ผู้เขียน หัวข้อ: นอนในรถโดยดับเครื่องยนต์แต่ปิกกระจกมีโอกาสตายได้ไหมครับ  (อ่าน 12855 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
ผมชอบขับรถไปเที่ยวภาคเหนือในฤดูหนาว  บางครั้งจำเป็นต้องนอนในรถ  เคยจอดนอนหน้าเซเว้นในปั๊ม  โดยดับเครื่องและปิดกระจกทุกบาน(อากาศหนาวค่อนข้างมาก)  แต่ก็หลับไม่นาน--1-2ชม.   ทีนี้ผมสงสัยว่าถ้าเกิดผมหลับนานเป็น5ชม.ขึ้นไป  มีโอกาสตายได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
หายใจไม่ออกครับ เพราะอากาศไม่ถ่ายเท แนะนำให้เปิดกระจกแง้มๆ
แต่ถ้าอากาศชื้นมากๆ กระจกด้านในไอน้ำจะเกาะบานเลยครับ
~~

ออฟไลน์ kez

เปิดกระจกไว้นิดหน่อย  เพื่อให้อากาสถ่ายเท

ทำได้ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
แล้วถ้าตอนหลับมีรถมาจอดโดยติดเครื่องและ หันปลายท่อมาทางกระจกที่เปิดไว้ละ :-\

แต่ถ้าจอดรถ ดับเครื่องนอน อากาศดีๆ ไม่มีปัจจัยอื่นๆเรื่องอากาศ นอนไปเลยครับ ผมนอนแบบนั้นตั้งแต่เด็กแล้ว

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เปิดแง้มๆครับ ถ้ามีแมลงก็เอามุ้งพาดแล้วปิดประตูทับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าจอด ดับเครื่อง แล้วปิดกระจก ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

เวลาถึงที่ทำงานผมก็ทำเหมือนกัน เพราะถ้าเปิดยุงมันเข้า

ถ้าร้อนก็แง้มกระจกหน่อยนึง ก็พอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

แอบอยากรู้ ถ้าดับเครื่องปิดกระจกหมด อากาศข้างในรถพอหายใจไหม

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
ผมนอนเปืดกระจกบ่อยมากฮะ ซื้อมุ้งมา 2 อันนอนหน้า 7-11 สบายเลย

แล้วถ้าตอนหลับมีรถมาจอดโดยติดเครื่องและ หันปลายท่อมาทางกระจกที่เปิดไว้ละ :-\

เข้าปั้มก็จอดหน้าทิ่มเข้าช่องจอดหมดนะครับ นึกภาพมีอีกคันมาจอดขวางช่องจอดไม่ออกเลย

ออฟไลน์ tarahlm

ไม่ตายครับ แต่อาจจะทำให้ไม่สดชื่นเพราะออกซิเจนน้อยกว่าปกติ

ภายในรถยนต์ไม่ได้ปิดตายทึบ -อากาศผ่านเข้าออกไม่ได้เลย ยังมีอากาศเล็ดลอดผ่านได้
(ไม่เหมือนแบบห้องสูญญากาศ) ยังคงมีออกซิเจนให้เราหายใจ

ส่วนก๊าซจากท่อไอเสียที่เข้าไปในรถนั้น ตัวสำคัญที่ทำให้เกิดอันตรายคือ ก๊าซคาร์บอนมอนน็อกไซด์
แม้ภายในรถนั้นก็ยังมีก๊าซออกซิเจนให้เราหายใจพอ

แต่ปัญหาคือ ก๊าซคาร์บอนมอนน็อกไซด์ที่เราหายใจเข้าร่างกายเข้าไปอยู่ในเลือดเรา
มีคุณสมบัติแย่งจับกับเม็ดเลือดแดงได้ดีกว่าออกซิเจน จึงจับกับเม็ดเลือดแดงแทนออกซิเจน
เลือดที่ส่งไปสมองจึงขาดออกซิเจน เกิดอาการง่วงซึมหลับลึกลง จนสมองขาดออกซิเจนหมดสติและร่างกายส่วนอื่นก็ขาดออกซิเจน
ทั้งที่ก็ยังหายใจอยู่ กระทั่งเสียชีวิตคล้ายไหลตายไปในที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2018, 09:53:13 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ MUK

ปิดกระจกนอน ไม่ไหวครับอึดอัดสุดๆ นอนไม่ได้ครับ
ผมใช้วิธี เอากระจกลงทุกบานๆละนิดครับ
ประมาณมือล้วงเข้าไม่ได้ครับและจะนอนไม่ให้เกิน 1 ชม.ครับ

