ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ(ต่อ) เรื่อง ‘หนู’ ครับ  (อ่าน 8717 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดียามเช้าครับเพื่อนๆ

จากกระทู้ที่แล้ว เกี่ยวกับประกันชั้น 1 และการเคลม โดยมีสาเหตุจาก ‘หนู’

เมื่อคืนนี้ ผมทดลองเอาลูกเหม็นไซส์ใหญ่ (เส้นผ่าศูนย์กลาง 4 ซม.) หนึ่งก้อน ห่อด้ายผ้าสาลู วางที่ด้านบนของเบ้าโช้ค มุมขวาของเครื่องยนต์ แล้วปิดกระโปรงทิ้งไว้หนึ่งคืน

ด้วยหวังว่า กลิ่นของลูกเหม็นจะช่วยไล่หนู

ปรากฎว่า !!! ลูกเหม็นหายไปทั้งลูกเลยครับ  ??? ???  ???

เหลือแต่เศษเม็ดละเอียดๆ และผ้าสาลูที่ห่อ ก็หาย!

ผมควรจะใช้อะไร เพื่อไล่ ‘หนูน้อยจากนรก’ ดีครับ?  ขอคำแนะนำด้วย

ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ YenChar

Re: ขอความช่วยเหลือ(ต่อ) เรื่อง ‘หนู’ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 08:35:34 »
เอาจากเบาไปหาหนักนะครับ

- พริกป่น ผสมพริกไท กำเล็กๆ ห่อผ้าเป็นถุงเล็กๆครับ
ไว้ตรงฟิว ตรงหลังไฟหน้า มาดมซักที จะไม่กลับมาอีกเลย

- สเปรย์ไล่หนู กลิ่นฉุนๆ กลิ่นจะคล้ายๆยานวดตามร้านนวดร้านสปา
ไม่ได้ฉีดที่ห้องเครื่องนะครับ แต่ฉีดที่จอดรถ ตามพื้นตามมุม
อยู่ได้อาทิตย์นึงก็ต้องฉีดใหม่ หมั่นฉีดบ่อยๆ

- ยาเบื่อ...

- ดีที่สุดคือแมวครับ หมู่บ้านผมมีแมวป้วนเปี้ยนอยู่ 2-3 ตัว
ปัญหาเรื่องหนูแทบไม่มี แค่ได้กลิ่นฉี่แมวก็หนีหมดแล้ว

ออนไลน์ Turin

Re: ขอความช่วยเหลือ(ต่อ) เรื่อง ‘หนู’ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 08:36:45 »
"แมว"

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 09:00:54 »
งูครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 09:33:19 »
เปิดกระโปรงทั้งคืน..  รอบ ๆบ้านไม่ให้มีอาหารสำหรับหนู  ไม่มาแน่ครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 10:00:38 »
มันมีเหยื่อหนูครับ ต้องจัดการครับ เพราะพวกนี้แพร่พันธุ์ไวมากครับ 

หรือถ้าอย่างปราณี ก็ จัดการที่ใกล้จอดรถ ห้ามให้มีพวกอาหาร หรือแหล่งที่มันอยู่ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 10:20:48 »
เท่าที่สังเกตดู เปิดกระโปรงทิ้งไว้เลยหนูจะไม่เข้าครับ

