ผู้เขียน หัวข้อ: Civic Turbo RS กับ 520d Sport การขับต่างกันเยอะไหมครับ  (อ่าน 15560 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: Civic Turbo RS กับ 520d Sport การขับต่างกันเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 11:53:14 »
555+ ขออภัยแรงๆเลยครับ
ผมผิดเองครับที่อธิบายไม่หมด
เลยทำให้หลายๆท่านออกแนวตำหนิผม
ในการเทียบรถคนละรุ่นข้ามเกรดกันขนาดนี้ครับ

คืองี้ครับ ตอนนี้ผมมี

E300AMG w212 FL
CLA250 AMG
Mini CTM Cooper S
Civic Turbo RS
(ส่วนคันอื่นที่ไม่มีกำลังมากๆผมไม่พูดถึงละกัน)

ทีนี้พอไปคุยกับเซลเล่นๆ เซลก็ดันให้ข้อเสนอ
ที่น่าสนใจครับ ในชีวิตไม่เคยใช้ BMW
ก็เลยคิดว่า รถเพิ่งเปิดตัว ได้ส่วนลด เกือบๆ 5 แสน
เลยสนใจอยากจะลองครับ

แล้วใน 3 คันข้างต้น ก็เลยคิดว่าจะต้อง
ขายทิ้งไป 1 คันครับ ซึ่งก็คงคาดว่าจะขาย Civic RS
น่ะครับ แต่ก็มาคิดๆดูว่า ถ้าความสนุกหลังพวงมาลัย
Civic มันทำได้พอๆกัน ผมจะไปเสียเงิน 3 ล้าน ทำไมหว่า
แต่เพราะไม่เคยใช้ BMW เลย ไม่เคยสัมผัส ทั้งรถ และ เครื่อง
ตัวนี้เลย ก็เลย มาขอความคิดเห็นจากพี่ๆในนี้ครับ ว่าผม
ควรจะเปลี่ยนมั้ย เรื่องเงิน ที่ต้องจ่ายเพิ่มผมโอเคครับ แต่
กลัวว่าจ่ายเพิ่มไปแล้ว กลับกลายเป็นว่า ได้รถผู้ใหญ่
ขับแล้วน่าเบื่อมาแทนน่ะครับ ซึ่งผมไม่ชอบ รถฟิลลิ่งแบบนั้นเลย
ก็เลยมาลองสอบถามดูน่ะครับ

ไม่ได้ตั้งกระทู้มากวนแต่อย่างใดครับ
ขออภัยหากทำให้หลายๆท่านเข้าใจผิดไปครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ H3T

Re: Civic Turbo RS กับ 520d Sport การขับต่างกันเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 12:14:14 »
ในรถทุกคันที่ใช้อยู่ ผมขอออกความเห็นแบบนี้นะครับ

ถ้าต้องเปลี่ยน ผมมองว่าเอา CLA ไปเทริน MX-5 ดีกว่าครับ เพราะขับ roadster เปิดประทุน แฮนลิ่งดีๆ คล่องตัว มีฟิลลิ่งที่พิเศษมากๆครับ

Civic ก็เก็บไว้ใช้ไปจ่ายตลาดครับ

ส่วนถ้าจะเอา G30 ผมเอา W212 เทรินดีกว่า

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:12:16 »
ผมว่า BMW ขับแล้วก็น่าเบื่อไม่ต่างจากรถทั่วๆไปครับ โดยส่วนตัว ลองขับมาหมด ไม่ต่างกันมาก
ลองเอา RS ไป setting ช่วงล่าง (โช็ค+ยาง) พวงมาลัยจะจอบสนองดีขึ้นเยอะ แล้วไปลองขับ F30, G30 ดูครับ
ส่วนตัวผมความคิดเห็นอาจจะแตกต่างกับท่านอื่นๆ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:23:17 »
สงสัยแล้วถ้าเทียบ 520d กับ civic type R ตัวปัจจุบันจะพอเทียบกันได้ไหมครับ ด้านการขับขี่อัตราเร่ง ราคาคงใกล้กันขึ้น :-X

ถ้าเน้น สนุก มันส์ คงเลือก Type R เพราะราคาต่างกันไม่เท่าไหร่

แต่ถ้าเน้นรถใช้งาน นั่งสบาย ผมไป Camry/Accrod เกี่ยวไหมเนี่ย 5555

คิดเห็นเหมือนกัน ตอบโจทย์ที่สุด 555

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 13:31:38 »
น่าสนใจที่. มันขับหน้ากับหลัง. อารมณ์มันก้อต่างกันในการควบคุมนะครับ
ขับหน้ารถเบา เกียร์cvt ไม่หนักแน่น. เทียบกับขับหลัง ยุโรป เทอโบ

สรุป. เชียร์BMW ครับ. ยกเว้นว่าอยากlow ma
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 15:01:15 »
ซีรี่5ถึงจะใหญ่แต่ขับยังไงผมว่าก็ไม่เบื่ออ่ะ ของเค้าดีจริงๆ
คงจะมีแต่อัตราเร่งกับความคล่องตัวที่ซีวิคจะสู้ได้หรือดีกว่า นอกนั้นไม่ต้องถามเลย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 16:27:21 »
ปกติขับ civic ไปไหน ถ้าต้องเอา 5 ไปแทนจะมีอะไรให้ห่วงรึเปล่า เช่น ไปห้าง ไปซื้อของ จอดข้างทาง อาจจะต้องเผื่อด้าน้ ถ้าไม่กังวลเลยก็ปล่อย civic ได้แบบไม่ยากนัก

