ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเกียรื ต้องไขน็อตทร๊อกไหมครับ?  (อ่าน 6172 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
คือวันก่อน ผมไปเปลี่ยนเกียร์มาครับ กับ Nissan March 2012 cvt ก็นั่งดูช่าง ดูขั้นตอนการทำงานของเขา
1. เอารถขึ้นฮอยล์ แล้วช่างก็ถอดน๊อตก้นอ่างแล้วถ่ายนมก.ออกปกติ ออกนิดเดียว ออกมาราวๆ 1.5 ลิตรได้ครับ
2. ถอดเปลี่ยนไส้กรองกระดาษเกียร์ อันนี้น้ำมันจะไหลออกมาเล้กน้อยครับ ผมว่าไม่เกิน 100 cc.
3. ถอดน็อตทร๊อก(ช่างว่าอย่างงั้น) ทีนี้น้ำมันไหลโจ๊กเลยครับ ผมว่าออกมาอีกราวๆ 1-2 ลิตรได้มั้งครับ แต่เห็นน้ำมันมันไหลโจ๊กเลย
4. ใส่กรองกระดาษเกียร์ ปิดน็อตทร๊อก แต่เปิดน็อตก้นอ่างไว้ แล้วเติมน้ำมันเกียร์เข้าไปจนน้ำมันเกียร์ไหลออกจากก้นอ่าง
5. เอารถลงจากฮอลย์ แล้วสตราทเครื่อง ติดรอบเดินเบา (ดึงคันเกียร์มาที่ N + ใส่เบรกมือ) ค่อยๆเติมน้ำมันเกียร์ที่เหลือในกระป๋องจนกระทั้งมีน้ำมันเกียร์ไหลออกจากก้นอ่างอีกรอบนึงครับ (แต่นานมากๆครับกว่านมก.จะไหลล้นก้นอ่างอีกรอบครับ คาดว่าระบบมันดูดนมก.เข้าไปในระบบเกียร์ครับ) ทำแบบนี้เรื่อยๆ จนกระทั้งนมก.หมดกระป๋อง (4 ลิตร) ระหว่างที่ทำช่างเอานมก.ที่ไหลออกมาให้ดูเป็นระยะๆครับ แต่ละระยะที่ช่างเอามาให้ดู มันจะเริ่มใสขึ้นๆ จนเกือบจะใสเท่านมก.ที่เติมลงไปเลยครับ
6. เสร็จแล้ว เอายกขึ้นฮอยลอีกครั้ง ช่างไขน็อตก้นอ่าง เอารถลงจากฮอยล์แล้วขับทดสอบรอบนึงครับ
แบบนี้ช่างบอกว่าเหมือนเป็นการฟรัชชิ่งนมก.ไปกลายๆครับ ไล่น้ำมันเก่า แต่ผมงงว่าเท่าที่ดูจากในคลิปตามยูทูปก็แค่ไขน็อตก้นอ่างเท่านั้นเอง แต่ไขน็อตทร๊อกนี่ผมเพิ่งเคยเห็น (แต่น้ำมันมันไหลออกเยอะจริงๆครับจุดๆนี้) เลยจะมาถามเพื่อนๆสมาชิกในนี้ว่า ช่างทำแบบนี้ถูกไหมครับ จะมีผลเสียอะไรไหมอ่าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: เปลี่ยนน้ำมันเกียรื ต้องไขน็อตทร๊อกไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 09:58:14 »
ก้ถูกแล้วไงครับ  ศูนย์ฮอนด้าทึ่ผมทำถ่ายได้แค่2.5ลิตรต่อครั้งซึ่งก็น่าจะไม่ถ่ายที่ทอร์คหรือไม่มีจุดถ่ายได้  ส่วนbenzผมถ่ายทีละ7ลิตรทำที่เกลี้ยงเลย

ออฟไลน์ tvm

Re: เปลี่ยนน้ำมันเกียรื ต้องไขน็อตทร๊อกไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 12:20:17 »
สรุปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์?
ไม่เชื่อช่างก็ถามเขาเลย ถ้ามันผิดรอถึงตรงนี้คงพังไปแระครับ
ปล. คิดว่าน่าจะทอล์ค ไม่ใช่ทร้อก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 12:39:03 »
สรุปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์?
ไม่เชื่อช่างก็ถามเขาเลย ถ้ามันผิดรอถึงตรงนี้คงพังไปแระครับ
ปล. คิดว่าน่าจะทอล์ค ไม่ใช่ทร้อก