ที่บ้านมี CRV ที่เป็นรถสำรองอยู่ ออกรถเมื่อมิถุนายนปีที่แล้ว จนตอนนี้ขับแค่ 2-3 ครั้งเองครับ จอดไว้เฉยๆไม่ได้คลุมหรือทำอะไร
ครั้งล่าสุดที่จะขับเปิดกระโปรงดู มีรอยเท้าหนูทั่วไปหมดเลย จากนั้นก็ลองเปิดกระโปรงทิ้งไว้ ไม่มีรอยหนูแล้วแต่ก็ฝุ่นเยอะหน่อย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 11:06:34 »
 ลองมาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผลทั้ง สเปรย์ ยาหม่องน้ำ พริกไทย ลูกเหม็น แปรงเสี้ยนมะพร้าว ยิ่งหน้าหนาวมันยิ่งชอบครับเพราะมันอุ่น ตอนหลังใช้กาวดักไม่มีรอยขน ขี้ เศษกระดูกบนฝาเครื่องเลย วิธีใช้ต้องเอากาวสองหน้าแปะติดพื้นไว้ด้วยไม่งั้นมันพาวิ่งเลอะเทอะไปทีอื่นได้ บางทีได้สองตัวเลย ต้องทรมานให้พวกมันเห็นมันจะไม่มาแหยม มิกกี้เมาท์พวกนี้มันฉลาดมีพัฒนาการเรียนรู้ไปเรื่อยครับเราฉีดห้องเครื่องมันก้อคาบของไปใส่เพลากลาง ลุกเกียร์ หรือบนถังน้ำมันได้ไม่เลิก เคยมีครั้งนึงเล่นคาบเม็ดมะม่วงไปใส่เพลากลางวิ่งแลัวดังสนั่นนึกว่าเพลาไปแล้วถอดมาดูที่ไหนได้โมโหจริงๆ
 ดักถี่ๆไปเรื่อยๆจนมันไม่ติดแล้วค่อยๆเว้นระยะห่างขึ้น ไม่มารังควาญเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2018, 11:09:30 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 11:14:42 »
จากที่ผมโดนเมื่อ2ปีที่แล้ว ทั้งลูกเหม็น การบูร พริกไทย พริกป่น ไม่อยู่ครับ ขนาดที่บ้านเลี้ยงแมว หนูก็ยังกัดสายไฟ (ตอนที่โดน เพราะรถไม่ค่อยได้ใช้ 4-5 วัน สตาร์ทรถที) ถ้าแนะนำ ก็ใช้ถาดกาวดักหนู วางไว้รอบรถ กับสตาร์ทรถบ่อยๆครับ หรือไปจัดการที่ต้นเหตุเลย หารังหนู จัดการต้นตอครับ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 13:15:05 »
ของผมเปิดฝากระโปรง , พริกไทย ,เปิดไฟ ลองมาหมดแล้ว หนูยังกัดเข้าไป แล้วตายเลยครับ ผมลองมาหลายวิธีละ ไม่ได้เลย

ตอนนี้เลยใช้ฟิวเจอร์บอร์ดแผ่นยาวๆ กั้นรอบรถเลยครับ แล้วดันด้วยของหนักๆหน่อย หนูเข้าไม่ได้แล้วครับ
ไม่เจอขี้หนูอีกเลย ถ้ามันยังเข้าได้อีก คงต้องปล่อยเลยตามเลยแล้ว

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 13:56:17 »
แมวครับ
ผมเป็นทาสแมว ที่บ้านเลี้ยงแมวจร ตอนนี้มี7ตัว 555 รักเหมือนลูกครับ

ไม่มีปัญหาเรื่องสายไฟขาดเลยตั้งแต่มีแมว เครื่องซักผ้าจากเคยโดนหนูกัด ปัจจุบันใช้ยาว
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 15:12:42 »
แมวครับ
ผมเป็นทาสแมว ที่บ้านเลี้ยงแมวจร ตอนนี้มี7ตัว 555 รักเหมือนลูกครับ

ไม่มีปัญหาเรื่องสายไฟขาดเลยตั้งแต่มีแมว เครื่องซักผ้าจากเคยโดนหนูกัด ปัจจุบันใช้ยาว
ระวังแมวนอนบนหลังคาอ่อน Z4 นะครับ ที่บ้านผมนี่ที่โปรดเลย  ::)

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 16:49:05 »
ฆ่าล้างโคตรมันอย่างเดียวครับ

