ผู้เขียน หัวข้อ: Camry AVC40 เครมทำสีรอบคันแล้วแต่ลังเล ท่านๆ ว่าอย่างไรกัน  (อ่าน 4931 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
Camry AVC40 อายุ 8 ปี วันนี้เรียกเจ้าหน้าที่มาทำเคลม ทำไปทำมาหลายชิ้น คุยกันแล้วจ่ายค่า Accept เพิ่มอีกไม่มากเลยตัดสินใจทำเคลมรอบคันไปเลย คอนนี้รอนัดเข้าทำสีประมาณ มี.ค. ปีหน้า แต่ลังเลเลยอยากขอความเห็นตามนี้ครับ

1. รถทำสีทั้งคัน อู่ทำแบบไหนครับ คือพ่นทับไปเลย หรือถอดไฟ คิ้ว เก็บงาน ฯลฯ ก่อนพ่น

2. วิธีและสีที่อู่ทำจะอยู่ทนแค่ไหนครับ

3. เล็งอู่ชื่อ V.I.P ตรงจตุโชติ ซึ่งรับแต่รถเก๋ง และเน้นรถยุโรป ดูน่าจะดี ใครเคยใช้บริการบ้างและคุณภาพงานสีเป็นอย่างไร

4. รถผม 2.4 ตัว top เห็นว่าต้องมีไฟจากแบตฯ เลี้ยงระบบตลอดเวลา ถ้าเข้าอู่ทำสีประมาณเดือนกว่าจะมีปัญหาไหม คาดว่าอู่คงถอดขั้วแบต แต่หลังใส่กลับระบบต่างๆ ในรถจะใช้ได้เหมือนเดิมไหม

5. สรุปว่าควรทำรอบคันหรือเอาเฉพาะจุดสำคัญๆ เพื่อรักษาสีเดิมโรงงานไว้ เผื่อขายในอนาคตจะได้ไม่มีปัญหา

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 19:33:32 โดย Paul sa »

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
ขอถามได้มั้ยครับ แจ้งเคลมยังไงครับ ประกันถึงยอม

ออฟไลน์ Alcatraz

รถทำสียังไงก็ต้องลอกสีเก่าทิ้ง ถ้าถามผม สีเดิมคือสีอะไร ถ้าขาว ขาวมุข ทำทั้งคันได้ก็โอเคครับ เพราะสีเดิมทำเป็นชิ้นออกมายังไงก็ไม่เนียน แต่ถ้าเป็นสีดำ ทำเป็นชิ้นที่อยากทำก็ได้ ทำออกมาไม่เพี้ยนซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Turin

สีเงินสว่างๆ เป็นอีกสีที่ทำยาก ถ้าทำควรทำทั้งคัน

ทำให้ดีต้องลอกสีเก่าออกถึงรองพื้นแล้วพ่นใหม่ ... แต่ราคาประกัน ชิ้นไหนไม่หนักไม่น่าทำให้ (น่าจะแค่ลูบผิวออก แล้วพ่นทับเลย) ลองคุยดีๆครับ

ตอบคุณ Barracuda

กลัวผิดกฎ เดี๋ยวหลังไมค์ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2017, 09:25:14 โดย Paul sa »

รถสี mercury silver ครับ เป็นสีบรอนซ์ออกสีเขียวอ่อนๆ

สภาพสีรถโดยรวม เป็นรอยครูดถลอกและกระเทาะไม่ลึก บางจุดบุบเล็กๆ แบบหินดีดใส่ และ 1 จุดโดนยางไม้กัดสี คาดว่าอู่คงลูบผิว เก็บงานบางจุดแล้วพ่นทับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าทำเฉพาะจุดดีกว่า รถ8ปีสียังไม่ได้จืด
เก็บแต่แผลใหญ่ครับ พวกรอยเล็กๆนิดๆหน่อยปล่อยมันไว้งั้นแหละ

ออฟไลน์ Arm

ลองทำ Detailing ก่อนครับ จะได้ไม่ต้องทำสี
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition