ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า กล่องควบคุม ABS กับ ควบคุม ESC มันอยู่ในตัวเดียวกันมั้ยครับ  (อ่าน 3991 ครั้ง)

ออฟไลน์ ferro

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า กล่องควบคุม ABS กับ ควบคุม ESC อุปกรณ์ที่เป็นตัวควบคุมน้ำมันเบรคที่จ่ายไปที่ล้อ มันอยู่ในตัวเดียวกันมั้ยครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
มันทำงานร่วมกัน แต่อุปกรณ์แยกกันครับ

ESC จะควบคุมคันเร่ง และเบรค เป็นกล่องคล้ายกล่อง ECU ของรถครับจะติดตั้งอยู่ภายในรถ 
ABS เป็นตัวป้องกันล้อล๊อค ทำหน้าที่ตัดแรงดันน้ำมันเบรคเมื่อพบว่าล้อใดล้อหนึ่งหยุดหมุน  เป็นก้อนอลูมิเนียมเงินๆ ที่มีทางเดินน้ำมันเบรคทั้ง 4 ล้อไปรวมกัน จะติดตั้งอยู่ในห้องเครื่อง และจะมีกล่อง ECU ควบคุมติดตั้งภายในรถด้วย

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ค้นของ Focus GDiมา

สองตัวนี้ ABS module  และ  ESC module แยกกัน

แต่เอามาประกอบอยู่ติดด้วยกัน หากเสียก็แยกเปลี่ยนแต่ละตัวได้