ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซื้อรถแบบผ่อนต่อครับ  (อ่าน 10356 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
มีญาติของน้องทีทำงานจะขายรถ honda city ปี2016 ผ่อนมาแล้ว6งวด แต่ผ่อนไม่ไหว จะขายดาวน์ให้คนรู้จักไปผ่อนต่อในส่วนที่เหลือ แบบนี้ต้องทำสัญญาแบบไหนครับ ประมาณว่าผ่อนหมดแล้วถึงจะโอนให้  แล้วถ้าคนซื้อไปขับรถชนคนตาย ญาติของน้องที่ทำงานที่เป็นเจ้าของรถจะผิดมั้ยครับ ถ้าคนขับหนีไป  ขอคำแนะนำด้วยครับ น้องที่ทำงานรอคำตอบอยู่ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการซื้อรถแบบผ่อนต่อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 11:55:33 »
ต้องไปทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาที่ไฟแนนซ์ที่ทำอยู่ครับ (มีค่าใช้จ่ายอยู่)

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่ ผ่อนรถยังไม่ครบ 1 ปี (อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ละไฟแนนซ์ไม่เหมือนกัน) จะไม่ยอมให้ทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาครับ

ลองติดต่อไปยังไฟแนนซ์ดูก่อนก็ได้ครับ ว่าเคสแบบนี้มีทางออกใดได้บ้าง

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการซื้อรถแบบผ่อนต่อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 12:26:29 »
ต้องไปทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาที่ไฟแนนซ์ที่ทำอยู่ครับ (มีค่าใช้จ่ายอยู่)

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่ ผ่อนรถยังไม่ครบ 1 ปี (อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ละไฟแนนซ์ไม่เหมือนกัน) จะไม่ยอมให้ทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาครับ

ลองติดต่อไปยังไฟแนนซ์ดูก่อนก็ได้ครับ ว่าเคสแบบนี้มีทางออกใดได้บ้าง

แนะนำให้ไปเปลี่ยนชื่อคนในสัญญาเช่าซื้อ แล้วให้เค้าผ่อนต่อครับ
แต่ส่วนใหญ่มักให้เจ้าของคนแรกถือครบ 1 ปีก่อน
เหมือนบางที่ทำได้ แต่ต้องจ่ายล่วงหน้า 3 งวดครับ เงื่อนไขแล้วแต่ไฟแน้นท์กำหนด
รถจะเป็นของเค้าตามกฏหมาย ถ้าไปชนคนตายก็ไม่เกี่ยวกับเรา
ถ้าขาดส่งไฟแน้นท์ก็จะตามกับเค้า ไม่เกี่ยวกับเราแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 12:40:46 »
ปรึกษากับทางไฟแนนท์ได้เลยครับดูรายละเอียดในสัญญา ส่วนใหญ่เปลี่ยนสัญญาได้ต้องผ่อนครบ 1 ปี แต่ผ่อนมาแล้วแค่ 6 เดือนก็จ่ายล่วงหน้าอีก 6 เดือน + กับล่วงหน้า 3 เดือนรวมต้องจ่าย 9 เดือน + ค่าเปลี่ยนสัญญา เท่ากับค่าใช้จ่ายหนักหน่อยเพราะต้องมีค่าดาวน์อีกแต่จะเริ่มผ่อนอีกทีก็ทีก 10 เดือนข้างหน้าแหนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 13:26:13 »
ส่วนใหญ่ไปคุยกับไฟแนนซ์ ทำเรื่องเปลี่ยนชื่อคนผ่อนต่อได้เลยครับ แต่อันนี้ไม่แน่ใจว่าต้องผ่อนมาเกิน 1 ปี รึเปล่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 14:38:07 »

