ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะ/รถปิคอัพ รองรับน้ำหนักบรรทุกสูงสุด กี่ kg ?  (อ่าน 75476 ครั้ง)

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
รถกระบะ / รถปิคอัพ อย่าง  Vigo , Revo , D-Max , Navara

ดูตรงไหนว่า รองรับการบรรทุกของ น้ำหนักสูงสุด กี่กิโลกรัม  ??

ขนาดไปดาวน์โหลดโบรชัวร์มาดูแล้ว ยังไม่มีบอกเลย

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ตัวรถ รับน้ำหนักได้อยู่แล้ว

ต้องดู load index ที่ยาง  ว่าจะรับน้ำหนักทั้งรถและของได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้ารถเดิมๆจากโรงงาน พวกขายที่ไทยผมไม่แน่ใจ แต่ Hilux 4 ประตูที่ขายญี่ปุ่นเห็นมีติดไว้ท้ายกระบะแว๊บๆว่า 500kg ไม่รู้ว่าแต่ละประเทศเซ็ตช่วงล่างเหมือนกันรึเปล่านะ

ออฟไลน์ kiwiwi

ในโบรชัวร์ ไม่มีบอกครับ
ตามกม. ก็ 1 ตัน

รถผมเสริมแหนบรวม 10 แผ่น ยางแบบ้าใบหนาสุด
แต่ไม่ได้ทำเพลา

เคยบรรทุกตะกั่วไปขายแบบว่ารถวิ่งได้ปกติ

น้ำหนักตะกั่วรวมรถ ประมาณ 4 ตันเศษครับ

ผมเชื่อว่ารถคอกน่าจะทำได้เยอะกว่านั้นพอสมควร

นอกเรื่องเรื่องปิ๊กอั๊พเล็กน้อยครับ
ตามกม. รถ 4 ล้อให้บรรทุกได้ไม่เกิน 1 ตัน
ทางบริษัทเคยพิจรณา 4ล้อใหญ่ของอีซูสุ

เซลบอกว่า... แค่รถเปล่าใส่กรงเหล็ก รวมแล้วก็จะเหลือบรรทุกแค่ไม่เกิน 500 โล

ทั้งๆที่ยางและตัวรถสามารถบรรทุกได้ 2-3ตัน แล้วที่เห็นวิ่งๆกันอยู่ นอกจากโรงงานโฟมกับฟองน้ำ คือเกินหมด แล้ววิ่งบนถนนได้อย่างไร???
ถ้าร่างเดียวกันแต่เป็น 6 ล้อ ก็ล่อไป 5 ตันแต่ติดเวลาอีก

4ล้อใหญ่1ล้านบรรทุก 500 โล
กระบะ 5แสน บรรทุกได้ 1 ตัน
กฏหมายมันแปลกๆ ช่างเอื้อให้กับปิ๊กอัพจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2018, 13:33:45 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่เชี่ยวชาญรถกระบะ

เอาเป็นว่า อีสุ spark ของผมเสริมแหนบข้างละ 2 แผ่น

มีคอกเหล็ก มีลิฟท์ มีวิศวะรับรองด้วยนะครับ 5555  ;D

น้ำหนักบนหลังกระบะเมื่อบรรทุกของแล้วน่าจะ 2.5 ตันได้มั้งครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมไม่เชี่ยวชาญรถกระบะ

เอาเป็นว่า อีสุ spark ของผมเสริมแหนบข้างละ 2 แผ่น

มีคอกเหล็ก มีลิฟท์ มีวิศวะรับรองด้วยนะครับ 5555  ;D

น้ำหนักบนหลังกระบะเมื่อบรรทุกของแล้วน่าจะ 2.5 ตันได้มั้งครับ

แถวบ้านผมนิยมกระบะแค๊ปมาวิ่งของเหมือนกันครับ (ลุงผมวิ่งขายผลไม้)
เสริมแหนบ น้ำหนักบรรทุกก็ประมาณ 2.5 ตัน บางทีก็อัดกัน 3 ตันไม่เกินนี้ครับ

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
Ranger 1340kg ครับ
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ decptt

ในฐานะคนใช้งาน
รถกระบะ (เพลาเดิม)่ ช่วงล่างเดิมๆ บรรทุก 1.5-2ตัน สบายๆครับ แต่ไม่บ่อยนะ ถ้าบ่อยควรเสริมแหนบ
รถกระบะ เพลาเดิม เสริมแหนบ (รถDMax Spark 2012 ของบริษัท) เปลี่ยนกระทะล้อผ่า เปลี่ยนยาง บรรทุก 3-4 ตันได้แน่นอน ใช้มา 7 ปีแล้ว
รถกระบะ เปลี่ยนเพลา เสริมแหนบ (ฺBig-M TFR Vigo DMax Navara Frontier) บรรทุกได้ถึง 5ตันครับ
รถบรรทุก 4ล้อกลาง ช่วงสั้นช่วงยาว บรรทุกได้ 3-6ตันครับ ถ้าเครื่อง 4000cc ได้ถึง 8่ตันครับ ส่วนใหญ่ที่เห็น จะเป็น NKR NPR ครับ
น้ำหนักตามกฎหมาย ดูตามรูปครับ

ปล. รูปภาพ ผมนำมาจากอินเตอร์เนตนะครับ ไม่ใช่ของผม ผมอยู่พิษณุโลก (กลัวดราม่า-ขายของ)
หาจากกูเกิ้ลตามลิงค์นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2018, 17:01:30 โดย decptt »