ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถมือ 2 ต่างประเทศกับบ้านเรา ใกล้เคียงกันไหมครับ(รถยุโรป)  (อ่าน 6232 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
จากที่สังเกต รถยุโรปบ้านเราราคาตกมาก เวลาซื้อมือหนึ่งออกห้าง

และผมก็สังเกตเห็นรถมือสองเมืองนอกบางตัวราคาใกล้เคียงกันกับมือสองบ้านเรา

เลยอยากถามว่าเค้าเทียบเคียงราคามือสองเมืองนอกหรือเปล่า
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ phatkung

อยากรู้เรื่องนี้มานานแล้วเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
เพื่อนผม ซื้อคัมรี่ โฉมที่แล้ว อ่าครับ แบบตัวเนี้ย

ซื้อมา คิดเป็นเงินไทยก็ แสนเดียวครับ  ที่อเมริกา (ใช้ในอเมริกานะ เอาเข้าบ้านเราไม่ได้)

แล้วมันก็ส่งเว็บให้ผมดู  Accord  4,000-5,000 เหรียญ เพียบเลย

รถถูก อิจฉา T^T

ปล. มันบอกว่า accord , camry ถือว่าเป็นรถธรรมดาๆ มาก สำหรับที่นั่น

อันนี้รถทางเอเชีย อยากทราบราคารถยุโรปอ่าครับ พอมีไหม

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
        ผมอยู่ที่อังกฤษคับ   ผมอยากจะบอกกับน้องๆหลายคน  ว่าอย่าเปรียบเทียบกันเลยคับ  มันคงเป็นไปไม่ได้  ทั้งแค่ครองชีพ ค่าบำรุงรักษา และค่าภาษีต่างๆ  ที่เมืองไทย  ไม่เคยมี  หรืออาจจะมีในอนาคต  กับที่นี้  รถมือสองถูกแน่คับ  ราคาก็ถูกกว่าเมื่อไทยเยอะมาก ผมขับVauxhall[opel] astra 1.8 มา 10ปี ราคาตอนนั้นใหม่เลยคับ14500pounds ตอนนี้ราคาเหลืออยู่แค่750ponuds   ไม่ขายคับ  เอาไว้ขับ  และไม่เคยเกเร แถมราคาค่าบำรุงรักษาก็ไม่แพงจนเกินไป   
       กับคำถามซึ่งผม เห็นบ่อยๆ ทำไมราคาBmw  และ Benze หรือรถยุโรปอื่นๆ   ถึงราคทแพงมาก   ถ้าพวกคุณและน้องๆ อ่านขาวบ้าง  จะเห็นว่า Fordลงทุนตั้งโรงงาน450 MD   ผมว่าBmw  หรือBenze  ก็คงไม่กล้า ลงทุนขนาดนั้น  เพื่อจะได้ทำรกราคาเท่ากับยุโรปหรืออมเริกาคับ ต้องมาหลายๆอย่างรวมกัน  ทั้งจุดคุ้มทุนด้วยคับ     
       ทำไมเราไม่คิดเปรียบเทียบ  กับ ข้าวที่เรา กิน ค่าครองชีพ ที่เราอยู่กันบ้างละคับ  จะเอาให้ถูกใจทุกอย่างไม่ได้  ต้องถูกต้องด้วย 

ออฟไลน์ Arto

• Newbie
  • *
ที่ NZ รถมือสองถูกมากครับ ไม่ว่าจะเป็นยุโรป หรือ ญี่ปุ่น
BMW serie 7 ปี 2004 ราคาประมาณ 6-8 แสนบาท ขึ้นกับเลขไมล์ และสภาพครับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ตอนผมไปเยอรมันเมื่อสามปีก่อน
ราคาประมาณ 1.2 -1.5 ล้านบาท ซีรี่ย์ 3 มือ 1
แต่น้ำมันลิตรละ 80-100 นะครับ
เวลาเติมต้องลงไปเติมเองนะครับ
รถต้องสั่งผลิต คือไปจอง ไปเลือกสีรถ สีเบาะหนัง ประมาณเนี้ย

อ้อผมไม่ได้ เจตนาว่า น้อยใจเมืองไทยรถแพงหรอกครับ

คือผมกำลังหาข้อมูลว่าทำไม รถบ้านเราที่เป็นรถยุโรป ราคามือสองทำไมราคาตกลงมาก อ้างอิงจากอะไรน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นและข้อมูล