ผู้เขียน หัวข้อ: ยกเลิกจอง CX-5 ไปละครับ ไป Fortuner แทนละกัน  (อ่าน 20731 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: ยกเลิกจอง CX-5 ไปละครับ ไป Fortuner แทนละกัน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 20:41:15 »
พอมีข่าวแบบนี้เกิดขึ้น มันกระทบแน่นอน ขึ้นกับใครจะคิดดังจนออกมาให้เห็น

ปัญหาของแบรนด์หลายๆอย่างที่แต่ละคนรับรู้
ผมว่าหลายๆคนมาฟางเส้นสุดท้ายขาดที่ข่าวนี้นี่หละ

สายสัมพันธ์มันต้องใช้เวลาค่อยๆสร้าง แต่มันเปราะบางเหมือนแก้ว
ถ้าร้าวหรือแตกไปแล้ว ยังไงมันก็ไม่เหมือนเดิมแน่นอน
กฏนี้ใช้กับเกือบทุกสายสัมพันธ์  :o

-------

ทางแก้คือต้องทำให้ทุกอย่างกระจ่างให้เร็วที่สุด
ขณะที่ทุกคนยังอินอยู่ หรือบางคนเบลอๆอยู่
รักษาแผลใจของผู้บริโภคให้เร็วที่สุด
อย่าให้เวลาผ่านจนเป็นแผลเป็น ผมนึกได้เท่านี้หละ  :o :o :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ajh

• Newbie
  • *
Re: ยกเลิกจอง CX-5 ไปละครับ ไป Fortuner แทนละกัน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 21:19:00 »
เราก็ยกเลิก Cx3 ไปค่ะ ไม่ไหว กับการบริการที่เราไม่มั่นใจเลย ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วค่ะ มีปัญหา แต่ด้วยความอยากได้รถ ก็มองข้ามมันไป เพราะเคยใช้ Mazda มา 3 คันแล้ว

แต่สุดท้ายก็ยกเลิก เอาเงินจองคืนค่ะ กับการที่ ศูนย์ โยนปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ กันไปมา ลูกค้าโทรตาม ไม่รับสาย จนบังเอิญไปเจอว่า พนักงานนั่งเล่นเกมส์อยู่ ไม่สนใจรับสาย ทั้ง ๆ ที่เราเดินวนหาแทบตาย

ขนาดยังไม่รับรถ เจอแบบนี้ เลยขยาดมากค่ะ ถ้ารถมีปัญหานี่คง หาตัวไม่เจอ

สรุป ไปซื้อยี่ห้อ ที่สามารถซื้อ Cx3 ได้ 3 คันแทน พนักงานขายดี ไม่งี่เง่า ไม่ง๊องแง๊ง บริการดี ราบรื่นทุกอย่าง

เปลี่ยนจาก CX-3 เป็น Celerio เหรอครับ ดูเป็นการเปลี่ยนแนวรถสุดขั้วเลย

ไปเอา F56 dress up john cooper work แทนค่ะ แต่ก็คนละขั้วอยู่ดี

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 23:44:35 »
อย่าทะเลาะกันเลยครับ ใครใคร่ซื้อ ซื้อ

เงินอยู่ในกระเป๋าเราตราบใดเราไม่ให้ใครไป ก็ยังเป็นของเรา อย่าให้ใครไปง่ายๆขนาดนั้น

ผมคนนึงที่มองcx-5ดีเซล ถามว่าข่าวมีผลมั้ย มีแน่นอน แต่ไม่รีบซื้อ ดูกันยาวๆ

ให้ดูตัวเบนซิน ผมว่าcrvดีกว่า เพราะเครื่องความจุมากกว่าในราคาเท่าๆกัน ไม่มีโบเหมือนกัน

แต่ถ้าดีเซลcrvเครื่องเล็กเกิน สงสารโบ กลัวจะไปเร็ว cx5น่าสนกว่า แต่ก็น่ากังวลกว่าเช่นกัน

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 00:11:04 »
ผมสงสาร mazda จริงๆ โดนเรียกร้องขนาดนั้น 10 ปี 5 แสนโลเกินไปจริง 

แต่คิดดูอีกทีก็ไม่ค่อยน่าสงสาร

มีปัญหาก็ควรชี้แจงไม่ใช่เงียบ รับประกัน 10 ปี 5 แสนโล  ถ้าเฉพาะแค่อาการเป็นเป็นบ่อยๆ ผมว่าก็เหมาะสมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 00:13:03 โดย Sacrifice »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 08:00:28 »
เอาที่เราสบายใจดีที่สุดครับ ใครคิดว่าไม่สบายใจกับ mazda ก็อย่าไปใช้ รถราคาหลักแสน หลักล้าน แถมเราต้องอยู่กับมันไปอีกหลายปี

ส่วนใครคิดว่า ยังไงก็ยังชอบ อยากใช้ Mazda อยู่ ก็ใช้ไปครับ แต่ก็ต้องรับกับเรื่องการดูแล ศูนย์บริการที่อาจจะไม่ดีเท่าเจ้าตลาด

ผมว่าอย่าไปยึดติดครับ ให้รถเป็นของใช้ชนิดนึงแค่นั้น ไม่ต่างอะไรกับของใช้ชิ้นอื่นๆในบ้าน

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 08:43:09 »
แค่เคารพความคิดเห็นของคนอื่นบ้างก็ไม่ต้องเถียงกันแล้วครับ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 12:14:36 »
จากคนที่มี mazda อีกคันนึง เลี่ยงไปก่อนก็ได้ครับช่วงนี้ปกติบริการอะไรก็ไม่ดีอยู่แล้ว เจองี้อีกผมแต่จริว for มันจะขับไม่ค่อยดีไม่ลองดู xtrail หรอครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 14:30:04 »
X-trail ผมน้อยใจแย่  มีแต่คนแนะนำให้ไป CRV   ไม่มีใครพูดถึง X-trailเลย   เพิ่งมีพี่ข้างบนนี้แนะนำ  น้ำตาจะไหล

