ผู้เขียน หัวข้อ: รถช้าขับชิดขวา ถนน 4 เลน ถ้าแซงซ้ายในโค้ง แล้วรถที่ขับอยู่เลนขวาเบียดเข้ามาเฉี่ยวรถผม ใครผิดครับ?  (อ่าน 5536 ครั้ง)

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ถนน 4 เลน รถช้าขับชิดขวา เลยแซงซ้ายในโค้ง แล้วรถที่ขับอยู่เลนขวาเบียดเข้าเลนผม

ถ้ารถคันนั้นเชี่ยวชนรถผม ใครผิดเหรอครับ

** แค่เกือบเฉยๆ ไม่ได้เฉี่ยวชนนะครับ

ไม่น่าใช่แก๊งที่ทำให้รถเฉี่ยวชน แล้วเรียกค่าเสียหายนะครับ
เพราะรถใหม่มากป้ายแดง

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ตามความเข้าใจของผม คือรถคู่กรณีเบียดเข้ามาเลนเรา ดังนั้นผมคิดว่ารถที่เบียดเข้ามาเป็นฝ่ายผิดครับ
(ยังไม่นับข้อที่ว่าขับรถกีดขวางการจราจร? ที่ว่าเลนขวาสุดสำหรับแซง อะไรทำนองนั้น)

และตามที่บอกเล่าผมคิดว่าฝั่งเราไม่น่าถือเป็นการแซงซ้าย เสมือนเราวิ่งอยู่ในเลนตามปรกตินะครับ
คันที่แช่อยู่เลนขวาเสียอีกควรถือเป็นคันที่วิ่งแซงเรา ถ้าดูตามกฎจราจรอย่างที่อ้างถึงวงเล็บด้านบน?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Alcatraz

ดูที่เส้นแบ่งเลน ใครไม่อยู่ในเลนคนนั้นผิด แต่เข้าใจว่าความสามารถคนทั่วไปถ้าโค้งแคบๆ บังคับให้อยู่เลนตัวเองคงยาก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
คิดว่าดูที่เส้นแบ่งเลน เป็นสำคัญครับ

ส่วนตัว ผมมักพยายามเลี้ยวสลับ เป็นฟันปลา .. โดยเลี่ยงการตีคู่กับอีกคัน  :)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ BigCat

ใครออกนอกเลนตัวเอง แล้วมาชน หรือเบียดผู้อื่น ก็น่าจะเป็นฝ่ายผิดนะครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ bingoman

ขับไม่อยู่ในเลนตัวเอง แล้วเฉี่ยวชนคนอื่น คันนั้นผิดครับ

ออฟไลน์ seeker

ออฟไลน์ Auto

ตอนเกิดเหตุจริง  อาจโดนประมาทร่วม  ไม่คุ้มกันหรอก

ออฟไลน์ bodin

ใจเย็นๆ รอทางตรงค่อยแซง พลาดขึ้นมาถึงตายครับ :-X

ออฟไลน์ ps000000

หลายๆคัน ขับรถแล้วตกโค้ง ชอบตัดมากินวงใน เจอประจำ

ออฟไลน์ toonze

ถ้าความเร็วเราไม่เกินกำหนด แล้วเราอยู่ในเลน เราไม่ผิดครับ แซงซ้ายไม่ผิดเสมอไปครับ   ที่ประมาณร่วมส่วนใหญ่จะได้จบเร็วๆๆเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ final

ใครกินเลน คนนั้นผิดครับ
แต่กรณีแบบนี้มีกล้องจะดีมาก เพราะเบียดแล้วรถไม่ได้หยุดทันที มักจะเจอพวกหน้ามึนหักเข้าเลนตัวเองแล้วไม่รับผิดชอบ

ออฟไลน์ SM.

ใครออกนอกเลนตัวเอง แล้วมาชน หรือเบียดผู้อื่น ก็น่าจะเป็นฝ่ายผิดนะครับ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member

+1 อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;) เคยเจอเหมือนกันครับ เลี้ยวตัดเข้ามาเลย
ผมบีบแตรลั่นๆไว้ก่อนเลย  8)

ออฟไลน์ chanphoto

เพิ่งเจอมา เราแซงซ้ายก่อนเข้าโค้ง พี่แกก็เหมือนลักษณะจะตัดโค้งซะงั้น

บีบแตรสั้นๆไป1ที กลับเข้าเลนเดิมแทบไม่ทัน..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยเจอมนุษย์ป้าหักเข้ามาเลย แต่ผมอยู่เลนขวาสุด