ผู้เขียน หัวข้อ: ยกเลิกจอง CX-5 ไปละครับ ไป Fortuner แทนละกัน  (อ่าน 20721 ครั้ง)

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
http://community.headlightmag.com/index.php?PHPSESSID=hkab2fi5sobihhq1nti8uffg87&topic=62266.msg1096660#msg1096660

จากกระทู้นี้ ล่าสุดวันนี้ผมยกเลิกการจองไปละ เพราะว่าไม่มีความมั่นใจกับอนาคตของ Mazda CX-5 ครับ จากข่าวการฟ้องร้องที่มีออกมา คือจริงๆ ก็เปลี่ยนไปจองตัวเบนซิลมาละรอบนึง แต่พอมาตอนนี้ ยกเลิกทุกรุ่นไปก่อนดีกว่า ระงับโครงการนี้ไปก่อน

ผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับอนาคตต่อจากนี้ของ Mazda ไทยครับ มาเกือบดีทุกอย่างละ ฆ่าตัวตายซะงั๊น ให้ซื้อก็ตะขิดตะขวงใจ ขนาดผู้มีอำนาจที่สุด ยังมองอนาคตของตัวเองไม่เป็น ฆ่าตัวตายด้วยการฟ้องร้องลูกค้า และทำตัวเงียบๆ กับปัญหาที่ค้างคา ตัดใจเลิกดีกว่า บริหารงานไม่เป็น จะดูแลลูกค้าให้ดีคงยาก

แต่ว่า.. ผมจะไปจอง Fortuner แทน ก็เลยอยากทราบว่า เร็วๆ นี้คงไม่มีตัว Minor change มาใช่มั๊ยครับไม่อยากซื้อแล้วแป๊บๆ กลายเป็นตกรุ่น

ละก็ข้อเสนอที่ดีที่สุดตอนนี้มีอะไรบ้างเนี่ยะครับ อ่านในบอร์ดของคลับก็ไม่ได้สาระมาก อยากรู้สถานการณ์โปรโมชั่นของ Fortuner ปัจจุบันนี้ครับ

กลับมาสู่นิยาม Simple is the best จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2018, 22:18:38 โดย DWL969 »

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: ยกเลิกจอง CX-5 ไปละครับ ไป Fortuner แทนละกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 22:26:36 »
อันนี้ผมขอไม่พูดถึงดีเฟคของเเต่ละยี่ห้อนะครับ เเต่ถ้า จขกท รับได้ว่า ฟอร์จูนเนอร์ ไม่ได้ขับดีเเละสนุกเหมือนCX-5นะครับ จากคนใช้ฟอร์มาทั้ง2รุ่น ทั้งตัวปกติเเละตัวTRD ถ้า จขกท ชอบเเนว SUV ลองดูยี่ห้ออื่นๆก็ได้ แต่ถ้า จขกท คิดว่ารับได้ที่ซื้อมาอาจต้องทำช่วงล่างบาง เพื่อให้ขับดีขึ้น ก็จัดได้เรยครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ ajh

• Newbie
  • *
Re: ยกเลิกจอง CX-5 ไปละครับ ไป Fortuner แทนละกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 22:54:53 »
เราก็ยกเลิก Cx3 ไปค่ะ ไม่ไหว กับการบริการที่เราไม่มั่นใจเลย ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วค่ะ มีปัญหา แต่ด้วยความอยากได้รถ ก็มองข้ามมันไป เพราะเคยใช้ Mazda มา 3 คันแล้ว

แต่สุดท้ายก็ยกเลิก เอาเงินจองคืนค่ะ กับการที่ ศูนย์ โยนปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ กันไปมา ลูกค้าโทรตาม ไม่รับสาย จนบังเอิญไปเจอว่า พนักงานนั่งเล่นเกมส์อยู่ ไม่สนใจรับสาย ทั้ง ๆ ที่เราเดินวนหาแทบตาย

ขนาดยังไม่รับรถ เจอแบบนี้ เลยขยาดมากค่ะ ถ้ารถมีปัญหานี่คง หาตัวไม่เจอ

สรุป ไปซื้อยี่ห้อ ที่สามารถซื้อ Cx3 ได้ 3 คันแทน พนักงานขายดี ไม่งี่เง่า ไม่ง๊องแง๊ง บริการดี ราบรื่นทุกอย่าง 

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 22:59:41 »
เราก็ยกเลิก Cx3 ไปค่ะ ไม่ไหว กับการบริการที่เราไม่มั่นใจเลย ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วค่ะ มีปัญหา แต่ด้วยความอยากได้รถ ก็มองข้ามมันไป เพราะเคยใช้ Mazda มา 3 คันแล้ว

