ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองขับ MG ZS มาแล้วครับ  (อ่าน 10314 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ทดลองขับ MG ZS มาแล้วครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 17:50:41 »
สวัสดีครับ วันนี้หาโอกาสไปลองขับ MG ZS ตัวท็อปมาที่ศูนย์ครับ อยากจะมาแชร์ความคิดเห็นในมุมมองของผมนะครับ โดยเปรียบเทียบกับรถที่เคยสัมผัสมา อาจไม่ใช่ segment เดียวกันแต่ก็พอเปรียบความรู้สึกให้ฟังได้ครับ

รูปมีบางส่วนครับ ไม่ค่อยได้ถ่ายมาขออภัย
https://photos.app.goo.gl/j09meeNS8rXeYa7m1

ภายนอก
มองในรูปคล้าย CX-5 แต่ไปดูตัวจริงผมว่ามันคล้าย CX-3 ซะมากกว่าทั้งขนาดและรูปลักษณ์ ด้านหลังก็เส้นฝาท้ายมาแบบเดียวกันเลย แต่ดูแล้วสวยครับ ถูกใจเลย แต่ถ้ามองวัสดุพวกก้านปัดน้ำฝนหลัง วัสดุพวกงานพลาสติกไม่ดีเลยครับ หล่อมาคมๆ ไม่ค่อยเข้าทรงมีเหลื่อมๆ เทียบกับ CX-5 ที่ใช้อยู่มีการเก็บงานพวกพลาสติกได้ดีกว่ามาก ห้องเครื่องก็เก็บงานไม่ค่อยเรียบร้อย มองทะลุเห็นล้อด้วย พลาสติกในห้องเครื่องก็เช่นกันครับใช้วัสดุไม่ค่อยดีผิวสัมผัสไม่ดี หล่อมาไม่ค่อยเนี้ยบเหลื่อมๆกันระหว่างชิ้นส่วน และห้องเครื่องโล่งพอสมควร

ภายใน
ดีไซน์คอนโซลได้สวย ดูวัยรุ่นกว่าเจนเก่ามากอยู่ครับ ชอบภายในมากกว่ามาสด้า 2 ซะอีก แผงประตูก็ออกแบบมาสวย วัสดุก็ตามราคาครับ มีบุนิ่มให้เป็นบางจุดเหมือน B-seg ทั่วๆไป เบาะนั่งก็สบายดี ไม่แน่ใจว่าขับนานๆแล้วจะเมื่อยไหม แล้วก็ตรงคอนโซลกลางตรงเบรคมือกับช่องวางแก้วน้ำมีพลาสติกง่อยๆ มาประกบกันให้ความรู้สึกที่ไม่เนี้ยบ ย้ำอีกทีว่าพลาสติกมันผิวสัมผัสไม่ดีเลย เบาะหลังก็นั่งสบายกว่า CX-3 และช่องกระจกหลังกว้างกว่าเยอะ พอเปิดม่านหลังคากระจกออกให้ความรู้สึกแพงขึ้นพอสมควรเลยครับ มันโล่งสบายหัวแบบที่ไม่เคยสัมมผัสมาก่อน ไม่ได้ให้ความรู้สึกว่ารถแคบแต่อย่างใดครับ กระจกโอเปร่าบานเล็กมาก บานเท่ากำปั้นได้มั้งครับ ถอยหลังมองแทบไม่เห็น พื้นที่เก็บของด้านหลังอยู่ต่ำกว่าขอบโหลดของเยอะอยู่ครับ กว้างกว่า CX-3 เยอะแต่เล็กกว่า CX-5 เยอะเหมือนกัน

การขับขี่
พวงมาลัยให้ความรู้สึกที่ดีและมีระยะฟรีอยู่นิดหน่อย ควบคุมได้ง่าย ช่วงล่างมั่นใจให้ความรู้สึกคล้าย CX-5 แต่รู้สึกถึงแรงสะเทือนกว่าพอควร เนื่องจากยาง 17" แก้มเตี้ยกว่าเยอะ เครื่องยนต์อืดมากกกกกก กระทืบคันเร่งมีช่วงหน่วงประมาณ 1 วิแล้วถึงลดเกียร์ให้แต่สั่งแล้วรู้เรื่องครับ ไม่งงไม่เอ๋อ คือกระทืบแล้วรู้ว่าต้องคิกดาวน์ให้ แต่ต้องรอมันหน่วงก่อน การตอบสนองมาแบบนิ่มๆ ครับ เกียร์เปลี่ยนนิ่มไม่กระชาก เช็มความเร็วกวาดอย่างเนือยๆ ครับ ต่างจาก CX-5 ตรงที่กระทืบแล้วเข็มวัดรอบตวัดไปที่ 5000 รอบอย่างทันที พร้อมกับความรู้สึกที่กระชากพร้อมไฝว้ตลอด ซึ่งตรงจุดนี้ความรู้สึกต่างกันอย่างคนละขั้วครับ ZS แรงดึงแทบไม่มีเลยครับ แต่ CX-5 จะไปดึงให้รู้สึกช่วง 4000 รอบขึ้นไป ขับ ZS ก็มันส์ตรงที่เค้นยาวๆ ลากยาวๆ ไปเรื่อยครับ แป้นคันเร่งมาแบบนิ่มๆ ครับ กดแล้วยวบง่ายไม่ค่อยต้านเท้า แป้นเบรคก็นิ่มเหมือนกันกดระยะแรกๆ ไม่มีอะไรครับ ต้องลงลึกไปอีกหน่อยนึงถึงจะลดความเร็วให้ แต่เบรคหนักก็เอาอยู่ครับ