บอกเลย วิธีนี้วิธีเดียวเท่านั้น ผมเจอที่บ้านผมไม่ใช่เพราะบ้านรกหรืออะไรหรอกคับ ข้างบ้าน หญิงแก่แม่หม้ายผัวตาย ด้วยเหตไดไม่รู้นางไม่สนอะไรอีกแล้วในบ้านปล่อยรก รุงรัง จนหนูมา และมันมาอยู่บ้านผมด้วย

ย่าเบื่อเม็ดสีฟ้าๆ ของ Bayer เท่านั้นนะคับ อีกยี่ห้อไกล้เคียงผมลองใช้ครั้งแรก 1อาทิตย์ผ่านไป ยังโผล่มาวิ่งให้เห็นอยู่เลย  >:( เจอ Bayer ไป สามวัน ตามโฆษณาแป๊ะ ออกมาตายหน้ารั้วบ้านเลย

ก่อนที่จะเล่นไม้โหด มันทำดาเมจไว้รุนแรงมากๆ กันสายไฟรถผมจนไฟนู่นนนี่นั่นเละเทะไปหลายคัน แล้วในที่สุดมันบุกเข้าบ้าน คราวนี้ถึงได้เปิดสงครามเต็มรูปแบบกับมัน  >:( >:( >:( เจอแล้วรีบลงมือนะคับ แพ่รพันธ์เร็วมาก และ อันตรายที่ทุกสิ่งในบ้านเลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 16:49:51 »
ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยแนะนำครับ

คิดว่า จะข้ามขั้นพริกไทย, ลูกเหม็น และใช้สเปรย์ไล่หนูเลย เพราะไม่อยากปวดหัวบ่อยๆ

ส่วนเรื่องแมว, ฟิวเจอร์บอร์ด, กับดัก และอื่นๆ จะรอประเมินผลจากสเปรย์ก่อนครับ

ขอบคุณอีกครั้ง และจะเข้ามาอัพเดทแน่นอนครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 19:36:26 »
นำรถออกไปขับเล่นบ้าง ถึงบ้าน เปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ ก่อนนอนค่อยมาปิด
วางกรงดักหนู แถวๆรถครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 21:51:34 »
ใช้น้ำมันหอมเป็ปเปอร์มิ้นท์ (ที่ซื้อได้ตามร้านขายหัวเชื้อกลิ่น) จุ่มสำลีเอามาใส่ไว้ในห้องเครื่องครับ ตัวนี้กลิ่นจะแรงมากๆ แรงกว่าลูกเหม็นหลายสิบเท่า หนูส่วนมากเจอไปไม่กี่ทีก็จะไม่กลับมาอีกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 21:56:38 »
นำรถออกไปขับเล่นบ้าง ถึงบ้าน เปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ ก่อนนอนค่อยมาปิด
วางกรงดักหนู แถวๆรถครับ

คุณพ่อได้วางกรงดักหนู พร้อมเอากล้วยน้ำว้าเป็นเหยื่อล่อ

555.. ไม่รู้ว่าจะเวิร์คไหม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 21:58:42 »
ใช้น้ำมันหอมเป็ปเปอร์มิ้นท์ (ที่ซื้อได้ตามร้านขายหัวเชื้อกลิ่น) จุ่มสำลีเอามาใส่ไว้ในห้องเครื่องครับ ตัวนี้กลิ่นจะแรงมากๆ แรงกว่าลูกเหม็นหลายสิบเท่า หนูส่วนมากเจอไปไม่กี่ทีก็จะไม่กลับมาอีกครับ

รับทราบครับผม

ตอนนี้ ได้ไปซื้อสเปรย์ไล่หนูมาแล้วด้วย ..

