ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มมืดเป็นเหตุ หนุ่มขับรถแหกด่านปีใหม่ ไม่เห็นเจ้าหน้าที่ยืนอยู่ โดนยิงดับ  (อ่าน 11726 ครั้ง)

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
ปกติเข้าด่านตรวจ ผมเปิดกระจกลงเลย ครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member

ดูคลิปกล้องหน้ารถมาแล้ว

ทุกคนล้วนโบกให้ชลอทุกคน ไม่มีใครโบกให้หยุดเลยครับ
จะเข้าใจผิดก็ไม่แปลก เพราะใช้สัญญาณมือไม่ถูกต้องกันเลยสักคน

https://www.facebook.com/ejan2016/videos/907699606057713/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2018, 16:39:09 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
ข่าวล่าสุดเปลี่ยนจาก ลูกซอง เป็น 9 มม. แล้วนะครัช
ข่าวบอกว่า ผู้ต้องหาอ้างว่า ยิงขึ้นฟ้าไป 3 นัด  แต่เฮดช็อตเลยที่เดียว
ผตห.เป็น ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน ปืนมีทะเบียน มีใบ ป.4 แต่ก็ไม่ได้มีใบอนุญาตพกพา(ป.12)
ยังไงก็ไม่มีสิทธิยิง ไม่ว่าจะยิงขึ้นฟ้ารึยิงรถ
เพราะไม่ใช่เจ้าหน้าที่ที่มีอำนาจหน้าที่ในการจับคนร้าย
ไม่ได้รับอนุญาตให้พกพาปืนไปในที่สาธารณะ
ด่านสกัดนี้ ตั้งขึ้นมาโดยอาศัยอำนาจใด ใครอนุญาต ถูกต้องตามระเบียบหรือไม่

ผู้ใหญ่บ้านแถวบ้านเกิดผมเคยร้อนวิชา ตั้งด่าน วางกรวยยาง บนถนน4เลน(สายเอเชีย ทางภาคเหนือ) มีผญบ. ผช. อส. นั่งในเต้นท์ข้างทาง ปรากฏว่าไม่ถึงชั่วโมง รถที่เค้าใช้ความเร็วเดินทางวิ่งกันยาวๆตกใจ อยู่ดีๆมีกรวยมาวาง เบรกกะทันหัน ชนท้ายกันเข้า
จนท.ทั้งหลาย หายจ้อย เข้ากลับเมฆไปเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

ข่าวล่าสุดเปลี่ยนจาก ลูกซอง เป็น 9 มม. แล้วนะครัช
ข่าวบอกว่า ผู้ต้องหาอ้างว่า ยิงขึ้นฟ้าไป 3 นัด  แต่เฮดช็อตเลยที่เดียว
ผตห.เป็น ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน ปืนมีทะเบียน มีใบ ป.4 แต่ก็ไม่ได้มีใบอนุญาตพกพา(ป.12)
ยังไงก็ไม่มีสิทธิยิง ไม่ว่าจะยิงขึ้นฟ้ารึยิงรถ
เพราะไม่ใช่เจ้าหน้าที่ที่มีอำนาจหน้าที่ในการจับคนร้าย
ไม่ได้รับอนุญาตให้พกพาปืนไปในที่สาธารณะ
ด่านสกัดนี้ ตั้งขึ้นมาโดยอาศัยอำนาจใด ใครอนุญาต ถูกต้องตามระเบียบหรือไม่