ข้อดี
- ดีไซน์ทั้งนอกและในสวยครับ
- option มาแบบเน้นๆ มีทั้งสวยงามและใช้ประโยชน์ได้จริง เช่น หลังคาแก้ว, i-SMART
- การขับขี่ทำได้มั่นใจ แต่อยากให้แป้นต้านเท้ากว่านี้หน่อนครับ
- ราคาดีมาก

ข้อสังเกตุ
- ดีไซน์บางจุดยังให้ความรู้สึกจีนๆ ไปหน่อย เช่น พวก trim โครเมียม
- วัสดุพลาสติกในส่วนต่างๆ แย่มาก ผิวสัมผัสไม่ดี ขึ้นรูปไม่เนียน บางจุดที่ไม่ได้สัมผัสค่ายอื่นก็ทำได้ดีกว่าเหมือนกัน เช่น พลาสติกห้องเครื่อง พลาสติกฝาท้าย
- การเก็บงานในห้องเครื่องไม่ค่อยเนี้ยบ ปล่อยช่องให้มองเห็นล้อได้ด้วย
- ความรู้สึกการกดปุ่ม, ผิวสัมผัสยังให้ความรู้สึกไม่พรีเมียมเท่าค่ายอื่น
- เครื่องอืดมากนะครับ แต่ถ้าขับไม่ได้บู๊มากหรือออกต่างจังหวัดถือว่าพอแล้วครับ เค้นมันหน่อย

การทดลองขับครั้งนี้ทำให้เปลี่ยนความคิดว่า MG ไม่ได้เป็นรถที่แย่เลยครับ รถดีเหลือแต่ความคงทนที่ต้องรอการพิสูจน์ต่อไปครับ ::)

ขอบคุณเซลล์ MG ที่ช่วยให้ข้อมูลและทดลองขับครับ :)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: ทดลองขับ MG ZS มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 17:59:51 »
ลืมเรื่องการเก็บเสียง ทำได้ดีกว่า CX-5 เยอะอยู่ครับ เบาหูจากเสียงยางมาก CX-5 วิ่ง 60 เท่ากันเสียงยางดังมากกกกก แต่ ZS ก็ไม่ได้เงียบมากนะครับแต่เงียบกว่า CX-5 เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 18:20:52 »
เครื่องตัวนี้น่าจะเซ็ตโบฯ ได้อยู่ไหวมั้ยครับ โบตุ๊ดติ๋วอะไรแบบนี้เพิ่มความกระฉับกระเฉง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 18:56:34 »
น่าจะไปลองมั่งละ.  น่าสนใจแหะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 19:00:30 »
อ่านดูแล้วก็พอสมราคา

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 19:59:49 »

ผมก็เห็นด้วยตามนั้นเลยครับ แต่ทำไมผมรู้สึกว่าแป้นเบรกคันที่ผมขับมันหนักแต่มันไม่ค่อยเบรก ต้องกดลึกๆหน่อยอะ
ชอบฟีลช่วงล่างมัน มันสมดุลดี เกาะถนนดีอยู่ แต่ไม่แข็งกระด้าง สาดโค้งได้ดีพอสมควร แต่คันเร่งนี่เหมือนเหยียบอากาศไปหน่อย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 20:10:18 »
มีชุด KIt โบ 50000 แยกขายนี่มีหวั่นไหว

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 20:59:59 »
ขอค้านเรื่องเบาะนะ นั่งไม่สบายเลย ปีกเบาะบีบเข้ามามมากไป ที่พักแขนซ้ายไม่มีทั้งที่ได้ใช้มากกว่าหลังคากระจก

