2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option