ผู้เขียน หัวข้อ: Blind Spot มีประโยชน์มากแค่ไหน ควรมั้ยที่จะติดตั้งเพิ่ม  (อ่าน 13062 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
พอดีว่าร้านที่ผมเอารถไปทำบ่อยๆ เขามี อุปกรณ์ที่ทำงานเหมือน Blind Spotส่งมาให้ดู ผมดูแล้วมันก็น่าสนใจดี และราคาไม่แรงมาก (ประมาณ 4,000)

โดยมันจะมี Sensor หน้าตาเป็น Back Sensor ติดอยู่ที่ด้านข้างกันชนท้าย ทั้ง 2 ด้าน ด้านละจุด แล้วก็มีไฟแสดงสถานะสีส้ม 2 อันติดอยู่ที่เสา A ในรถ ทั้ง 2 ด้าน ถ้ามีรถเข้ามาใกล้ด้านไหน มันก็มีไฟเตือนสถานะขึ้นที่ด้านนั้นๆ ซึ่งผมว่ามันก็ดูง่ายดี แล้วมันน่าจะช่วยคุณพ่อผมซึ่งอายุมากแล้ว ขับรถได้ปลอดภัยขึ้น

แต่ที่บ้านผมไม่เคยมีประสบการณ์กับระบบพวกนี้มาก่อน เลยอยากรู้ว่า จริงๆแล้วมัน Work มั้ย แล้วมันจะช่วยเราได้มากแค่ไหน หรือผมควรจะเก็บตังค์ไว้มำอย่างอื่น

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม: ติดใน HRV กับ Jazz GK ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2017, 23:54:15 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าไม่ใช่ HRV ก็ไม่ต้องติดครับ HRV มันมีมุมอับ ขับแล้วรู้สึกอันตรายมาก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

มีประโยชน์มากๆ ครับ บางทีตีไฟเลี้ยวไปมองแล้วไม่มีรถค่อยๆเบี่ยงออกไป มีรถแซงขึ้นมาเฉย หรือว่ามอเตอร์ไซค์แซกขึ้นมาตอนไหนก็ไม่รู้ พอได้ใช้ระบบเหมือนมีคนคอยเตือนให้ตลอดครับ คือเหมือนมีตาทิพย์เลย ขึ้นไฟส้มปุ๊บหันไปดูมีรถเล็กรถใหญ่อยู่ข้างทุกครั้งครับ ถ้าขึ้นสีส้มแล้วเรายังตีไฟเลี้ยวจะดังปิ้บๆ พร้อมไฟกระพริบ ดีมากครับลองใช้แล้วจะติดใจ อีกระบบคือ กล้องหลัง + RCTA ถอยหลังแบบโดยสามารถรู้รถที่จะวิ่งผ่านได้เลย คือมันยิงกว้างครับ เหมือนมียามโบกรถให้ด้านท้ายตอนถอยออก มั่นใจตอนถอยมากขึ้นเยอะ ถ้ารถมามันก็จะเตือน แต่รถผมมีจากโรงงานมาเลยติดตั้งข้างนอกไม่รู้ว่าจะได้คุณภาพเหมือนโรงงานรึเปล่าเนี่ยสิครับ มีประโยชน์แนะนำให้ติดครับ 8)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Fly to dream

เป็นออฟชั่นที่ควรจะมีในรถทุกชนิดครับ

แค่กวาดสายตาไปเห็นไฟส้มๆก็ชะงักในการจะเปลี่ยนเลนแล้วครับ ไม่ต้องเพ่งละเอียด

ยิ่งจะเปลี่ยนเลนช่วงที่มีมอเตอร์ไซร์เยอะๆนี่ ช่วยหลายครั้งละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ประโยชน์พอสมควรครับ

เคยเห็นกรณี เปลี่ยนเลนส์เพื่อแซง แต่รถคันหล้งฮ้อมาเต็มที่ เบรคตัวโก่งก็มาก

ถ้าจะติด ถามคนขายด้วยว่า หากเปิดไฟเลี้ยว แล้วมีรถคันหลังมาใกล้ มีเสียงเตือนด้วยหรือไม่ เพิ่มความปลอดภัยอีกขั้นครับ

ติดทั้งที น่าใส่ด้านหน้าด้วยครับ ใกล้วัตถุ หน้าและหลัง เตือนทุกครั้งครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ QM.