เนื้อหาบอกไปแล้วครับว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ คำถามที่ว่าเชื่อช่างไหมผมว่าไม่ใช่ประเด็นครับ เพราะระหว่างทำก็พูดคุยกับช่างถามไถ่กันดีครับ ได้ความรู้มาเยอะ แต่ประเด็นคือเท่าที่เห็นเปลี่ยนแค่ไขน็อตก้นอ่าง อันนี้ช่างไขน็อตทอร์คด้วย (ขออภัยในเนื้อหากระทู้สะกดผิด) เลยมาถามไถกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2017, 12:41:41 โดย Dubee »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 12:42:01 »
ก้ถูกแล้วไงครับ  ศูนย์ฮอนด้าทึ่ผมทำถ่ายได้แค่2.5ลิตรต่อครั้งซึ่งก็น่าจะไม่ถ่ายที่ทอร์คหรือไม่มีจุดถ่ายได้  ส่วนbenzผมถ่ายทีละ7ลิตรทำที่เกลี้ยงเลย

ครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 21:36:13 »
ไม่รู้ว่าถูกไหมแต่ทำไปแล้วนี้ครับ ก็ดี ถ่ายให้ใสเลย

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 23:41:18 »
ผมว่า ok นะครับได้น้ำมันใส่ดี อันนี้เค้าคิดค่าแรงเท่าไหรครับนี่แบบนี่้

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 13:23:58 »
ผมให้ช่างเปิดอ่างเกียร์เลยครับ
mini ปกติถ่ายได้ราวๆ 3-4 ลิตร
ผมให้เปิดหมดเลย ถ่ายไปได้เกือบ 8 ลิตร ครับ
หลังทำ เกียร์กระชับขับดีกว่าเดิมจนรู้สึกได้เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 08:58:07 »
ยกมือถามเลย เพราะใช้เกียร์ลูกเดียวกัน
อันนี้เปลี่ยนที่ศูนย์ใช่ไหมครับ ทำไมทำละเอียดดีจัง

ของผมแค่น๊อตอ่างอย่างเดียว เหลือ นมก กลับประมาณ ลิตรนึง
ถ่ายที่ 40000 สีดำอย่างกับน้ำมันเครื่อง
ถ่ายที่ 50000 สีคล้ำๆนิดหน่อย
ว่าจะถ่ายอีกทีตอน 60000 วันศุกร์นี้
ผมถ่ายรูปเก็บไว้ตลอด ถ่ายปกติมันออกไม่หมดจริงๆครับ
เดี๋ยวจะลองถามดูว่า suzuki มันเปลี่ยนกรองได้มั่งหรือยังเฮ้อ  ;D

ถ้าได้วิธีแบบนี้ก็แจ่มเลย ไม่ต้องเปลืองตังหลายรอบ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 12:49:42 »
ยกมือถามเลย เพราะใช้เกียร์ลูกเดียวกัน
อันนี้เปลี่ยนที่ศูนย์ใช่ไหมครับ ทำไมทำละเอียดดีจัง

ของผมแค่น๊อตอ่างอย่างเดียว เหลือ นมก กลับประมาณ ลิตรนึง
ถ่ายที่ 40000 สีดำอย่างกับน้ำมันเครื่อง
ถ่ายที่ 50000 สีคล้ำๆนิดหน่อย
ว่าจะถ่ายอีกทีตอน 60000 วันศุกร์นี้
ผมถ่ายรูปเก็บไว้ตลอด ถ่ายปกติมันออกไม่หมดจริงๆครับ
เดี๋ยวจะลองถามดูว่า suzuki มันเปลี่ยนกรองได้มั่งหรือยังเฮ้อ  ;D

ถ้าได้วิธีแบบนี้ก็แจ่มเลย ไม่ต้องเปลืองตังหลายรอบ

เปลี่ยนอู่ครับ เพราะรถมาร์ชผม 5 ปีเศษแล้ว เช็คกับศูนย์แล้วครับรถผมหมดประกันทุกอย่างแล้ว เลยจัดที่อู่ครับ

ผมก็มีสวิฟท์อยู่คันนึง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์แบบที่คุณบอกเลย แค่ไขน็อตก้นอ่างเท่านั้นเองครับ เปลี่ยนมก.กลับบ้านราวๆลิตรนึงครับ
เรื่องไส้กรอง เคยถามกับทางซูฯ แกบอกว่าไม่มีอะไหล่ตัวนี้ 5555+

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 15:30:26 »
ถ่ายแบบนี้ก็ดีเลยครับ เกือบๆจะฟลัชชิ่งได้ละ ปกติช่างไม่ค่อยไขตรงลูกทอร์คเท่าไหร่ มันเสียเวลา