แนะนำให้ไปเปลี่ยนชื่อคนในสัญญาเช่าซื้อ แล้วให้เค้าผ่อนต่อครับ
แต่ส่วนใหญ่มักให้เจ้าของคนแรกถือครบ 1 ปีก่อน
เหมือนบางที่ทำได้ แต่ต้องจ่ายล่วงหน้า 3 งวดครับ เงื่อนไขแล้วแต่ไฟแน้นท์กำหนด
รถจะเป็นของเค้าตามกฏหมาย ถ้าไปชนคนตายก็ไม่เกี่ยวกับเรา
ถ้าขาดส่งไฟแน้นท์ก็จะตามกับเค้า ไม่เกี่ยวกับเราแล้ว
ถ้าไม่เปลี่ยนชื่ออ่ะครับ  ทำสัญญาตกลงกันเองได้มั้ย   คือประมาณว่าผ่อนไฟแนนซ์ต่อไปเป็นชื่อญาติน้องทีทำงานเหมือนเดิม  แต่มาทำสัญญาตกลงกันเองว่า ผ่อนรถหมดแล้วถึงจะโอนให้นะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 14:42:06 »
ปรึกษากับทางไฟแนนท์ได้เลยครับดูรายละเอียดในสัญญา ส่วนใหญ่เปลี่ยนสัญญาได้ต้องผ่อนครบ 1 ปี แต่ผ่อนมาแล้วแค่ 6 เดือนก็จ่ายล่วงหน้าอีก 6 เดือน + กับล่วงหน้า 3 เดือนรวมต้องจ่าย 9 เดือน + ค่าเปลี่ยนสัญญา เท่ากับค่าใช้จ่ายหนักหน่อยเพราะต้องมีค่าดาวน์อีกแต่จะเริ่มผ่อนอีกทีก็ทีก 10 เดือนข้างหน้าแหนะ
ฝ่ายมาซื้อก้อไม่มีเงินที่จะมาจ่ายล่วงหน้าให้ครับ3งวด ทางนี้ก้อผ่อนไม่ไหวอยากปล่อยไวๆ  คือทางญาติน้องที่ทำงาน เขาอยากให้เอาไปผ่อนต่อเลย โดนที่ยังไม่เปลี่ยนชือ  แล้วมาทำสัญญากันเอง ว่าฝ่อนรถแล้วจะโอนให้ แบบนี้พอทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ mazda2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 15:26:13 »
วัดดวงเอาครับ บอกญาติขอผ่อนไปจนครบปี ค่อยเปลี่ยนสัญญา (ค่าเปลี่ยนสัญญาราวๆ 5 พัน ค่างวดล่วงหน้าอีก 1-3เดือน)

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 15:31:00 »
สัญญาเช่าซื้อเปลี่ยนชื่อสัญญาไม่ได้นะครับ เอามาจากไหนกันหลายๆท่าน และไม่มีกฎหมายรองรับกับการผ่อนต่อลักษณะนี้ ถ้ามีการกระทำผิดเกิดขึ้นตำรวจจะตามไปที่ชื่อเจ้าของรถครับ และถ้าคนซื้อไปไม่ผ่อนต่อไฟแนนท์ก็จะตามไปที่คนขายชื่อเจ้าของรถครับ ง่ายๆคือ คนซื้อได้เปรียบทุกประตู คนขายที่ผ่อนไม่ไหวเสียเปรียบทุกทาง เป็นข่าวโดนมาหลายรายแล้วครับพวกเจ้าของที่เอารถไปจำนำอะ สุดท้ายไฟแนนท์ก็มาตามที่เจ้าของรถอยู่ดี