• Jr. Member
  • **
สงสัยต้องหามาติดบ้างแล้ว  8) 8) 8)

ออฟไลน์ nuntapon.s

เป็นออฟชั่นความปลอดภัยที่ผมรู้สึกว่าคุ้มค่าน่ามีที่สุด  มันใช้งานได้จริงและไม่ขัดขวางหรือทำให้การขับลำบากเหมือนพวกเบรคอัตโนมัติ

ปัญหาคือของที่ติดเพิ่มเข้าไปพวกนี้มันทนและทำงานได้แม่นยำแค่ไหน  เห็นตั้งแต่หมื่นกว่าบาทจนตอนนี้ท่านบอกสี่พันมันไม่แพงแล้วแต่ถ้าติดแล้วเจาะรถแล้วใช้ไม่ได้นี่ผมจะเซ็งมาก  แถมถ้ามันไม่ทำงานแล้วพาให้เรานึกว่าไม่มีรถแล้วชนกันผมนี่จะเซ็งสุดๆไปเลย

ออฟไลน์ siwakorn

ที่มีอยู่คือชอบนะ แต่ไฟมันติดค้างนานไปนิด คือพ้นหน้ารถมาจนคิดว่าจะแทรกเข้าไปแล้ว แต่ไฟมันยังไม่ยอมดับ เลยมีแอบลังเลนิดหน่อยเวลาจะเข้าไป

ออฟไลน์ Stp

พวกที่ติดตั้งจากโรงงานจะใช้เรดาร์คลื่นสั้นติดตั้งซ่อนอยู่ตรงมุมกันชนหลัง ยิงตรวจวัตถุราวๆ 30 องศาห่างในระยะประมาณ 2 เมตร ต้องลองทดสอบของร้านคุณสมบัติตรวจจับได้ดีแค่ไหน

ราคา 4,000 ถือว่าถูกเวอร์เมื่อเทียบกับโรงงานจนแทบงงว่าเหลือกำไรเท่าไรเนี่ย คือถ้าใช้แค่โซนาร์คลื่นสั้นแบบเซ็นเซอร์เตือนถอย ระยะและความไวตรวจจับจะต่ำนะครับ หรือถ้าคิดว่าเป็นไฟแจ้งเตือนกันพลาดก็พอ ราคา 4,000 บาทก็พอไหว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

แบบที่สมบูรณ์หรือติดมากับรถ จะเป็นระบบเรด้าห์ ตรวจจับได้ค่อนข้างไกล เวลาติดต้องรื้อกันชนออก ติดตรงมุมกันชน ไม่ต้องเจาะตัวรถ ราคาของไม่รวมภาษี หลักหมื่นเลยครับ

อีกแบบคือ เอา พวก SENSOR Ultrasonic มาใช้ พวกนี้เวลาจอฝนตก อาจจะ detect ได้ไม่ค่อยดี ต้องเจาะกันชนด้วย

ว่าแต่ ราคา 4000 นี่แถวไหนครับ ร้าน ? อยากจะเข้าไปขอดูงานด้วยคน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตัวอุปกรณ์มันทำงานเหมือนในวีดีโออะครับ ลองคลิกเข้าไปดู ผมคิดว่ามันน่าจะโอเคนะ แต่รู้สึกว่าจะทำงานเฉพาะตอนที่เปิดไฟเลี้ยวครับ

https://www.facebook.com/thaicar.accessories/videos/1429846667062503/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2017, 10:14:10 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
ชอบระบบนี้มากเลยครับ จริงๆควรจะมีใรถทุกรุ่น ทุกรุ่นย่อยเลยนะ

