ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันใหญ่ เลยไม่ค่อยได้ขับ ผมควรขาย หรือทนใช้ดีครับ  (อ่าน 6801 ครั้ง)

ออฟไลน์ King_Giga

• Newbie
  • *
ผมอายุ 45 ปี  ผมใช้ กระบะ Ranger มาได้จะ 5 ปีแล้ว ตอนที่ซื้อ คือคิดว่าจะต้องไปทำสวน ที่ตจว พอเอาเข้าจริงๆ ทำได้ปีเดียว ตอนนี้ ไม่ได้ทำแล้ว
ปัจจุบันพัก  คอนโดใน กทม วันธรรมดาที่ไปทำงานก็นั่งรถเมล์ วันหยุดถึงได้ใช้รถ ส่วนใหญ่ก็ขับไปใกล้ๆ  จะขับไปไหน เช่นเวลากลางคืน ก็จะไม่ค่อยอยากขับออกไปไหน เพราะ คันใหญ่  จอดยาก  รถคันนี้ จะ 5 ปีอีก 2 เดือน เพิ่ง ใช้ไป 24,000 กิโลเองครับ

ขอความคิดเห็นว่า ผมควรใช้ต่อไปเรื่อยๆ หรือควรขายแล้วเพราะขายตอนนี้ยังได้เงินที่โอกว่าใช้ไปเรื่อยๆแล้วออกรถใหม่ ที่คันเล็กกว่า ดีครับ ถ้าคันใหม่ ผมเล็งๆ พวก SUV เช่น xtril หรือ Forester ไว้ครับ     
Ranger คันนี้ผมก็ชอบน่ะครับ สูงลุยน้ำท่วมดี แต่แทบจะไม่ได้บรรทุกกระบะท้ายเลยครับ
Ford Ranger 2.2 XLT (present)
Toyota vios 1.5 e (14 years)
Fiat Tempra 1.6i (8 years)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าไม่ได้ใช้ก็ควรขาย เก็บรถไว้มีแต่ลด

และถึงไม่ได้ใช้ก็ยังต้องมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่น  ค่าบำรุงรักษา ค่ายาง

ออฟไลน์ AkE

ขายครับ ตอนนี้ราคายังไม่แย่มากนะครับ รถรุ่นนี้ได้รับความนิยมพอสมควรแล้วไปออกอะไรก้ลองดู ถ้าผมเชียร์นาทีนี้ต้อง cx5 เบนซินหรือ ดีเซลขับ2 ครับ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ถ้าชอบไม่ควรขายครับ ยิ่งถ้าขายเพื่อซื้อคันใหม่ยิ่งไม่คุ้ม เพราะเดี๋ยวคันใหม่ก็จอดไว้เยอะเหมือนเดิม เงินยิ่งหดหายหนักเข้าไปอีก...แต่ถ้าไม่ชอบก็ขายออกไป แล้วหารถที่เราชอบแทน

ผมเคยขาย X-trail มาซื้อ Fortuner ตอนนั้น X-Trail ยังใหม่กริ๊ปเลย ขาดทุนไปเกือบห้าแสน แต่ก็ยอมขายเพราะชอบ feeling แบบดิบๆ ของ PPV มากกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

ขายครับ ไมล์น้อยๆแบบนี้ไปขายต่อในคลับดีกว่าเต๊นด้วยครับ  ของดีเลยหละ 5ปี 24000 กม นี่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ stm

เป็นผม จะเอาไปเทอร์น รถมือสอง คันเล็กๆ อาจไม่ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้าเงินเหลือๆก็เอาตามที่ใจมันเรียกร้องเลยครับ :-X

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าไม่ได้ใช้ก็ขายครับ ยิ่งเก็บนานราคายิ่งตก แล้วหา suv คันย่อมๆใช้ก็ได้