ผู้ใหญ่บ้านแถวบ้านเกิดผมเคยร้อนวิชา ตั้งด่าน วางกรวยยาง บนถนน4เลน(สายเอเชีย ทางภาคเหนือ) มีผญบ. ผช. อส. นั่งในเต้นท์ข้างทาง ปรากฏว่าไม่ถึงชั่วโมง รถที่เค้าใช้ความเร็วเดินทางวิ่งกันยาวๆตกใจ อยู่ดีๆมีกรวยมาวาง เบรกกะทันหัน ชนท้ายกันเข้า
จนท.ทั้งหลาย หายจ้อย เข้ากลับเมฆไปเลย
จนท.ฝ่ายปกครองมีอำนาจในการตั้งด่านและจับกุมผู้กระทำความผิดในพื้นที่ของตัวเองได้ครับ มีกฎหมายรองรับ รวมทั้งอำนาจในการใช้อาวุธปืนยับยั้งเหตุด้วยแต่ต้องเป็นไปตามเหตุอันควร แต่ไม่มีอำนาจในการดำเนินคดีต้องส่งให้เจ้าพนักงานตำรวจดำเนินการต่อไป ดังนั้นด่านพวกนี้ถ้ามีจนท.ฝ่ายปกครองประจำอยู่(กำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน,นายอำเภอ,ปลัดอำเภอ,ปลัดจังหวัด และผู้ว่าราชการจังหวัด) มีป้ายไฟ,สัญาณไฟและกรวยยางตั้งไว้ถ้าเค้าเรียกตรวจมีอำนาจตามกฎหมายครับ ถ้าไม่หยุดคือขัดขืนเจ้าพนักงานนะครับ
ปล. ใบ ป.12 น่ะขนาดตำรวจยังขอไม่ค่อยจะได้เลยครับ อาศัยเลี่ยงบาลีเป็นการพกพาในขณะปฎิบัติหน้าที่ไป ถ้าเช็คกันจริงๆนะตำรวจไทยพกปืนไม่ได้เกินครึ่งเลยทีเดียว

ออฟไลน์ SM.

จนท.ฝ่ายปกครองมีอำนาจในการตั้งด่านและจับกุมผู้กระทำความผิดในพื้นที่ของตัวเองได้ครับ มีกฎหมายรองรับ รวมทั้งอำนาจในการใช้อาวุธปืนยับยั้งเหตุด้วยแต่ต้องเป็นไปตามเหตุอันควร แต่ไม่มีอำนาจในการดำเนินคดีต้องส่งให้เจ้าพนักงานตำรวจดำเนินการต่อไป ดังนั้นด่านพวกนี้ถ้ามีจนท.ฝ่ายปกครองประจำอยู่(กำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน,นายอำเภอ,ปลัดอำเภอ,ปลัดจังหวัด และผู้ว่าราชการจังหวัด) มีป้ายไฟ,สัญาณไฟและกรวยยางตั้งไว้ถ้าเค้าเรียกตรวจมีอำนาจตามกฎหมายครับ ถ้าไม่หยุดคือขัดขืนเจ้าพนักงานนะครับ
ปล. ใบ ป.12 น่ะขนาดตำรวจยังขอไม่ค่อยจะได้เลยครับ อาศัยเลี่ยงบาลีเป็นการพกพาในขณะปฎิบัติหน้าที่ไป ถ้าเช็คกันจริงๆนะตำรวจไทยพกปืนไม่ได้เกินครึ่งเลยทีเดียว
ถ้าเป็นด่านของจนท.ฝ่ายปกครอง ถูกต้อง ก็ไม่แย้งอะไรนะครับ
แต่ตามข่าว บอกว่า แค่ด่านที่ตั้งขึ้นเพื่อกวดขันวินัยจราจรในหมู่บ้าน
ซึ่งถ้าว่ากันตามกม. ก็ไม่น่าจะเป็นการตั้งด่านที่ถูกต้อง ที่จะมีอำนาจตรวจสอบจับกุมผู้กระทำผิดกฎหมาย
ตามข่าวมาจนถึงตอนนี้ ไม่มีฝ่ายปกครองคนไหนให้ข่าวหรือออกรับเลยว่าเป็นการตั้งด่านที่ถูกต้อง มีอำนาจจับกุม จนไปถึง ยิงผู้ฝ่าฝืนได้
ปอลิง ถ้าให้ผมเดา การตั้งด่านของฝ่ายปกครอง ที่จะถือว่าถูกต้องตามกม.นั้น(ไม่มีเวลาไปค้นกม. ลองค้นดูแล้วนิดนึง ยังหาไม่เจอ แห่ะๆ) น่าเทียบเท่าได้กับการการตั้งด่านของตำรวจ ซึ่งจะต้องมีตำรวจระดับนายร้อยเป็นหัวหน้า ด่านของฝ่ายปกครองก็น่าจะระดับเดียวกัน ก็คือน่าจะต้องมีปลัดอำเภอเป็นผู้ร่วมด้วยเป็นอย่างน้อย
แต่ดูจากภาพการณ์ เป้นด่านตั้งกันเองในหมู่บ้าน น่าจะมีแค่ ผญบ. ผู้ช่วย อาสา ชรบ. เท่านั้นมั้งที่อยู่  อ้อ ในข่าวมีทหารด้วย 2 คน แต่ไม่มีการพูดถึง ไม่แสดงตัว และเหมือนว่าจะไม่ได้ร่วมยิงด้วย (เอ้ะ หรือยิง เพราะตร.บอกว่า สืบสวนได้ความว่า มีคนนยิงปืนอย่างน้อย 2 คน แต่ตอนนี้จับกุมแค่คนเดียว)