เปลี่ยนชื่อสัญญาไม่ได้ แต่ผู้ซื้อสามารถทำเรื่องกู้ซื้อใหม่ไปปิดของเก่า แบบนี้ทำได้ครับ และชื่อรถก็เป็นของคนซื้ออย่างถูกต้อง แต่ค่าใช้จ่ายอานครับเพราะสัญญาเช่าซื้อเก่าปิดสัญญาก่อนกำหนดก็ยังต้องเสียดอกเบี้ยอยู่นะครับ เพียงแต่อาจจะเสียแค่ครึ่งนึง มันยากตรงนี้แหละครับค่าใช้จ่ายตรงนี้ใครจะจ่าย และการกู้ใหม่ก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไรอีก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 15:46:36 »
สัญญาเช่าซื้อเปลี่ยนชื่อสัญญาไม่ได้นะครับ เอามาจากไหนกันหลายๆท่าน และไม่มีกฎหมายรองรับกับการผ่อนต่อลักษณะนี้ ถ้ามีการกระทำผิดเกิดขึ้นตำรวจจะตามไปที่ชื่อเจ้าของรถครับ และถ้าคนซื้อไปไม่ผ่อนต่อไฟแนนท์ก็จะตามไปที่คนขายชื่อเจ้าของรถครับ ง่ายๆคือ คนซื้อได้เปรียบทุกประตู คนขายที่ผ่อนไม่ไหวเสียเปรียบทุกทาง เป็นข่าวโดนมาหลายรายแล้วครับพวกเจ้าของที่เอารถไปจำนำอะ สุดท้ายไฟแนนท์ก็มาตามที่เจ้าของรถอยู่ดี

เปลี่ยนชื่อสัญญาไม่ได้ แต่ผู้ซื้อสามารถทำเรื่องกู้ซื้อใหม่ไปปิดของเก่า แบบนี้ทำได้ครับ และชื่อรถก็เป็นของคนซื้ออย่างถูกต้อง แต่ค่าใช้จ่ายอานครับเพราะสัญญาเช่าซื้อเก่าปิดสัญญาก่อนกำหนดก็ยังต้องเสียดอกเบี้ยอยู่นะครับ เพียงแต่อาจจะเสียแค่ครึ่งนึง มันยากตรงนี้แหละครับค่าใช้จ่ายตรงนี้ใครจะจ่าย และการกู้ใหม่ก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไรอีก

คล้ายๆ รีไฟแนนซ์บ้านสิน้ะ
ต้องปิดของเก่าก่อน

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 15:56:18 »

คล้ายๆ รีไฟแนนซ์บ้านสิน้ะ
ต้องปิดของเก่าก่อน

ผมไม่รู้นะว่า team leasing เค้าคิดยังไงถ้าให้เปลี่ยนชื่อสัญญาได้ ลองถามไฟแนนท์ดูครับ แต่ผมคิดว่าไม่ได้เพราะดอกเบี้ยเอย down payment เอย มันระบุความเสี่ยงเครดิตของตัวผู้กู้ คนกู้ใหม่ใช้ดอกเบี้ยเดิมได้เหรอครับ ความเสี่ยงมันเท่ากันเหรอครับ เครดิตคนละคนมันไม่เท่ากัน ผมเป็นฝ่ายความเสี่ยงทำแบบนี้ยังไงผมก็ไม่ให้ผ่าน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 17:05:11 »
ฝ่ายมาซื้อก้อไม่มีเงินที่จะมาจ่ายล่วงหน้าให้ครับ3งวด ทางนี้ก้อผ่อนไม่ไหวอยากปล่อยไวๆ  คือทางญาติน้องที่ทำงาน เขาอยากให้เอาไปผ่อนต่อเลย โดนที่ยังไม่เปลี่ยนชือ  แล้วมาทำสัญญากันเอง ว่าฝ่อนรถแล้วจะโอนให้ แบบนี้พอทำได้ไหมครับ

ระวังเสียน้อยเสียยาก เสียมาเสียง่ายนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 00:24:18 »
จะมุบมิบทำสัญญากันเอง ไม่น่าจะรอดครับ  มีโอกาสเบี้ยวสูงมาก ทั้ง 2 ฝ่าย

อยู่ที่ว่าสุดท้ายใครลงมือ และใครซวยนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 07:38:02 »
ทำสัญญากันเอง ผมว่าเสี่ยงมากๆ คนปล่อยรถนี่แหละ เสียเปรียบ เกิดคนผ่อนต่อ ไม่ผ่อน หรือไปชนใครตาย เจ้าของเดิมรับเต็มๆ