ผู้เขียน หัวข้อ: BBS vs Vorsteiner vs BC Forge เทียบกันเป็นไงบ้างอ่ะครับ?  (อ่าน 9067 ครั้ง)

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
คุณภาพ/ราคา เทียบกันเป็นไงอ่ะครับ?
ราคาไล่เลี่ยกัน BBS กับ Vorsteiner ได้ล้อ flow forged ส่วน BC ได้ forged (แถมราคาถูกกว่า)

ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

อ่อ จริงๆ HRE flow forge  อีกอันที่อยากเอามาเทียบครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: BBS vs Vorsteiner vs BC Forge เทียบกันเป็นไงบ้างอ่ะครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:13:25 »
เคยใช้แต่ BBS กับ BC Forged

BBS คงไม่ต้องพูดถึงเรื่องคุณภาพนะครับ ทุกคนย่อมยอมรับว่าเค้าคือหนึ่งในตองอู  BBS ต้องเลือกรุ่นสุดยอดจริงๆถึงจะเบาและสวย เช่น พวก Series LM RI FI RS(Classics) แต่ราคาลมจับ คงต้องมีซัก 2-3 แสน  รุ่นรองๆก็ดีครับ แต่ไม่สวย ไม่เบา เท่าที่จะสมกับราคาพี่แพงกว่าชาวบ้านเค้าพอควร

BC Forged แบรนด์ไม่มี Legacy อะไร แต่เท่าที่ผมใช้ ก็ชอบมากครับ เบามาก แข็งแรง(มาก) สวย (แล้วแต่รุ่น แล้วแต่คนจะชอบ) ที่ชอบมากคือสั่งตัดได้ เลือกความกว้าง อ้อฟเซ็ท ความยกของก้าน ผิวงาน(finish) สีต่างๆ ได้ด้วยตัวเอง ทำให้เราสามารถ Customize look ได้อย่างที่ใจต้องการ

สรุป ถ้าติดแบรนด์และเงินถึงๆก็ไป BBS ครับ  แต่ถ้าเอาความคุ้มค่าและสามารถ Custom ได้ตามใจต้องการก็ BC Forged

ออฟไลน์ amiyama

• Jr. Member
  • **
Re: BBS vs Vorsteiner vs BC Forge เทียบกันเป็นไงบ้างอ่ะครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 09:51:14 »
ตามเม้นบนเลยครับ BBS นี่นานๆออกมาที มีลายให้เลิอกน้อย และลายไม่หวือหวาอะไรมากมาย

BC Forged ผมว่าลายทันสมัยกว่ามาก เลือก customize ได้อีกเยอะแยะ

ส่วนตัวผมไป BC Forged ครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 09:58:04 »
ส่วนตัวใช้ BBS อยู่ครับ คือของเค้าดีจริงๆนะ ตั้งแต่วัสดุยันงานสีเลยครับ ผมใช้ RI-A สีเทาด้าน คืองานเค้าละเอียดมากครับ สีอย่างเนี้ยบและเนียน นน.เบามากๆ ส่วนราคาก็จะหนักๆหน่อยครับ

ปล. จริงๆตััวแทนในไทยแอบขายแพงเวอร์อยู่นะครับ กระซิบให้ว่าถ้าหิ้วเอาเองจากญี่ปุ่นถูกกว่าหลายตังค์อยู่ครับผม
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:52:17 »
BBS คุณภาพสูงมากครับแต่ลายสวยๆที่เป็น forged จะราคาแพงมาก ส่วนล้อ cast รุ่นใหม่ๆก็สวยอยู่แต่ราคาเท่าล้อ Forged ยี่ห้ออื่นๆและน้ำหนักไม่เบา
Vorsteiner กับ HRE flow form พวกนี้สั่งโรงงานอื่นทำล้ออีกทีครับ
ส่วน BC forged ผมไม่มีประสบการณ์โดยตรงแต่ตัวล้อน่าจะคุณภาพดีแต่งานสียังไม่ดีเท่าพวก BBS ครับ
ปล. ถ้าให้ผมแนะนำล้อที่คุณภาพดีและราคาไม่แรงในไทยคือ Rays ครับ แต่ลายอาจไม่ถูกใจทุกคน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 13:42:48 »
ผมใช่ BBS LM Forged 18 อยู่ครับ 1 สิ่งที่สัมผัสได้อย่างชัดเจนเลยคือ  ความเบาและสวยครับ นอกนั้นไม่ได้ทดสอบครับ เพราะใช่ถนอมมากๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 16:46:46 »
BBS บ้านเราบวกเยอะครับ

ลองดูราคาเมืองนอก ถูกกว่ามากมายเลยล่ะ

ลองดูพวก ล้อ weds / rays ตัวแทนในไทย ขายเท่าราคาหน้า web ที่ญี่ปุ่นเลย อันนี้น่าซื้อ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 23:23:11 »
ท่าทางจะมาทาง BC แล้วล่ะครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