ผู้เขียน หัวข้อ: รถสมัยนี้คอนโซลกลางตรงเกียร์ใหญ่ไปไหม???  (อ่าน 9473 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: รถสมัยนี้คอนโซลกลางตรงเกียร์ใหญ่ไปไหม???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 16:22:58 »
คันนี้ Mu-X

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: รถสมัยนี้คอนโซลกลางตรงเกียร์ใหญ่ไปไหม???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 17:06:10 »
นั่นสิครับ ผมชอบอยู่บนคอนโซนอย่าง CRV, Freed, Sienta japan
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 19:54:20 »
รถยนต์เก๋งเครื่องวางขวาง ขับหน้า เกียร์ไม่ได้ยื่นเข้ามาในห้องโดยสารเลย

ในส่วนตรงกลาง ใต้แผงหน้า(แผงแดชบอร์ด)นั่น จะเป็นตู้แอร์
ซึ่งหากรื้อตู้แอร์ออกมาจะมีขนาดใหญ่โตพอสมควร
ที่ต้องใหญ่ จะเล็กเกินไปมากๆไม่ได้ เพราะต้องรองรับแผงคอยล์เย็น(evaporator)
และแผงฮีทเตอร์(Heater matrix) ซึ่งทั้งคู่ต้องมีพื้นที่ผิวพอสมควร
เพื่อการทำงานระบาย/จ่ายความร้อนเย็นได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ตู้แอร์ก็จะวางลงไปจนถึงพื้นรถ ส่วนด้านหน้าตู้แอร์ก็เป็นส่วนของวิทยุและหน้าปัทม์ควบคุมระบบแอร์

แล้วมีการออกแบบให้ดูต่อเนื่อง สวยงาม ต่อเนื่องไปเป็นคอนโซลกลาง
สมัยนิยมจึงต้องดูใหญ่ๆ ดูหรูหรากว่า ไม่เป็นคอนโซลกลางแบบผอมแห้ง
พอมาอยู่ในรถเล็ก C-seg ก็ทำให้พื้นที่โดยสารหน้าแคบลง

แต่ก่อนเคยใช้ Ford Mondeo จัดอยู่ในกลุ่ม C/D-segment แต่คอนโซลกลางขนาดเล็กกว่า/เตี้ยกว่า
(ดูสวยงามน้อยกว่า)ของ Focus ซึ่งเป็นรถ C-segment

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 15:02:55 »
CX5 ใหม่ก็แกะกะครับ แต่ CRV ไม่ติดนะครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 23:05:01 »
ในรถ Premium ขนาดคอนโซลกลางเป็นตัวบ่งบอกขนาดรถและความหรูหราครับ