ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ระบบแอร์ของ camry ครับ  (อ่าน 9640 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ปรึกษา ระบบแอร์ของ camry ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 15:31:10 »
เป็นรถของเพื่อนครับ รถปีไหนไม่แน่ใจ อาการคือ

พอสตาร์ทรถ ไฟสีเหลืองจะขึ้นตรง ปุ่ม Front ที่นี่ที่เดียว แล้วจะไม่สามารถกดปุ่มปรับแอร์ตรงอื่นอะไรได้ทั้งนั้น
ลมแอร์ และความเย็นก็ไม่มี

พอสักพักนึง ไฟถึงจะติดตรงปุ่มอื่น แล้วถึงจะใช้งานระบบแอร์ได้

ก่อนหน้านี้ก็สตาร์ทรถ แล้วก็เปิดแอร์ได้เลย พึ่งจะมาเป็นอาการที่ว่านี้แหละครับ

แบบนี้ปกติ หรือต้องเข้าศูนย์แก้ไขอะไรไหมครับ

หรือมีคำแนะนำการใช้แอร์ที่ถูกต้องของรุ่นนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
Re: ปรึกษา ระบบแอร์ของ camry ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 20:43:36 »
ไฮบริดรึป่าวคับ

ปกติที่เจอถ้าเปิดแอร์auto พอกดปุ่มสตาร์ท แอร์จะยังไม่ออก จนกว่าเครื่องยนต์จะติด แล้วแอร์ก็จะติดขึ้นมา

แต่ถ้าไม่ได้ตั้งแอร์auto(ตั้งพัดลมแอร์แบบmanual) ก็จะมีลมออกมาตามปกติเลยครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Re: ปรึกษา ระบบแอร์ของ camry ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 07:52:53 »
 ;) อาการนี้คล้ายๆ VIOS พี่ที่ทำงานผมเลย
เป็นหลังจากเปลี่ยนแบตโดยที่ไม่ได้จั๊มแบตสำรองไว้
อาการคือ สตาร์ทเครื่องแล้วแอร์ไม่เย็นทันที มีแต่ลม
สักพักประมาณ 2-3 นาทีแอร์จึงทำงาน
ก็เข้าศูนย์ไปตั้งค่าใหม่ครับ

ออฟไลน์ lengkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 09:21:49 »
ผมก็เป็นหลังจากถอดขั้วแบตออกนะจะมีเสียง servo motor ดังด้วย แต่เป็นแค่ครั้งแรกครั้งเดียว
ถ้าเป็นทุกครั้งที่สตาร์ทและระบบไฟอย่างอื่นปกติดีผมเดาว่า amplifier

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 09:25:38 »
ผมใช้ Camry Hybrid 2012
เครื่องยนต์น้ำมัน จะติดหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับแอร์ครับ แอร์ใช้ไฟจากแบตไฮบริด

ไม่เหมือน F30  320i ที่มีระบบ Auto Start/Stop
เมื่อเครื่องยนต์น้ำมันดับ แอร์จะเหลือแค่พัดลม ความเย็นก็กินบุญเก่าเอา คือคอมแอร์จะไม่ทำงาน

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 13:57:25 »
ไม่ใช่ไฮบริดครับ น่าจะออกรถปี 2009 - 2010

แบตเตอรี่เปลี่ยนมาลายเดือนแล้ว แต่อาการพึ่งมาเป็นครับ