แต่สุดท้ายก็ยกเลิก เอาเงินจองคืนค่ะ กับการที่ ศูนย์ โยนปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ กันไปมา ลูกค้าโทรตาม ไม่รับสาย จนบังเอิญไปเจอว่า พนักงานนั่งเล่นเกมส์อยู่ ไม่สนใจรับสาย ทั้ง ๆ ที่เราเดินวนหาแทบตาย

ขนาดยังไม่รับรถ เจอแบบนี้ เลยขยาดมากค่ะ ถ้ารถมีปัญหานี่คง หาตัวไม่เจอ

สรุป ไปซื้อยี่ห้อ ที่สามารถซื้อ Cx3 ได้ 3 คันแทน พนักงานขายดี ไม่งี่เง่า ไม่ง๊องแง๊ง บริการดี ราบรื่นทุกอย่าง

เปลี่ยนจาก CX-3 เป็น Celerio เหรอครับ ดูเป็นการเปลี่ยนแนวรถสุดขั้วเลย

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:00:12 »
อีกแง่นึงผมเห็นด้วยกับ Mazda นะถ้าขยายระยะเวลาให้เยอะแล้วไม่ยอมเอานี้ก็เกินไปจะเอา 10 ปี 200 000 โลก็เยอะไปครับ

เหมือนกรณี Ford จะให้ซื้อกลับเต็มราคาบ้าป่าว

ออฟไลน์ Kris.J

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:02:03 »
ผมว่าท่านตื่นเต้นเกินไปรึเปล่าจะซื้อรถถึงขั้นวิเคราะห์ผู้บริหารเลย แต่ก็เอาที่สบายใจท่านหล่ะครับ คันไหนขับสบายใจกว่าดีกว่าเสมอ
จะหาว่าผมใจดำมั๊ยที่รู้สึกดีกับข่าวนี้เพราะสนใจรถรุ่นนี้อยู่ ตรงถ้าคนยกเลิกจองเยอะๆ อาจจะมีโปรดีๆมาเสนอผมเนี่ยหล่ะ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:03:50 »
สายเก๋งมาตลอดหลายๆปี อยากลองเปลี่ยนแนวดูชื้อจูนเพิ่ม ขนาดทำใจไว้แล้วกับช่วงล่างจูน จัดช่วงล่างไปหนึ่งเช็ต (ไอรอนแมน) ตอนนี้ผ่านมาจะเก้าเดือนสิบเดือนยังทำใจไห้ลืมช่วงล่างเก๋งยังไม่เลย พอลงมาขับเก๋งอายุจะแปดปีแล้วยิ่งทำไห้รักเก๋งมากไปกว่าเดิมครับ ไม่รู้เป็นที่ผมคนเดียวไหม อาการแบบนี่ ลองไปขับจูนดูก่อนครับ ถ้ารับได้ก็จัดเลยครับ โดยรวมจูนก็ไม่ได้แย่อะไรครับ ยกเว้นช่วงล่างที่แข็งไปสำหรับสายเก๋งแบบผม นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2018, 23:06:41 โดย Suomi pattaya »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:04:23 »
เสียดายแทนครับ
Cx-5 ขับดีกว่า Fortuner มากๆๆๆๆๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:07:34 »
อีกแง่นึงผมเห็นด้วยกับ Mazda นะถ้าขยายระยะเวลาให้เยอะแล้วไม่ยอมเอานี้ก็เกินไปจะเอา 10 ปี 200 000 โลก็เยอะไปครับ

เหมือนกรณี Ford จะให้ซื้อกลับเต็มราคาบ้าป่าว

ไม่ใช่ 2 แสนโลครับ 5 แสนโลเลยครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:13:06 »
ผมก็จอง CX-5 ไป ไม่ได้ถอนจองครับ ก็ถามข่าวในคลับมาพักนึงแล้วครับ เปลี่ยนจากดีเซลเป็นเบนซินนี่แหละ

ให้ไป PPV คงไม่ตอบโจทย์ครับ  บ้านพ่อตามี FTN TOP ก่อน TRD ผมขับแล้วไม่ถูกจริตอย่างแรง เมียนั่งก็บ่นเวียนหัวครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:16:23 »

ทำไมถึงบ้าอ่ะครับ รถมีปัญหาแล้วอยากได้เงินคืนเท่าที่เราจ่ายไป เพราะสินค้าไม่มีคุณภาพตามที่ควรจะมี มันบ้ายังไงหรอครับ?

