ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่สามารถเสริมเกราะหรือใช้กระจก VR4 หรือ VR7 ได้ เรามีตัวเลือกอื่นใดบ้างครับ  (อ่าน 4020 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
จากเหตุการณ์ช่วงนี้ที่มีทั้งยิงปืนขึ้นฟ้า กระสุนแรนด้อมอาจจะร่วงโดนหัวใครก็ได้ หรือการที่ขับรถอยู่ดีดีแล้วมีลูกปืนบินเข้ามาในรถแบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่

ตามหลักปฏิบัติแล้ว ผมเข้าใจว่ารถหุ้มเกราะระดับ VR4 หรือ VR7 เช่น E-Guard, S-Guard, 7 High Security หรือ X5 Security Plus นั้นน่าจะเป็นยุทธภัณฑ์ที่พลเรือนไม่สามารถครอบครองได้ (หรือถ้าครอบครองได้ก็อาจจะมีขั้นตอนและค่าใช้จ่ายแพงลิบ)

ผมจึงอยากทราบว่าเราสามารถทำอะไรได้บ้างเพื่อปกป้องคนในครอบครัวหรือผู้โดยสารในรถได้บ้างครับ
ที่ผมนึกออกก็จะเป็น

- ติดฟิล์มเหนียวหรือพวก Shatter-proof film - อาจผ่อนหนักเป็นเบาได้ แต่ไม่น่ากันได้เต็มร้อย
- เปลี่ยนกระจกธรรมดาเป็นพวกแผ่น Polycarbonate ที่หนาสักประมาณ 20 - 40 มิล - ผิดฐานดัดแปลงรถรึเปล่า ?
- เสริมข้างประตูด้วย Kevlar - ผมว่า Kevlar มันเป็นยุทธภัณฑ์แน่ๆ และไม่น่าหาได้ง่ายๆ

มาช่วยกันออกความคิดเห็นกันครับ ว่าเราพอทำอะไรได้บ้าง หรือทำใจได้อย่างเดียว  ;D

*ถ้ากระทู้ผิดกฎลบได้เลยครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
อีกไม่นาน เราจะเป็นประเทศที่ถนนไม่อันตรายเฉพาะกับอุบัติเหตุ แต่จะอันตรายกับความเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนด้วย จนต้องมีการเสริมกระจกและตัวถังให้กันพวก ดาบ กระสุนปืน แป๊ปเหล็กต่างๆ เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินตัวเองอย่างแพร่หลาย

ผมคิดแบบนั้นจริงๆนะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Devil13

เคยอ่านเจอว่ามีกระจกกันกระสุน สำหรับติดตั้งในรถยนต์ แต่ราคานี้โหดเอาการ แถมน้ำหนักมากใส่แล้วหนักด้วยนะครับ แบบนี้จะใสๆเหมือนกระจกทั่วไปดูไม่ออกไม่โดนจับแน่นอน แต่ถ้าเปลี่ยนรถก็คือจบ กระจกก็ไปกับรถด้วย คนปรกติไม่ใครใช้ นอกจากพวกนักการเมืองใหญ่ๆ กับพวกมีโจทย์เยอะๆ

ออฟไลน์ Krongbun

ผ้าใยไฟเบอร์บ้านๆเราเนี่ยแหละครับ หรือผ้าใยคาร์บอนก็ได้
เอามาซ้อนกันหลายๆชั้น ไม่รู้กี่ชั้น ช่วยได้เลย แถมแดมป์ไปในตัว  ::)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
อีกไม่นาน เราจะเป็นประเทศที่ถนนไม่อันตรายเฉพาะกับอุบัติเหตุ แต่จะอันตรายกับความเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนด้วย จนต้องมีการเสริมกระจกและตัวถังให้กันพวก ดาบ กระสุนปืน แป๊ปเหล็กต่างๆ เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินตัวเองอย่างแพร่หลาย

ผมคิดแบบนั้นจริงๆนะ

นั่นสิครับ มีโอกาสโดนทุกอย่างเลย ไม่รู้จะหลบกันยังไงดี  :-X

เคยอ่านเจอว่ามีกระจกกันกระสุน สำหรับติดตั้งในรถยนต์ แต่ราคานี้โหดเอาการ แถมน้ำหนักมากใส่แล้วหนักด้วยนะครับ แบบนี้จะใสๆเหมือนกระจกทั่วไปดูไม่ออกไม่โดนจับแน่นอน แต่ถ้าเปลี่ยนรถก็คือจบ กระจกก็ไปกับรถด้วย คนปรกติไม่ใครใช้ นอกจากพวกนักการเมืองใหญ่ๆ กับพวกมีโจทย์เยอะๆ

ครับ ปกติกระจกพวกนี้ยกใส่ต้องมีเสริมความแข็งแรงของพื้นที่ติดตั้งและราคาแพงหูดับตับไหม้อย่างที่ท่านว่านั่นหละครับ เพียงแต่บริษัทของไทยเหมือนเคยเห็นแวบๆ
เลยแอบคิดว่าถ้าเป็นแผ่นโพลีคาร์บอเนตใส อาจจะดีกว่ารึเปล่า

ผ้าใยไฟเบอร์บ้านๆเราเนี่ยแหละครับ หรือผ้าใยคาร์บอนก็ได้
เอามาซ้อนกันหลายๆชั้น ไม่รู้กี่ชั้น ช่วยได้เลย แถมแดมป์ไปในตัว  ::)

ขอเสร์ชแปปครับ ผ้าใยไฟเบอร์ เพิ่งเคยได้ยินนี่หละ  ;D