รวมๆก็สมราคา

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:09:35 »
ขาลุย เขาไม่สนเรื่องประกันเครื่องยนต์ อยู่ละ
จับมาเซตโบ ได้ powertrain จบครบ องค์ประกอบ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 00:50:52 »
ผมว่าความอืดไม่ได้มาจากเครื่อง แต่น่าจะเป็นเพราะเกียร์ที่ทดแค่ 4 speed ทำให้มันทดแรงจากเครื่องได้ไม่ดีพอ เอาไปเซตโบฯอาจจะไม่ได้ผลดีอย่างที่คิดไว้ก็ได้ครับ
แต่พอเข้าใจ MG ว่าเอา combine เกียร์กับเครื่องนี้มาเพราะปัญหามันน่าจะน้อยสุดล่ะ...

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:39:14 »
ชอบช่วงล่าง การเกาะถนน ภายในกว้างขวางดี เรื่องการขับขี่ก็เป็นตามที่ท่านอื่นๆ นั่นแหละครับ
ช่วงออกตัวถือว่าใช้ได้แต่ช่วงระยะ 80-100 เวลากดคันเร่งแล้วเหมือนรถไม่ค่อยจะมีแรงนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 09:44:14 »
ผมว่าความอืดไม่ได้มาจากเครื่อง แต่น่าจะเป็นเพราะเกียร์ที่ทดแค่ 4 speed ทำให้มันทดแรงจากเครื่องได้ไม่ดีพอ

ตัวหนัก 1.3 ตัน ใส่เครื่องพันห้า แรงบิดอยู่ 15 กก.ม คงจูนเต็มเท่าที่กฏหมายกำหนดแล้ว
ต่อให้เป็น CVT ก็อืดพอๆกัน เครื่องมันได้แค่นี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 11:07:58 »
ผมว่าความอืดไม่ได้มาจากเครื่อง แต่น่าจะเป็นเพราะเกียร์ที่ทดแค่ 4 speed ทำให้มันทดแรงจากเครื่องได้ไม่ดีพอ

ตัวหนัก 1.3 ตัน ใส่เครื่องพันห้า แรงบิดอยู่ 15 กก.ม คงจูนเต็มเท่าที่กฏหมายกำหนดแล้ว
ต่อให้เป็น CVT ก็อืดพอๆกัน เครื่องมันได้แค่นี้จริงๆครับ

ต้องโทษทั้งเครื่องและเกียร์สินะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 12:21:13 »

ต้องโทษทั้งเครื่องและเกียร์สินะครับ

ใช่ครับ
อารมณ์เหมือน Eco SUV ให้ของมาเต็มพิกัด แต่เครื่องพันห้านะ  ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 14:06:25 »
ลืมไปอีกอย่างคือประตูหลังปิดยากมากกกก ใช้แรงเหวี่ยงแบบเท่ากับรถทั่วๆ ไปมันปิดไม่เข้าครับ ต้องใช้แรงกระแทกประตูเข้าไปครับ ถึงจะปิดสนิทเป็นอะไรที่น่ารำคาญกับประตูหลังมากครับ เป็นทั้งรถเทสไดรฟ์ละก็รถโชว์

ส่วนเบาะผมนั่งแล้วสบายดี น่าจะเพราะขับไม่นานและเป็นคนตัวเล็กด้วยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:11:12 »
ลืมไปอีกอย่างคือประตูหลังปิดยากมากกกก ใช้แรงเหวี่ยงแบบเท่ากับรถทั่วๆ ไปมันปิดไม่เข้าครับ ต้องใช้แรงกระแทกประตูเข้าไปครับ ถึงจะปิดสนิทเป็นอะไรที่น่ารำคาญกับประตูหลังมากครับ เป็นทั้งรถเทสไดรฟ์ละก็รถโชว์

ส่วนเบาะผมนั่งแล้วสบายดี น่าจะเพราะขับไม่นานและเป็นคนตัวเล็กด้วยครับ

ปิดให้เคยชิน  ยิ่งต้องปิดแรง ยิ่งเก็บเสียงดี   แต่ขอบยางไปเร็ว...

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:42:17 »
รุ่นนี้โดยรวมโอเคเลยนะครับ ค่อนข้างคุ้มค่ากับราคาค่าตัว แต่มาตกม้าตายตรงวัสดุภายในอย่างที่ จขกท ว่าจริงๆครับ

ผมไปลองนั่งเล่นในงานมอเตอร์โชว์มา แค่จะปรับเบาะ ตัวมือจับที่เป็นพลาสติกหลุดติดมือมาเลย  :-X
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 17:43:25 »
ยังไม่เคยเจอตัวจริงเลย