เจอคร่าวๆละครับ
อธิบดีกรมการปกครอง กล่าวถึงเหตุยิงนายศรชัย สถิตย์รักษ์ดำรง อายุ 35 ปีเสียชีวิตหลังขับรถผ่านด่านชุมชนของฝ่ายปกครองพื้นที่หมู่บ้านแม่ต๋ำ ม.4 ต.ท่าก๊อ ใกล้ ถ.สายเชียงราย-เชียงใหม่ ว่า เบื้องต้นทราบว่าเป็นด่านร่วมระหว่างทหารและฝ่ายปกครอง เช่น อาสาสมัครตำรวจบ้าน ชุดรักษาความปลอดภัยประจำหมู่บ้าน เป็นต้น ซึ่ง เป็นการตั้งด่านชุมชนตามมาตรการป้องกันและลดอุบัติเหตุช่วงเทศกาลปีใหม่ ของ ศูนย์อำนวยการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลปีใหม่ 2561 (ศปถ.)
http://www.tnamcot.com/view/5a4df0cee3f8e420a3434214

ถ้าเป็นด่านชุมชน ตามมาตราการลดอุบัติเหตุช่วงเทศกาล ก็ตาม นี้ครับ

http://www.dla.go.th/upload/document/type2/2017/12/19215_1_1512721891288.pdf

ผมว่า ถ้าเป็นด่านลักษณะนี้ เป็นมาตราการทางสังคม ไม่ใช่มาตรการทางกม. ไม่มีสิทธิตามกม.ใดๆ ที่จะไปตรวจค้นจับกุมด้วยซ้ำ ถ้าจะกระทำ ก็ต้องเป็นเจ้าพนักงานที่มีอำนาจตามกม.อาญา หรือกม.ว่าด้วยจราจร
แม้จะมีผู้กระทำการฝ่าฝืนด่านชุมชนนี้ไป ยังไงไม่มีสิทธิไปยิงเค้าครับ ไม่มีอำนาจ

ปอลิง อันนี้ ความเห้นของฝั่งตำรวจ ถึงอำนาจของฝ่ายปกครอง ในระดับ ปลัดอำเภอ
http://www.rtpoc.police.go.th/fileupload/1122485528.8562.pdf
โดยมองว่า ไม่น่าจะมีอำนาจตามกม.อาญา ในการตั้งด่านเองด้วยซ้ำ (เค้าเห้นว่าต้องมีระดับนายอำเภอขึ้นไปเป็นผู้มีอำนาจ)
ดังนั้น ผมว่า ถ้าในด่านมีแค่ กำนัน ผญบ. หรือ ผช.ผญบ. ยิ่งไม่น่าจะมีอำนาจตามกม.ในการตั้งด่านด้วยซ้ำนะครับ