ออฟไลน์ abba

• Newbie
  • *
ถ้าไม่จำเป็น ควรขายเสียแต่ตอนนี้ ยังได้ราคากว่า เก็บเอาไว้ แล้วไปขายภายหน้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าหาเรื่องซื้อรถใหม่มากกว่า ถ้าไม่เดือดร้อนก็ขายซื้อคันใหม่ครับ
แต่Xtrail MCใกล้เข้าไทยแล้วหล่ะ(มั้ง) ส่วนForesterใกล้จะเปลี่ยนโฉมแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าออกคันใหม่มาแล้วจะใช้มากกว่าเดิม ก็ขายครับ
แต่ถ้าออกคันใหม่มา แล้วยังใช้ชีวิตเหมือนเดิม ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนรถครับ

ออฟไลน์ BigCat

ถ้ารถไม่ตองโจทย์ชีวิต ผมก็ขายครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
ถ้ารถไม่ตอบโจทย์ก็ควรขายครับ
แต่รถที่จขกท. เล็งๆไว้ ไซส์มันไม่ได้เล็กกว่ากันมากเท่าไรเลยนะครับ
เกรงว่าจะเจอปัญหาเรื่องที่จอดเหมือนเดิม

แต่ถ้ารถมันตอบโจทย์การใช้งานมากกว่าก็ซื้อครับ

ออฟไลน์ rega

หากชั่งน้ำหนักแล้วไม่เข้ากับการใช้ เห็นควรเปลี่ยน เพื่อให้สอดคล้องกับการใช้ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ V221

ขายเลยครับ ไปใช้SUVดีกว่าแบบนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ rvsmart

รถดีๆ ควรขายให้คนรู้จักครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขายเลยครับ ไว้จำเป็นจริงๆค่อยว่ากันใหม่ รถออกมาใหม่ดีขึ้นเรื่อยๆ (แพงขึ้นเรื่อยๆด้วย)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามั่นใจว่า ขายแล้วออกคันใหม่มา จะได้ใช้รถมากขึ้น รวมถึง มีความสามารถในการผ่อนคันใหม่ ได้ตลอดรอดฝั่ง ก็จัดไปครับ

..............

จะว่าไป ก็คล้ายๆผม

ผมมี CRV อยู่คัน ไว้วิ่งยาวๆ เข้ากทม. หรือ ไปเที่ยว ตจว. นอกนั้น จันทร์ ถึง เสาร์ จอดเฝ้าบ้าน แล้วขี่มอไซค์ไปทำงานแทน เพราะคล่องตัว หาที่จอดง่าย ไม่ต้องห่วงรถ

จนวันนึง เค้าบอกจะย้ายที่ทำงานใหม่ ไปไกลกว่าเดิม 30 กว่ากม. ก็ต้องใช้รถสิ แต่แหม จะเอา CRV ไปตากแดด ตากฝน ก็เสียดาย (แต่งไปเยอะ) เลยหารถเล็กๆอีกคัน หาไป หามา ดันหน้ามืด คว้า pulsar DIG Turbo มาคันนึง

ออกมา พร้อมกับข่าวเรื่องย้ายที่ทำงานเงียบไป ก็ใช้ pulsar ขับไปแทนมอไซค์ได้เดือนนึง ซึ่งก็แบบ เจอพวกเปิดประตูกระแทกไป 1 แผล มาตอนหลัง ไล่ที่จอดอีก ต้องไปจอดตากแดด คิดไปคิดมา ... เอารถคันละล้านมาตากแดด มาจอดให้พวกเปิดประตูกระแทก ... งั้นเฝ้าบ้านละกัน

ขี่มอไซค์เหมือนเดิม !!!

คนแถวบ้านเค้าถามตั้งแต่ อยู่คนเดียวทำไมมีรถตั้งสองคัน ตอนนี้คงมีคำถามเพิ่มอีกคือ "มันซื้อรถมาจอดทำไม" 555

จริงๆ pulsar ผมก็ใช้นะ หลังเลิกงาน หรือ วันหยุด วิ่งใกล้ๆ วิ่งเข้าเมืองปราจีน มุดนั่น มุดนี่ คันมันเล็กคล่องตัวดี ไม่เหมือน CRV ที่อุ้ยอ้ายไปหน่อย แต่ถ้าเดินทางไกล ยังไงก็ CRV แหละ เมื่อยผิดกันเยอะ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ถ้าใช้น้อยจนแทบไม่ได้ใช้เลย ขายทิ้งแล้วไปดูรุ่นที่ตอบโจทย์การใช้งานจริงๆดีกว่าครับ

