ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อรถที่ไม่ใช่ รถตลาด ควรซื้อ ป้ายแถง หรือมือ2 ดีครับ  (อ่าน 5053 ครั้ง)

ออฟไลน์ King_Giga

• Newbie
  • *
สนใจ Forester อยู่ครับ. ระหว่าง ออกใหม่ป้ายแดง ลด 1 แสน มีของแถมนิดหน่อย กับ มือ 2 รถใช้มา ปี 2ปี เลขไมล์ไม่เกิน 5หมื่น ราคาถูกกว่าป้ายแดง 3 -4 แสน  ผมควรเลือกแบบไหนดีครับ สำหรับไม่ใช่รถตลาด  ถ้ามือ 2 ควรซื้อสดจะดีกว่าใช่ไหมครับ.  ในอนาคต 7-10ปี จะขายต่อ ตัวถูกสุด 2.0 i. กับ ออฟชั่นเต็ม 2.0i-p ตัวไหนจะขายง่าย เจ็บน้อยกว่ากันครับ  :'(
Ford Ranger 2.2 XLT (present)
Toyota vios 1.5 e (14 years)
Fiat Tempra 1.6i (8 years)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
จะรถตลาดหรือไม่ตลาด  มือ1 มันก็ดีกว่ามือ2 ทั้งนั้นแหละครับ

ถ้ามือ2 มันดีกว่า  มันคงแพงกว่ามือ1 แล้วหละ

ออฟไลน์ V221

มืิอ1ดีกว่าครับ มีWarrantyให้หลายปีด้วย ราคาต่างกันแค่นี้ไม่น่าเล่นมือ2ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ the kit

จะรถตลาดหรือไม่ใช่
มือหนึ่งย่อมดีกว่า ในแง่ความสบายใจในทุกๆ ด้าน แต่

มือสอง ถ้าดูรถเป็น ดูถึงๆ ได้ราคาดีๆ และซื้อสด อันนี้ดีกว่า เพราะ เวลาเบื่อหรือต้องการขาย เจ็บตัวน้อยกว่าเยอะมากๆ
ยิ่งรถยุโรปนี่ ราคาหายไปเป็นครึ่ง ในระยะไม่กี่ปี

แต่ถ้ารถที่ จขกท.ว่า 2ปีใช้ไปเกือบ 5หมื่นนี่ไม่น้อย ส่วนต่างที่ว่ามันน้อยไปครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ป้ายแดง FOR ลดได้ แสนห้าจาก 1538000 แล้วมีของแถมด้วย ถ้ามือ 2 ลองเลือกดู รถสภาพ ? ปกติคนที่ใช้ FORESTER ถ้าจะเปลี่ยนรถ มักจะไปจบที่ตัว XT ได้สภาพดี ๆ ตัวนี้คุ้มครับ 

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ามั่นใจรถมือ2 ได้ทั้งราคาและสภาพที่ถูกใจก็จะเจ็บตัวน้อยกว่าแน่นอน รถ2ปี ยังเหลือประกันอีกปี หรือถ้าซื้อประกันต่ออีก 2ปีจะคุ้มไหม เงื่อนไขยุบยิบ หลายคนเลยเลือกป้ายแดงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rotaryman

มือ2เป็นผมต้องเป็นรถคนรู้จักและเคยเห็นการใช้งานตลอดก็น่าสนครับ แต่ถ้าไม่ชัวว์ก็เอาป้ายแดง

ออฟไลน์ Krongbun

เคสนี้ ถ้ามือสองรู้ประวัติก็จัดเลยครับ
ถ้าไม่รู้ประวัติ หรือดูไม่ครบ เจ็บแน่ๆ  ::)

หลายๆคนที่รู้จักส่วนมากจะซื้อขายกันเอง
ไม่ซื้อเต็นท์ ส่วนมากไม่ผิดหวัง

มือหนึ่งก็สบายใจยาวๆไป

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ใช่รถตลาดที่แน่ๆคือได้ราคาที่ไม่แพงครับ
อย่างยี้ห้อ อจ.รุ่น 6 ราคาป้ายแดง 1 ล้านต้น พอเป็นมือสองตอนนี้เหลือแค่ 4xx,xxx เอง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มันสำคัญที่เงินในกระเป๋าครับ

เงินเหลือเยอะแยะไม่รู้จะเอาไปทำไร ก็ออกรถใหม่
เงินเหลือไม่มากต้องผ่อนป้ายแดงดอกถูกมีประกันรถใหม่อีกสามปี ไม่ต้องกลัวซ่อม

มีความรู้ มีเวลา มีเงินแค่พอซื้อรถมีอสอง จ่ายสดซื้อไป
 ไม่ลำบากแน่นอน

ออฟไลน์ sukhontha

สินทรัพย์ด้อยค่าเร็ว ๆแบบรถยนต์

มือสองคุ้มกว่าเยอะ  มีปัญหาบ้างแก้กันไป  แต่ถ้าได้ป้ายแดง วิ่งเข้าออก 0 นี่  มันเจ็บนะ

ปล.  ผม ซื้อมือสองมา7 คัน...ใน 7 ปีที่ผ่านมา..

มือหนึ่ง ไม่มองเลยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ไม่ใช่รถตลาด ไปมือสองโลดครับ
ที่สำคัญควรจะเป็นรถคันที่ 2 -3 และมีเวลาเข้าๆออกๆอู่ เพราะกว่าจะไล่เก็บงาน จุกๆจิกๆ ก็ยุ่งพอสมควร

ถ้าไม่ใช่รถมิดมา ยังไงมือสองก็คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ BigCat

มือสองนี่ต้องดวง และดูรถเชี่ยวระดับนึงนะครับ บางทียังพลาด
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าไม่ใช่เจ้าตลาด และซื้อมือสอง ผมห่วงเรื่องอะไหล่ซ่อมและตัวเลือกอู่นอก ที่ไม่เยอะแยะยุ่บยับเหมือนของงเจ้าตลาดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่างแรกเลยคือสดหรือผ่อน ถ้าผ่อนไปมือหนึ่งเลย มือสองดอกแพง+เสียแวท เฉลี่ยแล้วผ่อนต่างกันนิดหน่อยแต่ได้รถใหม่
แต่ถ้าสดได้ให้ดูสภาพรถ ถ้าไม่เคยชนหนัก ทุกอย่างยังดีอยู่ มือสองคุ้มค่าครับ

ส่วนราคาขายต่ออีก7-10ปี ถึงเวลานั้นความต่างแทบจะไม่มีครับ อยู่ที่ใครจะขายได้ถูกหรือแพง
สุดท้ายฟอร์เรสเตอร์ตัวใหม่จะมาแล้ว ถ้าจะมือหนึ่งแล้วไม่รีบ รอดูก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Equcha

Forester ไม่จุกจิกครับ สองปีแทบไม่ต้องทำอะไรเลย ถ้าเข้าศูนย์ตาม Timing ในคู่มือ
มือ2 ได้ครับ เครื่องกับช่วงล่างไม่น่าห่วง แต่ต้องดูว่าชนใหญ่ทำสีมารึเปล่า อะไรแบบนี้ครับ