ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ เปรียบเทียบผ้าเบรค Rokbul สีชมพู , akebono , nexzter mu spec ครับ :D  (อ่าน 20565 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
กะว่าจะเปลี่ยน ผ้าเบรคหน้า อย่างเดียวก่อนครับ

...honda jazz GE เดิมๆทั้งคัน
ใช้มา เจ็ดหมื่นกว่าโล ( พยายามเอียงล้อส่องผ้าเบรค แต่มองไม่เห็นจริงๆ ว่าเหลือเท่าไหร่ คิดว่าไม่เยอะแล้วครับ เพราะใช้เบรคระห่ำมาก )
ล่าสุดเพิ่งไปภูทับเบิก ยังคิดว่าโชคดีที่รอดมาได้  :-* :-* :-*

... เบรคเดิมติดรถนุ่มนวลดี
แต่ถ้าขับร็ว ( เร็วนิดเดียว ) หรือขับในเมืองที่มีช่วงเร่งแล้วต้องเบรค ต้องเบรคย้ำๆ เบรคแช่แล้วเบรคไม่อยุ่เลยครับ   :'( :'( :'(

... อยากให้ผ้าเบรคใหม่ เบรคนุ่มนวลหน้าไม่ทิ่ม  เพราะต้องพาที่บ้านไปทานข้าวสัปดาห์ละ 1 - 2 ครั้ง ไม่อยากให้มีเสียงจี๊ดๆเวลาเบรคด้วยครับ
ส่วนใหญ่ขับคนเดียว มุดแหลกตามประสาวัยรุ่น งบประมาณไม่เกิน 1,500 ฿ บวกลบนิดหน่อย
จริงๆอยากได้ nexster prospec แต่ราคา 2,500 ฿ แน่ะครับ เงินงบไปหน่อย   :) :) :)

เท่าที่สืบมาคร่าว ๆ
ราคาผ้าเบรคหน้า ; Rokbul สีชมพู 950 ฿ ,akebono 1,400 ฿ , nexzter mu spec 1,500 ฿

ปล ถ้ามีผ้าเบรคยี่ห้ออื่น ที่คอนเซปประมาณนี้ ราคาประมาณนี้ พี่ๆจะแนะนำเพิ่มเติมก็ได้นะครับ

ขอบคุณคร้าบบบ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ใช้รถรุ่นเดียวกันครับ
เพิ่งเปลี่ยนเป็น nexzter mu spec  ทั้งหน้า-หลังนะ เปลี่ยนที่ 93,000 กิโลเมตร
เบรคได้มั่นใจกว่าเดิมพอสมควร หัวไม่ทิ่มครับ  มาเร็วๆ ก็กดลึกหน่อยแต่เบรคอยู่ครับ  ของเดิมนี่ไหลมาก หวุดหวิดมาหลายครั้ง
ความเร็วที่ใช้ประจำ 80-120 ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ชมพุไม่เคยใช้นะครับ แต่เขียวดำของร็อกบุลนีากินจายเก่งพอๆกันกับตัวอื่นๆที่ว่ามาทั้งหมด

เบรคก็งั้นๆ เสียงดังง่ายอีก

เหยียบซ้ำแล้วเฟดถ้ามาแรงๆ

เหมาะกับเบรคจึกเดียวแล้วรอจนเย็น

อ่อ ลองกับรถ civic fd หลายปีก่อนครับ ปัจจุบันเข็ดแล้วไม่หันไปคบพวกนี้เลย ใช้oem ดีกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ตามที่ว่ามา mu spec โอเคสุดละ ทั้งในด้านความนุ่ม เบรคติดเท้า ไม่เฟดง่ายเกินไป 

เพิ่มเติม
- เวลาเบรคจะหยุด หรือ คลายเบรค จะมีเสียง กึ๊ก!! (โทนต่ำ ไม่ใช่จิ๊ดๆ) ตอนผ้าเบรคเย็น ถ้ารับได้จบ
- ฝุ่นพอสมควร ถือว่ากลางๆ ละกัน
- ผ้านเบรคค่อนค้างหมดเร็ว ตอนใช้ mu spec ผ้าเบรคหน้าเปลี่ยนไป 3 ชุด ใช้รถได้ประมาณ 6 หมื่นโล ตก 1 ชุด วิ่งได้ 2 หมื่นโล (ไม่รู้หมดเร็วเกินไปหรือป่าว)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรคหน้าของ mu spec ไม่นาน (บน CRV g2)  แต่พอดีคู่หลังผมหาของไม่ได้เลยใช้ Girling แทน
เท่าที่ผมรู้สึก