การลอง bm สักครั้งอาจพบว่ารู้งี้ซื้อมานานละ หรือกลับกัน ผิดหวังแบบไม่อยากเอายี่ห้อนี่อีก เพื่อนผมเป็นกรณีแรก แต่ญาติผมเป็นกรณีหลัง ถ้าลองก็ต้องเผื่อใจ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 20:11:03 »
ช่วงนี้ BMW ส่วนลดเยอะครับ ผมว่าคุ้มค่ามากที่จะซื้อ ยิ่งซื้อ BSI + warranty เพิ่มเป็น 5 ปีด้วย

จบเลยครับ ใช้ยาวๆหายห่วง หลายคนใช้ BMW แล้วไม่อยากกลับไปใช้รถญี่ปุ่นเลยครับ

เผลอๆ ถ้าคุณได้ใช้ G30 คุณอาจจะลืม W212 ไปเลยก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 20:25:15 โดย HappyCar »

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 23:35:14 »
เดาว่าใจคุณ Nikle_pk ใน4ตัวเลือกนี้คงอยากเทิร์นE300 เป็นที่สุด แต่น่าจะขาดทุนยับเยินที่สุดครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ แนะนำว่าเลือก520dครับ ตอนนี้คุ้มมากๆ
ปล. เพื่อนรุ่นน้องผมจองไป ลด 5แสน +ประกัน +ฟิลม์ และกล้องมองหลัง ด้วยนะครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 01:29:46 »
520d แพ้แน่เรื่องความแรงครับแต่ถ้าเรื่องความมั่นใจในด้านขับแน่นอนbmw เหนือกว่าครับ ความสนุกผมไม่รุ้แล้วแต่คนชอบผมบอกเลยผมเคยใช้f10 525d เป็นรถที่น่าเบื่อขับนิ่งแต่ไม่สนุก อันนี้ก้แล้วแต่คนครับ แฟนคลับรถอีกยี่ห้อที่อยากจะแข่งกับcivic เหลือเกินไม่ต้องดิ้นนะครับผมเห็นหลายครั้งละ แต่ล่ะคนเค้าก้มีความเห็นของเค้าไม่ต้องไปกวนหรอกครับ ชอบskyactive ก้ใช้ไปผมก้ชอบไม่เห็นต้องมาทำเป็นประชดรุ่นอื่นๆ รถแต่ล่ะคันก้มีดีมีเสียไม่ต้องมั่นใจมากครับ

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 08:28:22 »
เรื่องความแรง น่าจะไม่ต่างกันมาก อยู่ที่จังหวะใครมาก่อน ส่วนเรื่องการขับขี่ ทางตรงก็คงไม่เท่าไหร่ จะต่างกันมากตอนเข้าโค้งหรือหักหลบ นี่แหละเพราะ รถขับหน้า ขับหลัง ถึงจะทำช่วงล่างมาก็เถอะ อีกอย่างหนึ่งที่น่าจะต่าง คือ สภาพหลังจากการชนวึ่งบางคนอาจจะมองข้าม

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 08:36:50 »
ดูจากรถที่มีอยู่ เป็นผมจะจัด BMW M2 ครับ จบเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ boy_mubmub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 12:09:54 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็ 520 เลยครับ  ดีกว่าแน่นอนทกุๆด้าน
ถ้าอยากประหยัดตัง   มีตังเก็บเหลือ  ซีวิกก็เหลือๆแล้วครับ กว้างขวาง ช่วงล่างดี ขับสนุก
เอาเข้าจิงๆ  รถยุโรปไม่ได้สมรรถนะดีกว่ารถญี่ปุ่น 2-3 เท่าเหมือนราคาขาย    มันดีกว่ากันประมาณนึง  แต่ที่ได้จิงๆคือภาพลักษณ์ ซึ่งดูภูมิฐานกว่ามาก 
ปีก่อนตอนผมจะออกรถ ผมชอบ ซีิวิกกะ c350e ( ขับมันส์ เครื่องแรงๆ ล่างแน่นๆ )  แต่สุดท้ายก็ต้องเอา 520d F10 ตามคำสั่งภรรเมียครับ T ___ T
ส่วนตัว G30 โดยรวมสมรรถนะดีกว่า F10 แค่ประมาณ10 %  ที่สดใหม่กว่าคือ ลูกเล่นอ๊อฟชั่นที่ไม่ดูโบราณเหมือน BMW gen เดิมๆ
honda nova
yamaha  teara
honda dream ( คุรุสภา )
honda scoopi-i
suzuki let

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 13:43:51 »
BMW ซีรี่5 ฟิลลิ่งไม่ใช่รถคนแก่แบบ Camry หรือ Benz E-Class นะครับ
ให้เข้าใจตรงนี้ก่อน

BMW แม้จะขนาด ซีรี่5  แต่ก็มีความคล่องตัวค่อนข้างสูงทีเดียว  แต่ด้วยความที่รถคันใหญ่  จะมุด จะแทรก ก็ต้องระมัดระวังเพิ่ม

และความเสียดายรถ อาจจะทำให้ขับแล้วไม่แว๊นท์เท่าขับ Civic ก็ได้ 

ผมมีซีรี่5 อยู่และเคยลองขับ Civic
สำหรับผม Civic ไม่ได้เป็นรถขับสนุกอะไรเท่าไรคับ แต่เป็นรถที่ดีตามสไตล์ฮออนด้า ที่คล่องตัว ขับง่าย แต่ limit รถต่ำ ทั้งการเกาะถนนและการเบรค

ส่วน ซีรี่5  สำหรับผมแล้ว สนุกกว่า มั่นใจกว่า มากกกก  ขับซิ่งเข้าโค้งแรงๆ ยังไม่รู้จะสุด limit ตรงไหนเลย