ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าค่ายรถออกแบบรถกระบะ cab แทน 4 ประตูทำได้ไหม  (อ่าน 4150 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เพราะปัจจุบัน ประตูกระบะ แคป เปิดได้เป็นประตูอยู่แล้ว

แล้วถ้า ยืดขนาดออกให้นั่งสบาย แต่ยังเรียกว่า cab

ในส่วนนี้มีกฏหมายบังคับ รึเปล่าครับ

แค่แอบสงสัย  :-\

ออฟไลน์ Jacob

Re: ถ้าค่ายรถออกแบบรถกระบะ cab แทน 4 ประตูทำได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 16:55:56 »
แล้วจะยืดออกทำไม ทำ 4 ประตูก็ถูกแล้วนี่ งงกระทู้
(เค้าทำ cab มาเพื่อลดภาษีไม่ใช่เหรอ มันก็ยาวได้เท่าที่ภาษีกำหนดนั่นแหละ ยาวกว่านั้นก็ต้องเสียภาษีเพิ่ม)

ออฟไลน์ Symphonic

Re: ถ้าค่ายรถออกแบบรถกระบะ cab แทน 4 ประตูทำได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 17:22:32 »
เหมือนว่าจะมีกฏหมายกำหนดขนาดของ cab อยู่นะครับว่า
ให้มีสัดส่วนได้ไม่เกินเท่าไหร่ กันพวกศรีธนนชัยไว้ ไม่งั้นมันจะ
ไม่ได้อัตราภาษีรถบรรทุก อีกอย่างคือกะบะ cab แบบเปิดได้เนี่ย
ก็เกือบโดนตีความให้เสียภาษีเป็นรถนั่ง 4 ประตูอยู่แล้ว
อาศัยว่าทางโรงงานแจ้งประเภทเป็นรถบรรทุก ไม่ใช่รถนั่ง
เห็นมั้ยว่าไม่มีเบาะนั่ง ไม่มีเข็มขัดนิรภัย เลยรอดอัตราภาษี
รถนั่งมาไงฮะ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 18:50:53 »
ผมกลับอยากให้ตัว 4 ประตูยืดออกอีกและทำเบาะแถวสองให้เอนเท่าเก๋งจะได้นั่งสบายๆ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 19:32:45 »
ไม่ได้ครับ เพราะมีกฎเกณฑ์ของขนาดแค๊ปเพื่อกำหนดแยกประเภทไว้อย่างชัดเจน

แต่ที่อเมริกาจะมีปิคอัพฟูลไซส์ที่มีพื้นที่ด้านหลังห้องโดยสารประมาณแค๊ปแต่เป็นแบบ4ประตู สังเกตง่ายๆประตูหลังจะสั้นกว่าแบบ4ประตูปกติอย่างชัดเจน

ไม่เหมือนพวกโอเพ่นแค๊ปบ้านเราน่ะครับ เพราะเขามีที่เปิดด้านนอกชัดเจนครบทั้ง4บาน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:05:37 »
เหมือนว่าจะมีกฏหมายกำหนดขนาดของ cab อยู่นะครับว่า
ให้มีสัดส่วนได้ไม่เกินเท่าไหร่ กันพวกศรีธนนชัยไว้ ไม่งั้นมันจะ
ไม่ได้อัตราภาษีรถบรรทุก อีกอย่างคือกะบะ cab แบบเปิดได้เนี่ย
ก็เกือบโดนตีความให้เสียภาษีเป็นรถนั่ง 4 ประตูอยู่แล้ว
อาศัยว่าทางโรงงานแจ้งประเภทเป็นรถบรรทุก ไม่ใช่รถนั่ง
เห็นมั้ยว่าไม่มีเบาะนั่ง ไม่มีเข็มขัดนิรภัย เลยรอดอัตราภาษี
รถนั่งมาไงฮะ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:16:23 »
ตามกฏหมายแล้ว ส่วนของ Cab ใช้โดยสารไม่ได้ นอกจากเก็บสัมภาระ การที่มีเบาะใน Cab เป็นการแถมของเซลล์(บริษัทรถทุกบริษัทอ้าง)ไม่เกี่ยวกับผู้ผลิต 4 ประตูถูกต้องตามกฏหมาย ดีแล้วครับ การที่ Cab เปิดได้ผู้ผลิตบอกว่าทำให้มีความสะดวกในการจัดการสัมภาระในรถ และใส่สัมภาระได้ดีขึ้น ลองดูในโบชัวร์รถกะบะCab ซิครับไม่มีเจ้าไหนระบุว่านั่งได้สบายมากเลยครับ