ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมพิจารณาช่องจราจรหน่อยครับ  (อ่าน 4041 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ช่วยผมพิจารณาช่องจราจรหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:21:31 »
พอดีมีปัญหากับช่องจราจรที่ผมใช้เดินทางกลับบ้านทุกวันอยากให้ช่วยกันพิจารณาหน่อยครับ  คือผมจะใช้วิภาวดีขาออกแล้วเลี้ยวซ้ายข้ามทางรถไฟบริเวณวัดหลักสี่เพื่อเข้าเส้นlocal roadแล้วเลี้ยวเข้าด้านหลังเขตหลักสี่  จากภาพทิศทางที่ผมมาคือช่องเลข 1และ2 แล้วต้องตรงข้ามแยกเพื่อเข้าช่อง3 

ปัญหาคือที่ช่องเลข1และ2เนี่ยผมเข้าใจว่ามันคือช่องเลี้ยวซ้าย1ช่อง เลี้ยวขวา1ช่อง(ไม่แน่ใจว่ามีเครื่องหมายรึปล่าวแต่จำได้ว่ามี วันนี้จะพยายามสังเกตุ) ผมจึงพยายามอยู่ช่องทางขวาคือเลข2 ซึ่งทุกครั้งก็จะมีรถพยายามเบิ้ลเลี้ยวขวาจากช่อง1ตัดกับผมทุกวัน  คำถามคือแบบนี้ผมควรทำอย่างไรครับ  ทำถูกต้องตามกฎจราจรก็สุ่มเสี่ยงจะชนทุกวัน  จะอยู่เลนซ้ายก็ไม่น่าจะถูกบางทีเลนขวาเขาเข้าช่อง3ก็โดนเขาด่าอีก

ออฟไลน์ akewizard

Re: ช่วยผมพิจารณาช่องจราจรหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:38:54 »
ผมเข้าใจว่ารถหลายๆคันก็หวังดีขับมาต่อแถวเรียง 1 ตรงช่องเลนที่ 1 กันโดยที่ไม่รู้ว่ามันมีเลนช่องที่ 2 สำหรับรถเลี้ยวขวา
พอวิ่งมาแล้วถึงเห็นว่าเข้าผิดเลน ก็จะลักไก่ตัดเลนเลี้ยวขวามาแทน

ถ้าผมเป็นจรารจรที่ดูแลพื้นที่นั้น(และมีอำนาจสั่งการ)  จะเอากรวยหรือแบริเออร์พลาสติกมากั้นให้รถเลนซ้ายเลี้ยวซ้ายได้อย่างเดียว และทำป้ายบอกตรงก่อนถึงแยกว่ามี 2 เลนเลี้ยวซ้ายและเลี้ยวขวาแยกกันป้องกันคนสับสน

ออฟไลน์ Krongbun

Re: ช่วยผมพิจารณาช่องจราจรหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 14:25:37 »
ลักษณะนี้แตรผมทำงานทันทีครับ สาดยาว :D
เพราะเคยโดนเลี้ยวตัดเลนแบบนี้

ขอสอบถามเพิ่มนิดนึงครับ แล้วถ้าวิ่งเลนสองมาแล้วไฟแดงพอดี
เค้าทำยังไงกันครับ หยุดปิดช่องไว้อย่างนั้นเลยไหม (ส่วนมากจะแบบนี้ )
ถ้าเป็นแบบนี้ผมแนะนำให้ตามน้ำช่องสองไปเลยครับ
เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง
ถ้าคิดว่าไม่ทันแน่คงต้องเป็นคันแรกที่กั๊กซ้ายไว้ ก็พยายามเบียดเข้าช่อง 1 ไว้ครับ
ช่วยไม่ได้ครับ โลกมันอยู่ยาก ก็ต้องตามนั้นไป วันนึงชนขึ้นมาไม่คุ้มเลย ทั้งที่เราไม่ผิด

ยิ่งถ้าไม่มีคำว่าซ้ายผ่านตลอด แล้วมีคำว่าเลี้ยวซ้ายหยุดรอสัญญาณไฟ ยิ่งสบายใจได้เลยครับ
ตรงนี้รถโคตรจะติดอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 14:27:16 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 16:11:56 »
มันจะมีป้ายบอกเสมอ หาให้เจอ อาจล้มไปแล้วหรือโดนต้นไม้บังอยู่
หรือมีป้ายหาเสียง ป้ายขายบ้าน ป้ายขายคอนโด และอื่นบังอยู่  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 06:54:19 »
ตอนอยู่ที่ไทยใช้ทุกวันครับตรงนี้ บ้านอยู่แถวนั้น เท่าที่ดูนะครับ คนที่อยู่เลน 1 จะเลี้ยวเข้าช่อง 3 มากที่สุด ซึ่งเลน 3 จะเป็นเลนที่จะเลี้ยวซ้ายเข้าต่อไปทางหลักสี่

ส่วนคนที่อยู่เลน 2 เนี่ย จะไป 4 กับ 5 มากที่สุด

แต่ ณ ทีนี้ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้เลน 4 ยังสามารถเลี้ยวเข้าไปร่วมกันเลน 3 ได้อยู่รึเปล่าตอนสุดทาง เพราะว่า ถ้า 4 ไปรวมกับ 3 ได้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ปัญหาที่เจอบ่อยๆคือคนที่อยู่เลน 1 ชอบไป เลน 4 กับ 5 ซึ่งเกือบจะชนกันอยู่บ่อยครั้ง และก็ปัญหาที่จขกทเจอครับ

