ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อ กว้าง9 +37 กับ ล้อ กว้าง8.5 +37 มันยื่นออกมาจากดุมล้อเท่ากันไหมครับ?  (อ่าน 8906 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
ตอนนี้ผมเข้าใจว่า
กว้าง8.5 +37
จะยื่นออกมา'น้อยกว่า'
ผมเข้าใจผิดรึเปล่าครับ

รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
 ถ้าเทียบกับตัวแรกก็ถูกแล้ว ยื่นน้อยกว่า เพราะกว้างน้อยกว่า
 ระยะ ยื่นของล้อเท่ากัน

ออฟไลน์ rega

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าใส่ล้อเดียวกันมันยื่นออกมาไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ  แต่ถ้าใส่หน้าหลังแบบนี้ไม่แน่ครับต้องไปดูที่รถประกอบด้วย

ออฟไลน์ Turin

ถูกครับ ตัวล้อยื่นออกมาน้อยกว่า 1/4 นิ้ว .. แต่ๆ ถ้าใช้ยางหน้ากว้างกว่าล้อ สุดท้ายแล้วตัวหย้ายางจะยื่นออกมาเท่าเดิมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ตามคุณ turin...

วัดแม็ก  ถูกตามที่คุณเข้าใจ   แต่..  ถ้าใส่ยางเบอร์เดียวกัน วัดตำแหน่งแตะพื้นทั้งสองขนาด แตะพื้นทับซ้อนกันพอดี.

ถูกครับ ตัวล้อยื่นออกมาน้อยกว่า 1/4 นิ้ว .. แต่ๆ ถ้าใช้ยางหน้ากว้างกว่าล้อ สุดท้ายแล้วตัวหย้ายางจะยื่นออกมาเท่าเดิมครับ

จากในภาพครับ17 กว้าง 9 +37 ยาง 215/45/17

แแต่ไปเจอล้อ18 กว้าง 8.5 +37 แต่ต้องใส่ 225/40/18

ในรูป ถ้ากดด้านหลังลงมามันจะไม่เบียด เพราะแก้มยาง(215)มันดึงหลบอยู่ ถ้าใส่ 225/45/17 ติดแน่นอน

แล้วเจอล้อ ชุดหลังแต่ขอบ 18 กว้าง 8.5(ซึ่งถ้าใส่ 225 มันก็จะตั้งขึ้นนิดนึง) เลยสงสัยว่า ออฟ +37 เท่ากัน มันจะยื่นเท่ากันจนทำให้ผมใส่ 225 ไม่ได้รึเปล่าอะครับ    :-\

ออฟไลน์ Turin

ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ติดตรงไหนนะครับ ถ้าติดแถวๆด้านล่างๆ ตรง rim guard ใส่ล้อหน้าแคบลงอาจจะรอด .. แต่ถ้าติดตรงบนๆแถวๆหน้ายาง ล้อหน้าแคบไม่ช่วยละครับ

ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ติดตรงไหนนะครับ ถ้าติดแถวๆด้านล่างๆ ตรง rim guard ใส่ล้อหน้าแคบลงอาจจะรอด .. แต่ถ้าติดตรงบนๆแถวๆหน้ายาง ล้อหน้าแคบไม่ช่วยละครับ

ใจผมมันลอยไปล้อชุดใหม่แล้ว ไม่อยากเสียเงินแล้วขับไปเบียดไป มันจะยิ่งเซ็ง
ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ kwunau

• Jr. Member
  • **
www.willtheyfit.com

ถ้าจะให้ยื่นออกน่าจะต้องลดออฟเซตเหลือแค่+30

คุณ kwunau เวปนี้ช่วยได้เยอะเยครับ

ประเด็นคือผมเจอล้อลายถูกใจที่ราคาไม่แพง แต่ขอบ18 8.5 และ +37 ครับ
มันต้องใช้ยาง 225/4018

เลยกลัวติดที่ล้อหลังครับ
ประกอบกับผมเข้าใจว่า การที่ล้อกว้าง'น้อยกว่า' จะยื่น(ออกมานอกตัวรถ)น้อยกว่า 'ที่ออฟเซทเดียวกัน'
เลยเช็คความเข้าใจตัวเองนิดนึง

ขอบคุณนะครับ ใช้เวปแล้วเห็นภาพเลยครับ
ประมาณภาพนี้ครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2017, 11:21:49 โดย earrt »