ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลเกี่ยบกับไฟหรี่(หน้ารถ)หน่อยครับ ใครมีความรู้เรื่องไฟฟ้าแนะนำทีครับ  (อ่าน 6194 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
พอดี ซื้อหลอดไฟหรี่มาใหม่  กว่าจะเลือกสีที่เข้ากับไฟหน้า LED ได้ หายากมาก

ลองซื้อมาเทส เทียบสีกันลอกผิดลองถูก เสียทิ้งไปหลายหลอดเลย จนมาได้ หลอดไฟหรี่ โทนสีเดียวกัน

ตัวนี้ เป็นหลอด  CREE Chip White 4-SMD 20W With Lens Canbus No Error Bulbs DRL Car Interior Wide Reverse Source Light For BMW Audi

แต่ผม ใช้ City 2016 แต่ขั้ว T10 ใส่ด้วยกันได้  ปกติเวลาซื้อ หลอดไฟหรี่ไม่เคย มีกล่องไฟ แบบนี้ พ่วงมา

แต่รอบนี้ มีกล่องอะไรไม่รู้ติดมาด้วย  แต่ผมลองใช้แบบ ไม่ใช่ผ่านกล่อง ก็ใช้ได้ปกติครับ แสงสว่างสะใจเลยทีเดียว

แต่ มันจะร้อนๆหน่อยๆ ร้อนกว่าหลอดไฟหรีปกติ มากก

1 .อยากถาม ว่าถ้าใส่หลอดไฟตัวนี้กับ city  ใช้ๆไปจะมีผลอะไรกับระบบไฟไหม ?

2 .กล่องที่แถมมานี่ มันคือกล่ออะไรทำไมไฟหรี่ต้องใส่ ครับมันจำเป็นต้องใส่ด้วยไหม ?

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2XT10 194 W5W CREE Chip White 4-SMD 20W With Lens Canbus No Error Bulbs DRL Car Interior Wide Reverse Source Light For BMW Audi

Features:
LED: CREE Chip
Led Power:5W/1pc Led
Led Quantity:20W 4pcs
Voltage:DC9-28V
Color:White color
Usage: Back-Up Light,Brake Light,Fog light,Turn Signal Light etc.

Note
If you are using these LED light bulbs to replace the Turn Signal blinker light, Tail brake Stop light, Parking / Daytime Running Light DRL or Backup Reverse light; depending on your vehicle electric circuit, you may need to add a pair of load resistors to prevent hyper/error flashing or malfunction problem.

**Please check Socket of your old lamp before purchasing**
**This Bulb is not for headlight or high beam light!

Package Includes
2 Pcs xT10 LED LAMP
2Pcs x T10 Decoder

***We recommend professional installation.

ออนไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไม่ค่อยแน่ใจ  แต่คิดว่าเป็นบัลลาสต์  ปรับกระแสให้เรียบ  ครับ

ไม่ค่อยแน่ใจ  แต่คิดว่าเป็นบัลลาสต์  ปรับกระแสให้เรียบ  ครับ

แบบนี้ต้องใส่ไหมครับ เพราะขั้วมันถ้าจะใส่ Honda City นี่ ต้องตัดต่อสายอย่างเดียวอ่ะครับ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Underseven

ใส่เพื่อป้องกันไฟกระพริบครับ ปกติรถจะมีวงจรตรวจจับการใช้หลอดไม่ตรงรุ่น หรือความผิดปกติของแรงดันไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าของหลอด ถ้าไม่ใส่อาจมีอาการกระพริบได้ แล้วแต่รุ่นรถด้วยครับ

จากที่ลองหาข้อมูลดู เจอนี่ครับ
https://www.vehicode.com/blog/what-s-warning-canceller-capacitor-and-why-some-cars-needs-it.html

ขอบคุณมากเลยครับ

ภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยแข็งแรงใช้ Google แปลเอา ยังมีงงๆอยู่นิดหน่อย  ::)

ใส่เพื่อป้องกันไฟกระพริบครับ ปกติรถจะมีวงจรตรวจจับการใช้หลอดไม่ตรงรุ่น หรือความผิดปกติของแรงดันไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าของหลอด ถ้าไม่ใส่อาจมีอาการกระพริบได้ แล้วแต่รุ่นรถด้วยครับ