ทางแก้ปัญหาก็ไม่น่ายาก ถ้าทุกคนเข้าใจกัน มาเลน 1 ก็ไปเลน 3   ถ้ามาเลน 2 ก็ไปเลน 4 แล้วค่อยไปบรรจบกับ 3 ตรงทางเลี้ยวซ้าย

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 08:57:34 »
ตอนอยู่ที่ไทยใช้ทุกวันครับตรงนี้ บ้านอยู่แถวนั้น เท่าที่ดูนะครับ คนที่อยู่เลน 1 จะเลี้ยวเข้าช่อง 3 มากที่สุด ซึ่งเลน 3 จะเป็นเลนที่จะเลี้ยวซ้ายเข้าต่อไปทางหลักสี่

ส่วนคนที่อยู่เลน 2 เนี่ย จะไป 4 กับ 5 มากที่สุด

แต่ ณ ทีนี้ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้เลน 4 ยังสามารถเลี้ยวเข้าไปร่วมกันเลน 3 ได้อยู่รึเปล่าตอนสุดทาง เพราะว่า ถ้า 4 ไปรวมกับ 3 ได้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ปัญหาที่เจอบ่อยๆคือคนที่อยู่เลน 1 ชอบไป เลน 4 กับ 5 ซึ่งเกือบจะชนกันอยู่บ่อยครั้ง และก็ปัญหาที่จขกทเจอครับ

ทางแก้ปัญหาก็ไม่น่ายาก ถ้าทุกคนเข้าใจกัน มาเลน 1 ก็ไปเลน 3   ถ้ามาเลน 2 ก็ไปเลน 4 แล้วค่อยไปบรรจบกับ 3 ตรงทางเลี้ยวซ้าย

เดี๋ยวๆๆๆ  "ถ้าทุกคนเข้าใจกัน" มันยากตรงนี้แหละครับ ::)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 09:45:06 »

ถ้ามีป้ายหรือลูกศรกำหนดผมจะไม่ว่าเลยแต่นี่ไม่มีครับ  อีกอย่างเลน4บางครั้งห้ามเลี้ยวซ้ายเข้าไปร่วมกับเลน3ในช่วงเวลาเร่งด่วนซึ่งผมก็เห็นด้วยเพราะถ้าเลี้ยวได้เลน3จะไปไม่ได้เลยเพราะรถจากเลน4จะไม่มีคนจอดให้

ไหนๆก็เจอคนที่คิดแบบพี่แล้วผมถามความเห็นหน่อยอย่าตีความไปทางร้ายนะครับ  รู้ได้ไงว่าเลน1เขาให้เลี้ยวขวาเบิ้ลได้  แล้วถ้าผมอยู่เลน2แล้วเลี้ยวซ้ายเบิ้ลไปตัดหน้าเลน1เขาจะด่าผมมั๊ย  ถึงมันจะไม่ค่อยมีคนทำก็เถอะแต่ถ้าชนกันใครผิดครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 10:38:16 »

เดี๋ยวๆๆๆ  "ถ้าทุกคนเข้าใจกัน" มันยากตรงนี้แหละครับ ::)

อันนี้หล่ะครับยากที่สุด ฮ่า

ถ้ามีป้ายหรือลูกศรกำหนดผมจะไม่ว่าเลยแต่นี่ไม่มีครับ  อีกอย่างเลน4บางครั้งห้ามเลี้ยวซ้ายเข้าไปร่วมกับเลน3ในช่วงเวลาเร่งด่วนซึ่งผมก็เห็นด้วยเพราะถ้าเลี้ยวได้เลน3จะไปไม่ได้เลยเพราะรถจากเลน4จะไม่มีคนจอดให้

ไหนๆก็เจอคนที่คิดแบบพี่แล้วผมถามความเห็นหน่อยอย่าตีความไปทางร้ายนะครับ  รู้ได้ไงว่าเลน1เขาให้เลี้ยวขวาเบิ้ลได้  แล้วถ้าผมอยู่เลน2แล้วเลี้ยวซ้ายเบิ้ลไปตัดหน้าเลน1เขาจะด่าผมมั๊ย  ถึงมันจะไม่ค่อยมีคนทำก็เถอะแต่ถ้าชนกันใครผิดครับ

ถ้าถามว่ารู้ได้ไงว่าเลน 1 เลี้ยวได้ ถ้าจำไม่ผิดผมจำได้ว่าแต่ก่อนเค้าตีลูกศรตรงพื้นถนนว่าเลี้ยวทั้งซ้ายและขวาได้ครับ นานมาแล้วพอสมควร

แล้วจากที่เห็นรถเลี้ยวขวากันทั้งสองเลนเยอะนะครับ แต่อันนี้พูดยากมาก ผมก็เจอบ่อยๆเลน 2 มา 1 แต่ก็ให้เข้ามาไม่ได้มีอะไร

ชนกันใครผิดอันนี้สงสัยต้องพูดกันอีกที

หวังว่าหลังจากที่สร้างรถไฟเสร็จ คงจะทำถนนดีๆ แล้วทำให้ชัดเจนสักที
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T