นี่ไม่คิดค่าทำขวัญและค่าเสียโอกาสด้วยซ้ำ

รถนะครับ เครื่องสะดุดกลางทางที่ความเร็วแค่ 100 เดียวก็ตายได้แล้ว

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:22:19 »
ถ้าเป็นผม แทนที่จะไป Fortuner ไป XV หรือ Forester แทนดีกว่า ยกเว้นว่าต้องซื้อรถพื้นฐานกระบะเอาไว้รูดถนนต่างจังหวัด หรือใช้ลุยจริงจัง ซึ่งถ้าคุณใช้งานแบบนั้น คุณคงไม่มอง CX-5 แต่แรก

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:38:24 »
ตอนผมซื้อ มาสด้า 3 ผมก็เผชิญ สถานการณ์ที่รถคันอื่นมึปัญหา แต่ผมก็ซื้อและตอนนี้ ไม่ตัดใจแน่นอน ถ้ามีคันต่อไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:47:06 »
ปีหน้าน่าจะไมเนอร์นะครับไตรมาส3 ถ้านับตามเวลา แต่ยังไม่ชัวร์นะ
ส่วนคุณภาพของตัวรถโดยรวม CX-5 ชนะขนาดกระจุยจริงๆ
ผมเองก็ชะลอCX-5ไว้ก่อน เพราะชอบเอสยูวีดีเซล

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 23:48:02 »
ผมค่อนข้างเห็นด้วยนะกับ จขกท คือรถขับดีอย่างเดียว มันไม่พอจริงๆครับ ศูนย์บริการและความรับผิดชอบต้องดีมากๆด้วย ตอนไม่มีปัญหาก็ไม่มีอะไรหรอกครับ แต่พอมีปัญหาแล้วมันปวดหัวมาก โดยเฉพาะคนที่ต้องใช้รถทุกวัน

ส่วนตัวผมก็หนีจากยุโรป(เพราะซ่อมอู่นอกแทบจะต้องกราบเท้าเค้าซ่อม) มาแบรนด์รองญี่ปุ่น(เพราะมันขับดีกว่าเจ้าตลาด) แต่เอาตรงๆคันหน้าผมคงเลือกเจ้าตลาดแหละครับ ทำช่วงล่าง ทำอะไรหน่อย ก็ขับดีไม่หนีกันเท่าไหร่หรอกครับ คุณภาพรถก็ไม่ได้แตกต่างกันขนาดสู้ไม่ได้เลย แต่ใช้แล้วสบายใจกว่า

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 00:09:46 »
ไม่ลองมองพวก crv, x-trail, forester, xv ล่ะครับ ไปฟอร์มันจะต่างกันเกินไป เอาจริงๆ ตอนผมซื้อก็ลังเลหลายรุ่นหลายยี่ห้อ รุ่นไหนมีข่าวไม่ดีก็เลี่ยงไปครับ เอารุ่นที่ไม่มีปัญหาแทนแต่จะให้มากังวลไม่เอาแล้วยี่ห้อนี้ก็ยังไงอยู่ ตามความคิดผมนะ ซื้อรถมาใช้เสียก็ซ่อมบำรุงกันไปตามวารันตี
จะให้มาเลี่ยงมาเอารุ่นที่ไม่ได้ชอบ ผมทำใจซื้อไม่ลงครับต้องอยู่กันอีกนานเดี๋ยวจะมาบอกว่าตอนนั้นเอารุ่นนี้ดีกว่า ถ้าให้ซื้อใหม่ตอนนี้ก็ยังคงเป็นมาสด้าเหมือนเดิม ไม่ก็ไปซูบารุ เรื่องการบริหารของบริษัทผมสนใจน้อยมากขอแค่ไม่แย่เกินไปก็พอ ไม่งั้น subaru จะยังมีคนกล้าใช้หรือครับ ราคาขึ้นๆลงๆ ศูนย์ก็น้อยกว่า แนวทางบริหารไม่แน่นอนสักอย่างแต่คนยังขับกันเต็มเมือง แล้วในคลับเรื่องน้ำดันเค้าก็เคลมกันได้ปกติแต่ต้องรอเครื่องเป็นเดือนก็รับผิดชอบกันไป ผมก็เห็นว่าสมควรกับการขยายประกันได้เหมาะสมแล้ว เรียกร้อง 10 ปี 500,000 km. คงไม่มีบริษัทที่ไหนเค้าให้ได้หรอกครับ ใช้จนรถผุยังไม่หมดวารันตีเลย 5555 ยังไงเจ้าของกระทู้ก็ลองหลายๆ รุ่นในเซกเมนต์เดียวกันดูก่อนครับ เงินเป็นล้านค่อยๆคิดครับ