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 20:51:23 »
เราก็ยกเลิก Cx3 ไปค่ะ ไม่ไหว กับการบริการที่เราไม่มั่นใจเลย ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วค่ะ มีปัญหา แต่ด้วยความอยากได้รถ ก็มองข้ามมันไป เพราะเคยใช้ Mazda มา 3 คันแล้ว

แต่สุดท้ายก็ยกเลิก เอาเงินจองคืนค่ะ กับการที่ ศูนย์ โยนปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ กันไปมา ลูกค้าโทรตาม ไม่รับสาย จนบังเอิญไปเจอว่า พนักงานนั่งเล่นเกมส์อยู่ ไม่สนใจรับสาย ทั้ง ๆ ที่เราเดินวนหาแทบตาย

ขนาดยังไม่รับรถ เจอแบบนี้ เลยขยาดมากค่ะ ถ้ารถมีปัญหานี่คง หาตัวไม่เจอ

สรุป ไปซื้อยี่ห้อ ที่สามารถซื้อ Cx3 ได้ 3 คันแทน พนักงานขายดี ไม่งี่เง่า ไม่ง๊องแง๊ง บริการดี ราบรื่นทุกอย่าง
ไม่ได้กวนนะครับ  3 คันยี่ห้ออะไรครับ
ก่อนถามเค้าลองอ่าน ในวงเล็บอีกทีครับ (สรุป ไปซื้อยี่ห้อ ที่สามารถซื้อ Cx3 ได้ 3 คันแทน พนักงานขายดี ไม่งี่เง่า ไม่ง๊องแง๊ง บริการดี ราบรื่นทุกอย่าง )

2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ jakk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 21:16:53 »
แปลกดี ในกลุ่ม cx5 มีท่านนึง ใช้ cx5 เจนก่อน ตัวดีเซล เจอปัญหาครบเลย
แต่แก้ได้คุยกับศูนย์รู้เรื่อง

พอมาตัวใหม่นี้ พี่เค้าก็ยังมั้นใจสอย cx5 diesel เหมือนเดิม

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 22:27:04 »
ไม่รู้สินะครับลองดู ppv เจ้าอื่นก่อนไหม
ผมลองขับฟอร์ของพี่สะใภ้ บนยกระดับแค่ 100-120 เหงื่อออกเต็มมือ
โคลงซ้ายทีขวาที แต่อาจจังหวะเจอลมแรง เหอๆ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 22:33:02 »
เรื่องกรณี Mazda  ตอนนี้ no comment ยังไม่ได้อ่านเจาะลึกอะไร

แต่ที่ว่า จะเปลี่ยนใจไปออก Fortuner  แค่จะมาบอกว่า ... ตอนนี้ เริ่มต้นปี 2018 ไปแล้ว

Fortuner ตัวนี้ เปิดตัวครั้งแรก ไตรมาส 3 - 2015  นั่นหมายความว่า ...

กลางปีนี้ ก็จะครบ 3 ปีแล้ว   ผมขอเดาว่า ... น่าจะมีไมเนอร์เชนจ์ กลาง - ปลายปีนี้ นะ

ถึงแม้ว่า ยอดขายมันจะยังคงอันดับ 1 มาตลอดก็เหอะ

ปล. ไม่ใช่ข่าววงใน  วิเคราะห์เอาจากสภาพการณ์ทั่วไป  แล้วยิ่งเห็น กระบะ Revo เพิ่งจะไมเนอร์เชนจ์ไปด้วย

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 07:18:01 »
STi ครับ
ราคาซื้อ
ราคาซ่อม
ราคาขายต่อ
ถ้าเป็นคนทำทำธุรกิจจะรู้เลย ว่าใน3ตัวนี้ STi คุ้มค่า เจ็บน้อย น่าลงทุน

แต่ภาพลักษณ์จะโดดเด่นเฉพาะผู้ชายด้วยกันเท่านั้น

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 09:40:21 »
ว่าจะไปถอย CX-5 ดีเซลให้ที่บ้านใช้ เจอข่าวฟ้องลูกค้ากับเหมือนๆว่ามาสด้าแก้ปัญหาเครื่องดีเซลไม่จบ เลยขอเก็บไว้ก่อนแล้วกัน เปลี่ยนเป้าเป็นตอนนี้คอยนิวแคมรี่แทนแล้วกัน ขอเครื่องแบบไม่เอา hybrid อุปกรณ์ครบๆหลังคาแก้ว จะเป็นพระคุณมาก
ไม่อีกทีก็คอย CX-8 มา แบบอุปกรณ์ครบ ซักสองล้าน แล้วมาสด้าแก้ปัญหาทั้งหลายทั้งปวงจบแล้วค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ oppa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:14:46 »
อย่างผมเอง ขับรถ ไม่เคยเหยียบเต็ม จนคันเร่งจมมิดเลยซักครั้ง เน้นขับเรื่อยๆ เร็วสุดในชีวิต ก็ 140 เท่านั้นเอง จะขับคันไหนก็แทบไม่ต่างๆ แต่เวลาซื้อรถ ก็คิดว่าเอาคันที่นั่งสบายสำหรับเรา มี option ที่ต้องการใช้งาน กับ ศูนย์บริการที่ มากหน่อย ยังไงก็ต้องเจ้าตลาดเท่านั้น

ถ้าซื้อรถ SUV ผมไป HONDA   ซื้อ PPV ผมไป TOYOTA  ซื้อกระบะ ผมไป ISUZU