เสียดายmazda2 ดีเซลตัวท็อปมีระบบนี้ แต่เบนซินท็อปไม่มี

ออฟไลน์ ismael

ไม่แพงเลยครัย กับประโยชน
แต่ ไฟสถานะไม่ขึ้นที่กระจก

ออฟไลน์ Stp

ดูจากคลิปผมว่าใช้คลื่นแบบเซ็นเซอร์ถอย คือรถต้องเข้ามาระยะใกล้กันชนถึงจะเตือน (ราว 60 ซม. ได้มั้ง) วิดีโอก็แสดงไม่ชัดเหมือนจะแค่ให้เห็นว่าไฟกระพริบ การที่ไฟกระพริบเตือนเกรงจะรบกวนสายตามากกว่าช่วยเรา รถศูนย์จะตั้งมาให้ไฟกระพริบ+เสียงเตือนเมื่อเราเปิดไฟเลี้ยวข้างที่มีรถขวาง ถ้ารถวิ่งปกติไฟจะแค่ติดค้างเตือนธรรมดา

ตัวอุปกรณ์มันทำงานเหมือนในวีดีโออะครับ ลองคลิกเข้าไปดู ผมคิดว่ามันน่าจะโอเคนะ แต่รู้สึกว่าจะทำงานเฉพาะตอนที่เปิดไฟเลี้ยวครับ

https://www.facebook.com/thaicar.accessories/videos/1429846667062503/
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CJ.

โดยส่วนตัวมีประโยชน์ครับ ที่เจอบ่อยๆคือเวลาเรา merge จากทางรองเข้าทางหลัก เคสนี้ส่วนมากจะมีจุดอับสายตาครับ
แต่รถคันที่ไม่มีก็ขับได้ครับ สำหรับผมไม่ได้สำคัญมากขนาดที่ว่าต้องมี แค่ต้องระมัดระวังเรื่องมุมอับให้มากขึ้น

ปล.ถ้ากรณีรถติดเปิดไฟรอเปลี่ยนเลน ก็จะมีรถชลอตัวอยู่ข้างเราตลอดเวลา ถ้าดังตลอดกว่าจะเข้าได้คงปวดประสาทพิลึกนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tien.W

4 พันถูกมาก เพราะเคยหาๆ เจอหลักหมื่น ทั้งนั้นเลย (แต่ใน ebay ของจีน ก็หลักพันนะ)

ออฟไลน์ rvsmart

มันเหมือนหรือต่างกับกล้อง360ยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ SM.

มีก็ดีนะครับ คอยแจ้งเตือนรถที่จะเข้ามา

แต่ถ้าเป็นกล้อง แบบของ honda บางคนก็ไม่ได้ดูนะครับ ติดดูจากกระจกข้างมากกว่า

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
Blind spot Option ที่ติดมากับรถช่วยผมได้หลายครั้งแล้ว
ติดตั้งเพิ่มมีประโยชน์มากครับ
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ mxmx

อยากติดมากเลยคับขอรายละเอียดได้ไหม บางทีจะเปลี่ยนเลนอันตรายสุดๆมองไม่เห็นรถที่มาด้านข้าง

ออฟไลน์ Sit: )

มีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับ
มีสติ ไม่ประมาท ช่วยได้
หากติดตั้งเพิ่มเคิมก็ต้องระวังและสร้างความคุ้นเคยให้มากๆ

ออฟไลน์ mongolias

มีประโยชน์มากครับ ยิ่งรถที่มีจุดบอดเยอะ ยิ่งช่วยตาเราเยอะครับ
ผมพอเปลี่ยนรถแล้วมี 2 อย่าง ที่พอใช้แล้วติดใจคือ Blind spot กับกล้องมองหลังนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ChaninY

• Newbie
  • *
ผมว่าwork กว่า lane watch ของ honda เยอะครับ คือของhonda หน้าจอไม่อยู่ในระดับสายตาที่มองผ่านกระจกมองข้างได้ และการกะระยะดูยากมากตอนกลางคืน ผมชอบ blind spot มากกว่า 

ปล. ที่บ้านมี 2 คัน toyota และ honda

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีประโยชน์พอสมควรครับโดยเฉพาะในเมือง แต่สำหรับผมไม่มีก็ได้เฉยๆ