ออฟไลน์ SLuang

แล้ว จขกท. ลองหรือยังครับ?
ผมทำแบบนั้นไม่ได้  หายใจไม่ออก อึดอัดมาก จนต้องลดกระจกลง
หากจำเป็นต้องนอนแบบนั้น ก็แค่แง้มๆ กระจกลงหน่อย  เพื่อให้แน่ใจว่า ไม่ขาดอากาศหายใจแน่นอน

จากกรณีที่เป็นข่าว ถ้าลดกระจกลง  จะไม่เป็นข่าวเศร้าแน่นอน

ออฟไลน์ Sacrifice

ไม่เกิน 1 ชั่วโมงไม่มีปัญหาครับ ผมทำบ่อยเวลาขับรถไกลๆ แล้วจอดพักนอนปั๊ม

ไม่กล้า ติดเครื่องกลัวควันเข้าเครื่อง  แต่จะเปิดกระจกแง้มๆ ก็ไม่ได้ เพราะแมลง+ยุงเยอะมาก มันเข้า
รวมถึงคันข้างชอบมาติดเครื่องนอนอีก เหม็น  ตั้งนาฬิกาปลุกไว้ 20 นาที 40 นาที  ตื่นมาขับต่อ

เคยปิดนาฬิกาแล้วนอนต่อ 1 ชั่วโมงก็ตื่นมาเองเหงื่อท่วมตัวเลย อากาศร้อนมากมันบังคับเราตื่นเอง

ออฟไลน์ Staples

ผมจะแง้มกระจกอะ แล้วใช้พวกมุ้งแบบนี้ กันยุง

ปล. ลบได้เลย ถ้าคิดว่าผมโฆษณา ผมไม่ได้เกี่ยวไรกันเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2018, 10:51:10 โดย Staples »

ออฟไลน์ SakdRetro

• Jr. Member
  • **
เสนอแนะครับไม่รู้ถูกผิด   ;D
ตรงแผงคอนโทรลแอร์ จะมีที่ปรับเพื่อรับลมจากด้านนอก (รูปลูกศรหมุนเข้าหน้ารถ) ดันคันโยกไปหา หรือกดปุ่มในรุ่นแอร์ออโต้ แล้วลดกระจกลงแค่นิดๆ ผมว่าน่าจะปลอดภัยครับ
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ pongpanenter

• Newbie
  • *
ปิดได้ แต่ควรตั้งปลุกด้วยมือถือไว้ ก่อนจะนอน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมคนนึงล่ะไม่กล้าลอง ไม่ว่าจะแบบไหนก็ตาม

กลัวว่าลองแล้วมันจะเป็นครั้งแรก และครั้งสุดท้ายในชีวิต

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
แต่เคยมีกรณีคนขับรถตู้ที่มาเชียงคานนะครับ ลอง Search ข่าวดูได้
ช่วงปลายปีที่ผ่านมาอากาศหนาวมาก ปิดกระจกนอนในรถตู้ (ดับเครื่องนะครับ)  ตอนเช้าเสียชีวิตเนื่องจากขาดอากาศหายใจครับ
https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_681116
Indy Garden

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
ถ้าคิดว่าเสี่ยง หรือมีโอกาสทำให้ตายได้ ก็อย่าเสี่ยงเลยครับ แง้มไว้หน่อยไม่เสียหาย

(ถ้ากลัวยุง แมลง ก็ไปทำมุ้งแบบ comment ด้านบนได้ครับ)

ออฟไลน์ lay

ขอขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ  ได้ความรู้เพิ่มมากเลย

ออฟไลน์ lay

แล้ว จขกท. ลองหรือยังครับ?
ผมทำแบบนั้นไม่ได้  หายใจไม่ออก อึดอัดมาก จนต้องลดกระจกลง
หากจำเป็นต้องนอนแบบนั้น ก็แค่แง้มๆ กระจกลงหน่อย  เพื่อให้แน่ใจว่า ไม่ขาดอากาศหายใจแน่นอน

จากกรณีที่เป็นข่าว ถ้าลดกระจกลง  จะไม่เป็นข่าวเศร้าแน่นอน

เคยแล้วครับ ดับเครื่องปิดกระจกทุกบาน นอน1-2ชม.ครับ(อากาศหนาว)

ออฟไลน์ nathrotch

• Newbie
  • *
อยากจะลองบ้างเหมือนกันครับ แต่ไม่กล้า