รถยิ่งนาน ราคายิ่งตกนะครับ

ออฟไลน์ zeriw009

เก็บไว้ครับ ขายไปก็เสียดาย ไม่แน่อีก 30 ปีรถคุณอาจมีมูลค่ามากมายลองนึกดู รถ 30 ปีวิ่ง 3 หมื่นกว่าโลสภาพ 90% เหมือนใหม่ ผมว่าฟอร์ดขอซื้อคืนเลยละครับ แต่อาการนี้เป็นแค่อาการเบื่อรถ ถึงจะไม่ค่อยได้ขับก็จอดมันไว้แบบนั้นแหละครับ ซื้อ bigbike มาขับระยะใกล้ๆ แต่ผมเชื่อว่าซักวันจะเห็นประโยชน์ของมัน เช่น น้ำท่วมสูง ขนของ ย้ายบ้าน ออกต่างจังหวัด
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าไม่ได้ทำสวน หรือค้าขายที่ต้องขนของ กระบะจะใช้งานได้ไม่คุ้มครับ
ส่วนตัวแนะนำให้ขายครับ เจ็บตอนนี้ดีกว่า เจ็บอีกเยอะในปีข้างหน้า ค่าซ่อม ค่าเซ็คระยะ ขายราคายิ่งหายตามปี
ส่วนจะออกใหม่หรือไม่ แนะนำให้ใจเย็นๆครับ รอดูก่อน เอาคันที่ชอบจริงๆโปรลงตัว แล้วค่อยจัด

ออฟไลน์ bodin

ขาย แล้วนั่งtaxi จำเป็นก็เช่ารถเอา

ใช้รถน้อยเกินไป ซื้อใหม่ก็ไม่คุ้ม เอาเงินเป็นล้านซื้อรถมาจอด :-X

ออฟไลน์ tarahlm

ขาย แล้วนั่งtaxi จำเป็นก็เช่ารถเอา

ใช้รถน้อยเกินไป ซื้อใหม่ก็ไม่คุ้ม เอาเงินเป็นล้านซื้อรถมาจอด :-X

เห็นด้วยกับความเห็นนี้เช่นเดียวกันครับ

ไม่ต้องไปเจอค่าเสื่อมลดมูลค่าของตัวรถ ที่ลงไปทุกๆปี รวมไปถึงค่าดูแล

ออฟไลน์ SM.

ขนาดใช้คำว่า "ทนใข้" ผมว่าขายไปเถอะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ของไม่ใช้ ทยอยขายไปครับเก็บเงินสดไปทำอะไรได้ ลงทุนเพิ่มมูลค่าก็ได้

ผมทยอยขายรถที่ไม่ใช้ ทีละคัน ตอนนี้ประหยัดที่จอด ค่าดูแลไปอีกมากมาย เหลือแค่สามคันที่ยังต้องปล่อยยังคิดว่าเยอะเกินไปเลย

ออฟไลน์ coolcarrera

ได้ฉุกคิดเพราะกระทู้นี้เลยครับ ตอนนี้มี ppv สองปีแล้ววิ่งไปไม่เยอะเช่นกัน
แต่ใจตอนนี้อยากได้รถเก๋งเพิ่มอีกคันเหลือเกิน เห็นภาพแล้วล่ะว่าซื้อเก๋งมาอีกคันก็เอามาจอดมากกว่าใช้อยู่ดี แต่ของผมนี้ไม่มีรถเลยก็ไม่ได้ อยู่ชานเมืองครับ ผมว่าผมคงอยู่กับรถคันเดียวต่อไปดีกว่า

กรณีคุณ ผมว่าขายกระบะแล้วออกรถเล็กดีๆสักคันก็น่าสนใจ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Darkart

ขายเลย ไมล์ยังน้อย ยังขายได้
หารถที่ถูกใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์