ตอนนี้ CX-5 ของผมก็ครบปีแล้วยังไม่มีปัญหาใดๆ แต่อย่ามีเลยขี้เกียจไปฟ้องร้องกันอีก  ::)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 02:00:39 »
ก็เข้ากระบวนการหารถคันใหม่เลยครับ เลือก Seg ที่ใช่ หาคันที่ชอบ จากนั้นลองขับมันให้หมดจนตัดสินใจได้ แล้วต่อด้วยราคาและออฟชั่นที่ต้องเลือก

เงินไม่น้อยที่จะต้องจ่ายออกไป ถ้าไม่สบายใจสักอย่างสิทธิ์อยู่ที่ตัวคุณเองนั่นล่ะครับ ถึงคนอื่นจะเสียดายแทนแต่คนที่ใช้รถก็คือคุณไม่ใช่คนอื่นไหนอยู่ดีครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 02:40:05 »
อ่านบาง คห. นี่นึกว่าเป็น Brand ambassador มาเอง 555+

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 02:45:00 »
เวลาอ่านกระทู้ หรือ โพส ที่มีเจ้าของออกมาประกาศว่ารถมีปัญหาแล้วบริษัทไม่แก้ไข มักชอบมีพวกมาแก้ต่างให้บริษัทบอกรถผมปกติ ขับดีมาก ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่เคยเข้าใจพวกนี้จริงๆ ต้องการอะไร

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 06:25:21 »

เค้าขอให้ประกันเฉพาะส่วนที่เกี่ยวกับเครื่อง ที่มันน้ำดันครับ
คือเครื่องพอขับสัก แสนโล น้ำดัน เปลีค่ยนเครื่องใหม่ จอดแช่ๆไว้ 1-2 เดือน  กลับมาก็นับประกันต่อ ไม่ได้เริ่มใหม่
พอใช้ไปอีก 5-6 หมื่นโล ประกันหมด  น้ำดันอีกรอบต้องจ่ายค่าเครื่องเอ 2-3 แสน 
เค้าถึงขอให้ "แก้ดีเฟค"เอาเครื่องที่ดี แก้แล้วมา หรือไม่ก็ต้องประกันไปยาวๆ ลูกค้าจะได้ไม่ต้องจ่ายตังเปลี่ยนเครื่องเองครับ

ไม่ได้บ้าให้ประกันทุกชิ้นส่วนลากไป 10 ปี ใครจะบ้าแบบนั้น

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 07:33:44 »
ผมทราบดีครับว่ารถสองตัวนี้มันต่างกัน รู้ดีว่าCX-5 ขับดี และมีอีกหลายคันที่ขับดีกว่า Fortuner
ตัว Fortuner มันขับขี่เป็นยังไงก็ทราบดี

แต่ซื้อรถแล้วโจทย์ผมคือเอาไว้ขับ แล้วเรื่องอื่นไม่ต้องมาเป็น factor ให้ต้องพะวงอีก
เรื่องศูนย์ก็ดี เรื่องปัญหาตัวรถก็ดี ไม่อยากใช้รถแล้วต้องมาคิดอะไรพวกนี้ให้เปลืองสมอง

ก็คิดไปคิดมาว่า กลับมาสู่รถง่ายๆ ดูแลง่ายๆ สบายๆ การขับขี่ก็อยู่ในมาตรฐาน
ตัวผมเองตอนนีก็ใช้ Camry แล้วตัวรถแทบไม่มีปัญหากวนใจเลย ก็เลยคิดว่า
กลับมาToyota ละกัน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 07:40:56 »
ผมว่าเว็บนี้แฟนคลับมาสด้าเยอะนะ สังเกตกระทู้นี้ก็มีคนเปิดอ่านตั้ง 2 พันกว่าครั้งละ

เหมือนว่า รถขับดี กับรถที่ศูนย์ดี ใช้แล้วสบายใจไม่มีปัญหา ไม่ค่อยจะอยู่ในยี่ห้อเดียวกัน

ก็คงต้องเลือกละครับ ว่าขับดีแต่เสี่ยง กับ ขับไม่ค่อยดี แต่สบายใจ อะไรสำคัญกว่า

ส่วน จขกท ไม่ลองดู suv เจ้าอิ่นแทนหรอครับ CRV ก็เป็นอีกตัวเลือก ถ้าจะหายี่ห้อตลาดครับ

ส่วน fortuner ปีนี้น่าจะมี mc แต่งหน้าทาปากบ้างนะครับ เพราะรีโวก็เพิ่งเปลี่ยนหน้าไปเมื่อ พ.ย. 60