แบบนี้ก็แสดงว่า จำเป็นต้องใส่ใช่ไหมครับ เริ่มกลัว 555555

เริ่มอยากแปลงสายไฟใส่เจ้ากล่องนี่เข้าไปละ  ::)

ออฟไลน์ BoringZee

กล่องที่เขาให้มาไว้ใส่เพื่อแก้ไขปัญหา กับรถที่มีการเช็คหลอดไฟครับ คือกล่องแก้เรื่อง can-bus ครับ ผมไม่แน่ใจว่า city มีแจ้งเรื่องไฟขาดหรือเปล่าถ้าไม่มีก็ไม่ต้องใส่ครับ เพราะว่าเวลารถเช็คไฟผ่าน can-bus จะดูว่ากระแสไฟวิ่งตามปรกติหรือไม่ ถ้าไม่ปรกติจะแจ้งผ่านหน้าจอตัวรถให้ตรวสอบครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผม City 2014 ใส่ของ Philip ครับ ไม่มีกล่องพ่วง สีดูตามอุณหภูมิแสง
ของผมจะออกขาวไปนิด เพราะส่วางกว่าแบบปรกติ

ออฟไลน์ Stp

for BMW/Audi กล่องนั้นน่าจะเป็นกล่องหลอกสำหรับรถยุโรป คือมันเป็นตัวปรับให้โหลดจ่ายเท่าหลอดไส้เดิมๆ ไม่งั้นตัวระบบของรถจะนึกว่าไฟขาด (โชว์เตือนที่หน้าปัด) เนื่องจาก LED กินไฟน้อยกว่ามาก

ถ้าใส่กับรถเราแล้วไม่มีอะไรเตือนแปลกๆ จะไม่ใส่ก็ได้ แต่จะใส่ไว้ด้วยปกติที่เคยใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ อันนี้คงแล้วแต่รุ่นรถ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

กล่องที่เขาให้มาไว้ใส่เพื่อแก้ไขปัญหา กับรถที่มีการเช็คหลอดไฟครับ คือกล่องแก้เรื่อง can-bus ครับ ผมไม่แน่ใจว่า city มีแจ้งเรื่องไฟขาดหรือเปล่าถ้าไม่มีก็ไม่ต้องใส่ครับ เพราะว่าเวลารถเช็คไฟผ่าน can-bus จะดูว่ากระแสไฟวิ่งตามปรกติหรือไม่ ถ้าไม่ปรกติจะแจ้งผ่านหน้าจอตัวรถให้ตรวสอบครับ

โอ้วชัดเจน ครับคำตอบนี้ City น่าจะไม่มีอะไรแบบ นั้นตอนนี้ลองใส่อยู่ครับ ปกติดี แต่หลอดร้อนมากๆ  ::)

ผม City 2014 ใส่ของ Philip ครับ ไม่มีกล่องพ่วง สีดูตามอุณหภูมิแสง
ของผมจะออกขาวไปนิด เพราะส่วางกว่าแบบปรกติ

เคยใช้อยู่เหมือนกันครับไฟหรี่ Philip เทียบสีแล้ว แสงไม่เหมือนกันเลย ตอนนี้ใช้ LED XHP-50 + LED ไฟหรี่ 20W ตัวนี้ แสงสีเดียวกันเลยครับ แต่ร้อนจี๋เลยโคมจะละลายไหมก็ไม่รู้ กลัว  แถมมีกล่องไรติดมาด้วยก็ไม่รู้ ยิ่งกล้าๆกลัวๆเข้าไปใหญ่ 55555555555

for BMW/Audi กล่องนั้นน่าจะเป็นกล่องหลอกสำหรับรถยุโรป คือมันเป็นตัวปรับให้โหลดจ่ายเท่าหลอดไส้เดิมๆ ไม่งั้นตัวระบบของรถจะนึกว่าไฟขาด (โชว์เตือนที่หน้าปัด) เนื่องจาก LED กินไฟน้อยกว่ามาก

ถ้าใส่กับรถเราแล้วไม่มีอะไรเตือนแปลกๆ จะไม่ใส่ก็ได้ แต่จะใส่ไว้ด้วยปกติที่เคยใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ อันนี้คงแล้วแต่รุ่นรถ

+ 10 คำตอบนี้ เลยฮะ กระจ่างงง   พูดง่ายๆกล่องหลอก ระบบไฟรถนี่เอง