มันจะไหลๆหน่อยๆ ถ้ากดเบรคไม่ลึกนะครับ
แต่ถ้าลึกถึงระดับนึง มันจะอยู่เลย ความเร็วลงเร็วมาก แต่หัวไม่ทิ่ม ถือว่าใช้งานในเมืองได้ดี
พอวิ่งทางไกลเร็วๆ บางจังหวะถ้าเบรคแรงๆ ความรู้สึกจะเสียวๆล้อล๊อคนิดนึง (มันจะมีอะไรแบบ กึ๊กๆ ตอนที่ผ้าเบรคจับ อธิบายไม่ค่อยถูก) แต่ก็ไม่ล๊อคซะทีเดียว ถือว่าพอใจครับ

แต่เอาที่รู้สึกชัดเจน คือ มันไหลกว่าที่คาดหวังไว้นิดนึง หรือ ผมเจียรจานเบรคด้วยรึเปล่าไม่รู้
อ้อ ฝุ่นค่อนข้างเยอะขึ้นชัดเจนที่ล้อ แต่เรื่องเสียงนี่ผมใช้แล้วเงียบสนิทเลย

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
ที่ผมใช้ในกระบะก็ในราคาระดับนี้  ไม่เกินสองพัน   ที่ใช้อยู่  เบนดิกซ์  ครับ  เคยใช้ คอมแพค นาโน ก็ใช้ได้ แต่ประทับใจเบนดิกซ์มากกว่า  ขึ้นลง อินทนนท์ - แม่แจ่ม ประจำไม่เฟดครับ   เบรคติดรถถอดออกตั้งแต่เที่ยวแรก 

ออฟไลน์ Tien.W

rockbul เคยใส่ใน Jazz GE ขับแล้ว แทบไม่ต่างจากผ้าเบรคศูนย์ ไหลๆ ลื่นๆ

akkebono ดีขึ้นมานิดนึง (อันนี้ เพื่อนเคยใช้ akke แล้วมาใช้ mu spec ยืนยันว่า mu spec ดีกว่าเยอะ)

mu spec ใน 3 ตัวนี้ เจ้านี่ดีสุดละ อย่าลืมน้ำมันเบรคดีๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ madboy

ake ถ้ามาจากยุ่นโอเคเลยครับ

Mu ก็ได้อยู่ คุ้มราคา แต่หลังๆเจอะหลุดมา 2 ครั้งแล้ว

;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ redsun

เคยใช้ rockbul กล่องเขียวๆ 8 ร้อยกว่าบาทได้
วิ่งเร็วๆหน่อย เบรกในระยะจำกัดๆ เฟดๆลื่นๆ ไม่อยู่ครับ (ตามราคาครับ)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เพิ่งเปลี่ยน Mu Spec และพาไปแม่สายมารอบนึงครับ เบรคดีกว่าเดิมชัดเจน เบรคเดิมๆลื่นไหล เสียวในหลายๆจังหวะ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Mu Spec เบรคดีจนงง เบรคกระชับ ความเร็วลดลงไวขึ้น ระยะเผื่อเบรคเดิมๆที่เคยเบรคแล้วกระชั้นๆ กลายเป็นว่าเราเผื่อระยะเบรคไว้มากเกินไปเลยสำหรับผ้าเบคใหม่ ผมเปลี่ยนมาทั้งผ้าเบรคหน้า-หลังครับ เมื่อก่อนเกิน 120 ก็ไหลแล้ว ตอนนี้ 150-160 ยังคงเบรคได้ดีอยู่ ยังหาจุดไหลๆลื่นๆยังไม่เจอนะครับสำหรับผม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ceberos

ส่วนตัวใช้ mu spec แล้วไหลประจำเหมือนผ้าเบรคมันแปลกๆใช้ถึงประมาณ4หมื่นโลเหมือนเสื่อมไปเฉยๆ

ปัจุจุบันลอง na-p ชมพู เบรคดี - เสียงแล้วแต่ดวงว่ากล่องนั้นดีหรือแย่ - ฝุ่นหนาปกติของเบรคที่ดี - กินจานใช้ได้

pro spec เบรครองลงมาจาก na-p แต่ฝุ่น เสียง การกินจาน ดีกว่าเยอะมาก