ผู้เขียน หัวข้อ: D max Z vs D max Z DVD  (อ่าน 4900 ครั้ง)

ออฟไลน์ grafy

• Jr. Member
  • **
D max Z vs D max Z DVD
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 21:55:42 »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

พ่อตาผมอยากได้กะบะ 4 ประตู และท่านก็เล็งไปที่ ISUSU D-MAX ซึ่งรุ่นที่ท่านเล็งไว้คือ Z กับ Z DVD สิ่งที่ต่างกันของสองรุ่นนี้คือ ตัว Z เป็นเครื่องเสียงธรรมดาไม่มีหน้าจอ และไม่มีกล้องมองหลัง ส่วนตัว Z DVD ได้เครื่องเสียง Panasonic บวกหน้าจอ และมีกล้องถอยหลัง และราคาของสองรุ่นนี้ต่างกันอยู่ 20,000 บาท กระผมอยากสอบถามสมาชิกและผู้ใช้ D-MAX

1) เครื่องเสียงพานาโซนิค หน้าจอสัมผัสท และกล้องถอยหลังที่ติดรถมาในรุ่น Z DVD คุณภาพเป็นอย่างไรครับ

2) ถ้าเลือกรุ่น Z แล้วนำเงินส่วนต่าง 20000 ไปติดตั้งเครื่องเสียง หน้าจอ และกล้องถอยหลังเอง จะได้สินค้าที่ดีกว่าและคุ้มกว่าตัว Z DVD ไหมครับ

3) ถ้าเลือกที่จะติดตั้งเอง จะส่งผลต่อการรับประกันตัวรถไหมครับ

ขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ JPT03

• Newbie
  • *
Re: D max Z vs D max Z DVD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 22:05:16 »
1) เครื่องเสียงพานาโซนิค หน้าจอสัมผัสท และกล้องถอยหลังที่ติดรถมาในรุ่น Z DVD คุณภาพเป็นอย่างไรครับ
ตอบ คุณภาพก็พอใช้ได้ครับ กลางๆน่าจะใช้งานได้นาน ส่วนตัวผมเองใช้จอเดิมผลิตโดย clarion(รถปี14)ใช้มา 3Yละครับยังดีอยู่ คิดว่าของพานาก็น่าจะทนเช่นกัน กล้องมองหลังก็ชัดเจนดีครับ เคยขับตัว 1.9อยู่บ่อยๆครับ

2) ถ้าเลือกรุ่น Z แล้วนำเงินส่วนต่าง 20000 ไปติดตั้งเครื่องเสียง หน้าจอ และกล้องถอยหลังเอง จะได้สินค้าที่ดีกว่าและคุ้มกว่าตัว Z DVD ไหมครับ
ตอบ ได้ของดีกว่าแน่นอนครับ มีให้เลือกทั้ง JVC SONY KENWOOD PIONEER ALPINE

3) ถ้าเลือกที่จะติดตั้งเอง จะส่งผลต่อการรับประกันตัวรถไหมครับ
ตอบ ก็จะหมดประกันในส่วนนั้นๆไปครับ เปลี่ยนเครื่องเสียงก็หมดประกันเครื่องเสียงครับ หาร้านที่ฝีมือดีๆก็ละกันครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 23:10:17 »
ถ้าซื้อเงินผ่อน มันจะผ่อนต่างกันแค่หลักร้อยอ่ะครับ
ผมเลือก  Z DVD ดีกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 06:43:51 »
ตอบ คุณภาพก็พอใช้ได้ครับ กลางๆน่าจะใช้งานได้นาน ส่วนตัวผมเองใช้จอเดิมผลิตโดย clarion(รถปี14)ใช้มา 3Yละครับยังดีอยู่ คิดว่าของพานาก็น่าจะทนเช่นกัน กล้องมองหลังก็ชัดเจนดีครับ เคยขับตัว 1.9อยู่บ่อยๆครับ

ตอบ ได้ของดีกว่าแน่นอนครับ มีให้เลือกทั้ง JVC SONY KENWOOD PIONEER ALPINE

ตอบ ก็จะหมดประกันในส่วนนั้นๆไปครับ เปลี่ยนเครื่องเสียงก็หมดประกันเครื่องเสียงครับ หาร้านที่ฝีมือดีๆก็ละกันครับ

ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 06:48:38 »
ถ้าซื้อเงินผ่อน มันจะผ่อนต่างกันแค่หลักร้อยอ่ะครับ
ผมเลือก  Z DVD ดีกว่า..

สาเหตุที่ผมลังเลเพราะตัว Z DVD ไม่สามารถใช้ Navigator ต้องไปติดตั้งเพิ่มเติม แต่ถ้าเลือกตัว Z แล้วนำเงินส่วนต่างไปติดตั้งเองแล้วได้ navigator และได้คุณภาพเครื่องที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 07:32:27 »
ถ้ามีงบ อาจจะต้องเพิ่มเกิน 2หมื่น เลือกรุ่น Z แล้วลงเครื่องเสียงใหม่

แต่ถ้างบจำกัด เลือก Z DVD จบคราวเดียว ผ่อนต่างกันไม่กี่บาท Navi ดูในมือถือเอาก็ได้

ส่วนตัวใช้ ZP ปี 2012 เครื่องเสียง Kenwood ก็ยังใช้ได้ดีมาจนถึงทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 08:17:42 »
navi  ไปซื้อ garmin มาติดดีกว่าครับ ระบบดีกว่า เลือกตำแหน่งติดได้ด้วย.

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:59:59 »
เอา Z ธรรมดา ส่วนต่างถ้าอยากได้จอ DVD แนะนำไปติดเครื่องเสียงที่รองรับ Andriod Auto, Apple Carplay ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 12:26:03 »
ตอนปี2012 ผมซื้อ z dvd มาครับตอนหลังก็ไปเปลื่ยนเป็นpioneer มาครับ555
ถ้าเป็นผมตอนนี้ออก z ธรรมดาแล้วเบิกกล้องหลังศูนย์ ใส่pioneer ลำโพงคู่หน้า1คู่ น่าจะดีกว่านะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 19:25:43 »
ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 13:42:36 »
ข้อ2คุ้มกว่าครับ แต่ถ้าผ่อนผมว่าซื้อรุ่นDVDจบตั้งแต่โรงงานดีกว่า ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันแล้ว

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 18:09:38 »
ผมใช้รุ่น S ครับ เปลี่ยนจอ + กล้อง ไม่ถึง 8 พันครับ ใส่ Y-Socket เรียบร้อยไม่ตัดต่อสายไฟ
ถ้าเอาคุ้มนะ ออก Z ธรรมดามาติดเพิ่มเองครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2017, 15:32:36 โดย Tapanan »