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 07:49:13 »
ปัญหามันเกิดเฉพาะดีเซลครับ แต่เบนซินไม่เป็น
ในกรุงเทพศูนย์ดีๆ ก็มีอยู่พอสมควร

ไป FTN มันก็ดีครับ รถใหญ่ ขับสบายใจ ไม่ต้องกลัวถนน ทนทาน ศูนย์หาง่าย ซ่อมหายห่วง
แต่พี้นฐานรถคือกระบะ ถ้าขับ Camry คุณอาจบ่นว่ากระด้างก็เป็นได้
ของแบบนี้ให้ที่บ้านช่วยกันนั่ง เผื่อเปลื่ยนใจ

หรือไปลอง CR-V ก็ดีนะครับ คลาสเดียวกับ CX5 น่าจะตอบโจทย์ได้

ลองดูครับ

ออฟไลน์ 1688

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 08:12:34 »
ชื้อรถป้ายแดงมาใช้ สักคัน ต้องเอาที่เราสบายใจครับ. วันที่ถอยรถจากโชวรูม คือ เราเริ่มนับนับหนึ่ง กับ คุณภาพ ของ ตัวรถ  การให้บริการของศูนย์  ว่าจะทำให้เราสบายใจมากน้อยขนาดไหน.  ความสวยของการออกแบบ  อุปกรณ์อ๊อปชั่น ต่างๆ หลังจาก ขับมา สัก หกเดือน ก็หายเห่อของใหม่ แล้วครับ 

รถที่ดี ต้องอยู่ที่บ้าน มากกว่า  จอดรอซ่อมที่ศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 08:19:24 »
หากต้องการความสบายใจ มองว่าการซื้อรถ ก็เพื่อเป็นของใช้อย่างนึง  เลือกเจ้าตลาดเหมาะสุดแล้ว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 08:20:39 »
ปัญหามันเกิดเฉพาะดีเซลครับ แต่เบนซินไม่เป็น
ในกรุงเทพศูนย์ดีๆ ก็มีอยู่พอสมควร

ไป FTN มันก็ดีครับ รถใหญ่ ขับสบายใจ ไม่ต้องกลัวถนน ทนทาน ศูนย์หาง่าย ซ่อมหายห่วง
แต่พี้นฐานรถคือกระบะ ถ้าขับ Camry คุณอาจบ่นว่ากระด้างก็เป็นได้
ของแบบนี้ให้ที่บ้านช่วยกันนั่ง เผื่อเปลื่ยนใจ

หรือไปลอง CR-V ก็ดีนะครับ คลาสเดียวกับ CX5 น่าจะตอบโจทย์ได้

ลองดูครับ
จริงครับ PPVช่วงล่างไม่นุ่มนวลเหมือนSUVแบบMonocoqueครับ ถ้าขับเองยังพอทำเนาแต่ถ้านั่งแถวหลังผมไม่ชอบเลย ถ้ากังวลMazdaก็ไปCRVดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 08:52:38 »
ถ้ารถแต่ละยี่ห้อ คงทน  ไม่จุกจิกเหมือนกันหมด   Toyota คงขายไม่ออกแล้วครับ    เรื่อง design กับ ช่วงล่าง ผมว่า mazda กินขาด    ทั้งนี้อยู่ที่ผู้ซื้อว่าต้องการอะไรมากที่สุดในการซื้อรถ    ก็เหมือนเลือกภรรยาแหละครับ   จะเอาทั้งสวย  รวย เอาใจเก่ง  ขยันทั้งงานทั้งงานนอกและงานในบ้าน  ภรรยาแบบนี้คงไม่มีในโลก ::)

คิดให้ดีก่อนตัดสินใจ เงินไม่ใช่น้อย ดีคนอื่นอาจไม่ดีสำหรับเรา

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 08:53:45 »
ไม่ลองดูSUVเจ้าอื่นดูครับ อาจจะเหมาะกว่าโดดไปPPV

แต่ก็นะ ชอบแบบไหนก็จัดแบบนั้นครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 09:10:42 »
รถประเภทใกล้เคียง เป็น SUV คนละพื้นฐาน ขอให้มีความสุขกับฟอร์จูนเนอร์ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 09:14:58 »
ส่วนตัวก็ใช้ FTN ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ยอมรับว่ามันขับไม่ดี แต่มันขับแล้วสบายใจกว่ากันโข

ถ้าอยากได้รถที่ขับดีขึ้นมากว่า Fortuner หน่อย
ใกล้เคียงเก๋งนุ่มๆ นั่งสบายๆหน่อย แนะนำ CRV ครับ