ผู้เขียน หัวข้อ: รถชนสัตว์ป่าบนเขาใหญ่  (อ่าน 8253 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: รถชนสัตว์ป่าบนเขาใหญ่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 14:38:39 »
พื้นที่อุทยาน ถ้าจะทำถนน เข้าไปควรจะทางด้วยวัสดุที่ทำให้รถจะไม่อยากขับเร็วๆดีไหม เช่น พื้นเป็นคล้ายๆหินก้อนใหญ่ๆมีร่องห่างหน่อย และอาจจะมีโค้งเยอะๆอย่าให้ตรงมากนัก สำหรับให้รถของทางอุทยานเข้า และกรณีที่จะบอกว่าแนวอุทยานเป็นทางผ่าน ก็ให้ทำถนน โดยเป็นอุโมงค์ลอด หรือทางยกระดับสูงเหนือระดับยอดไม้ไปเลยจะได้ไม่ไปรบกวนสัตว์ดีไหม เพราะอย่างเขาใหญ่ มันเป็นทางผ่านจากปราจีนบุรีไปทะลุปากช่องด้วยนะครับ จริงๆแบบนี้ทำอุโมงค์ลอดสำหรับคนกลุ่มนี้ไปเลยและคิดค่าใช้ทางสัก 100 ไปเลยดีไหม แต่รัฐอาจต้องลงทุนแบบนี้ให้เอกชนคงไม่ทำเพราะกว่าจะคุ้มทุนอ่ะนานเกิน เห็นจีนขุดอุโมงค์กันเยอะมากเลย ตอนนี้เจาะอุโมงค์ไม่รู้ราคาต่อกิโลเมตรมันถูกลงบ้างไหม

ถนนเส้นนี้สร้างสมัยสงครามเวียดนามครับ คล้ายๆกับเส้นวังน้ำเขียว สมัยนั้นสร้างเพื่อการทหารมากกว่า

พอเป็นสมัยนี้กลายเป็นอุทยานแห่งชาติ ถนนมันเลยเป็นสิ่งที่แก้อะไรไม่ได้ง่ายๆ อีกทั้งเป็นถนนที่ใช้สัญจรทั่วไปด้วย ไม่ใช่ถนนเข้าอุทยานโดยเฉพาะมันเลยยากมาก
เดิมถนนเส้นนี้ตัดจากปากช่องสุดแค่ทางขึ้นสถานีเรดาห์เขาเขียวครับ ส่วนที่ต่อมาจนทะลุฝั่งปราจีนนี่พึ่งทำราวๆ30 ปีที่แล้วเองครับ สังเกตง่ายๆทางฝั่งปราจีนจะชันน้อยกว่า ทางตรงเยอะกว่าและทางโค้งรับกับรถมากกว่าเพราะสร้างทีหลังเค้า

ขอบคุณครับข้อมูล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย