ผู้เขียน หัวข้อ: วันที่ปลอมหรือเขาเปลี่ยนวิธีนับวันผลิตยางกันแล้วครับ? ยางจากอนาคต?  (อ่าน 8870 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตามรูปครับปี18

มีคนถ่ายมาให้ดู ผมก็เพิ่งเคยเจอยางมาจากอนาคต

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ยี่ห้ออะไรครับจะได้เลี่ยง ถ้าเป็นภาพจากโรงงานผลิตพอรับได้เพราะอีกไม่กี่วัน เเต่ถ้าอยุ่ที่ร้านยางเเล้วมันน่าจะผลิตมาเกิน 2เดือนเเล้ว

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
ถ้าถ่ายจากโรงงานผลิต มันอาจจะเป็นล็อตสุดท้ายทีผลิตก่อนหยุดปีใหม่ ซึ่งเป็นล็อตที่จะถูกส่งให้ลูกค้าหลังปีใหม่

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าถ่ายจากโรงงานผลิต มันอาจจะเป็นล็อตสุดท้ายทีผลิตก่อนหยุดปีใหม่ ซึ่งเป็นล็อตที่จะถูกส่งให้ลูกค้าหลังปีใหม่

+1 เห็นด้วยครับ ผมก็มองแบบนี้เหมือนกัน

เพราะสัปดาห์สุดท้ายของปี 17 อีกสองวันก็จะหมดแล้ว (5217) และโรงงานหยุดช่วงปีใหม่ บางแห่งหยุดตั้งแต่วันศุกร์ก็มี ก็ทำสต็อคยางรอไว้เลย
พอเริ่มงาน ปี 18 ก็พร้อมส่งมอบได้ทันที จึงไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ยี่ห้อสะพานหินผมเคยเจอตอนออกรถ ได้ยางสัปดาห์ออกรถพอดี ใหม่มาก  ;D
มันเกิดมาพร้อมรถกันเลยทีเดียว(?)

ทำให้หลังจากนั้นผมไปเปลี่ยนยางนี่มีเคืองตลอด เพราะหลายๆร้านเก็บมาหลายเดือนทั้งนั้น  :P
แรกๆผมรับไม่ได้เลย จนร้านหาของเดือนก่อนเปลี่ยนมาให้ได้ .. เดี๋ยวนี้ปลงหละครับ

อย่างขนมปังตามร้านสะดวกซื้อ ถ้าไม่เพราะพนักงานทำหลุดออกมา
ก็คงไม่มีปัญหาขนมปังอนาคตเหมือนกัน

น่าจะเป็นระบบ backdoor ของการจัดการ
เลขใกล้เคียงแบบนี้ กับของที่ไม่ใช่ของกิน ผมพอจะรับได้ครัช  :)
ถ้ามันปั๊มมาปลายเดือน หรือเดือนถัดไปอีกของอนาคตนี่คงคิดหนัก  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ focus2012

น่ากลัวแหะ สมัยนี้ ผู้บริโภคลำบาก

ออฟไลน์ Auto

ผมก็อยู่ในระบบการผลิตของอุตสาหกรรมนะ     จะบอกว่าเรื่องแบบนี้มันไม่ควรเกิดขึ้นถ้าออกจากโรงงานผลิตจริงเขาจะปั๊มวันที่ให้ตรงกับความจริง     เพราะมันหมายถึงการสอบย้อนกลับไปในวันผิตให้ตรงกัน  เวลาสินค้ามีปัญหา      เรื่องวันที่ผิด หรือเจตนาทำให้วันที่ผิดไป  ผมไม่เคยได้ยินมาก่อน

ออฟไลน์ Sit: )

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมชอบยางค้าสต๊อก 1ปี ลดราคาครับ

ไม่มีผลต่อการใช้งาน

ออฟไลน์ kleang1

• Jr. Member
  • **
   ผมก็อยู่ในระบบการผลิตของอุตสาหกรรมนะ     จะบอกว่าเรื่องแบบนี้มันไม่ควรเกิดขึ้นถ้าออกจากโรงงานผลิตจริงเขาจะปั๊มวันที่ให้ตรงกับความจริง     เพราะมันหมายถึงการสอบย้อนกลับไปในวันผิตให้ตรงกัน  เวลาสินค้ามีปัญหา      เรื่องวันที่ผิด หรือเจตนาทำให้วันที่ผิดไป  ผมไม่เคยได้ยินมาก่อน
ตามนี้..คับ..เคยอยู่ QC ของ บ.รถแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ scotch_fillet

ออฟไลน์ dt9

มันไม่ควรจะทำเตรียมไว้นะครับ ปีใหม่หยุดก็หยุดไป  เริ่มทำงานตอนไหนก็ใช้เลขสัปดาห์ตอนนั้นเลย
อีกอย่างมันเป็นสัปดาห์ที่ผลิตไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่เลขสัปดาห์ที่ส่งมอบ

ออฟไลน์ mick

ยี่ห้อไหนครับ จริงๆน่าจะผิดกฎหมายนะครับ เหมือนเซ็นบิลล่วงหน้า

ออฟไลน์ ps000000

ได้รู้กันเลยว่า ปั๊มล่วงหน้า !!!

ออฟไลน์ Yangyang

ปกติในอุตสาหกรรมจะระบุวันผลิตตรงกับวันที่ผลิตจริง เคสนี้ถ้ามีลูกค้ามา audit น่าจะมีปัญหาเรื่อง traceability ถ้าไม่มีเหตุผลอันควรไปตอบลูกค้า

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
ถ้าดูนูนๆผิดปกติ อาจจะมีการปั้มปียางเองทีหลังได้

ออฟไลน์ bingoman

ปกติเลขที่จะปั๊มบนยาง ต้องเป็นเลขสัปดาห์การผลิตสิครับ ไม่ใช่สัปดาห์ที่ส่งออกจากโรงงาน

อันนี้ถือว่าไม่จริงใจ

ยางยี่ห้ออะไรเหรอครับ  บอกเถิดดด

ออฟไลน์ SM.

ปกติเลขที่จะปั๊มบนยาง ต้องเป็นเลขสัปดาห์การผลิตสิครับ ไม่ใช่สัปดาห์ที่ส่งออกจากโรงงาน

ยางยี่ห้ออะไรเหรอครับ  บอกเถิดดด

jaesz

• บุคคลทั่วไป

สรุป
เป็นที่ร้านทำขึ้นมาครับ ร้านยางในกทม ร้านนี้มีทุกยี่ห้อครับ เขาจะเน้นคุยหน้าร้่านว่ายางใหม่สดๆ

ยางรถยนต์ถึงจะCured ในกระบวนการผลิต เอาเข้าจริงๆ จะให้fully cured ต้องทิ้งไว้3เดือน อันนี้ถามนักเคมีดูครับ ที่บอกว่าใช้แรงดัน หรือไอน้ำ หรือ ไนโตรเจน มันก็ไม่สนิท ยังไม่เซ็ทตัวเต็มที่ เอายางใหม่ๆมาใช้ทันทีก็มีโอกาศผิดรูปไป ถ่วงไปวันนี้อีกสามเดือนมันก็จะเพี้ยนนิดๆ