เปลี่ยนจากลูกเหม็นเป็นสเปรย์ ได้ผลอย่างไร จะมารายงานครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 22:02:57 »
ฆ่าล้างโคตรมันอย่างเดียวครับ

บอกเลย วิธีนี้วิธีเดียวเท่านั้น ผมเจอที่บ้านผมไม่ใช่เพราะบ้านรกหรืออะไรหรอกคับ ข้างบ้าน หญิงแก่แม่หม้ายผัวตาย ด้วยเหตไดไม่รู้นางไม่สนอะไรอีกแล้วในบ้านปล่อยรก รุงรัง จนหนูมา และมันมาอยู่บ้านผมด้วย

ย่าเบื่อเม็ดสีฟ้าๆ ของ Bayer เท่านั้นนะคับ อีกยี่ห้อไกล้เคียงผมลองใช้ครั้งแรก 1อาทิตย์ผ่านไป ยังโผล่มาวิ่งให้เห็นอยู่เลย  >:( เจอ Bayer ไป สามวัน ตามโฆษณาแป๊ะ ออกมาตายหน้ารั้วบ้านเลย

ก่อนที่จะเล่นไม้โหด มันทำดาเมจไว้รุนแรงมากๆ กันสายไฟรถผมจนไฟนู่นนนี่นั่นเละเทะไปหลายคัน แล้วในที่สุดมันบุกเข้าบ้าน คราวนี้ถึงได้เปิดสงครามเต็มรูปแบบกับมัน  >:( >:( >:( เจอแล้วรีบลงมือนะคับ แพ่รพันธ์เร็วมาก และ อันตรายที่ทุกสิ่งในบ้านเลย

ได้กลับมาอ่านความเห็น ของเพื่อนสมาชิกท่านนี้อีกครั้ง

ระทึกมากครับ !  คล้ายหนังสงครามล้างพันธุ์อมตะ !

ป.ล. ผมซื้อมาทั้งสเปรย์ กับดัก และเหยื่อยี่ห้อ Bayer ตามที่แนะนำมาแล้วครับ .. กะว่าจะเพิ่มความรุนแรงขึ้น ทีละระดับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 07:54:49 »
 8) ผมใช้หมากับแมวครับ
ชอบจับหนูกันทั้งสองตัว สบาย  ;D

ข้างบ้านเป็นพงหญ้า หนูชอบขุดลอดใต้กำแพงมา บางทีมีงูตามมาด้วย  :'(

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 08:18:50 »
8) ผมใช้หมากับแมวครับ
ชอบจับหนูกันทั้งสองตัว สบาย  ;D

ข้างบ้านเป็นพงหญ้า หนูชอบขุดลอดใต้กำแพงมา บางทีมีงูตามมาด้วย  :'(

มี solar powered dog แล้วครับ 555..

ตัวในรูป profile ผม .. ชอบนอนตากแดด แต่ไม่ไล่จับอะไรทั้งสิ้น ยกเว้นไล่งับยุง  :-[

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 08:42:33 »
บ้านผมโล่งๆ ไม่มีอะไรให้มันกิน แต่งข้างบ้านทั้งซ้ายขวา จะมีลงดินปลูกต้นไม้เยอะหน่อย มันก็เลยวิ่งผ่านบ้างผมไปมา

ผมใช้กรงดักหนูครับ เอาขาวเหนียว หรือ ขนมปัง ลนไฟให้กลิ่นไหม้สักหน่อย

พอดักได้ ก็เปิดน้ำใส่ถังเก่าๆ แล้วก็เอากรงดักจุ่มลงไปเลย 2 นาที จบ!!

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:55:53 »
เอายาเบื่อหนูวางเลยครับ
ซื้อที่โลตัส เป็นคล้ายๆลูกอมเม็ดสีน้ำเงินๆ ในแพ็ดเกจไว้น่านะ 20 เม็ดได้ ราคา 39บาทมั้ง(อย่าซื้อแบบถูกๆครับมันห่วย หนูไม่มากิน)  วางไว้ให้เป็นจุดๆ ตามต้องการ จุดละ 1 เม็ด ใช้สัก 1แพ็คก็พอแล้ว รับรองหนูหายไปอีกนานเลยครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 10:34:30 »
ผมโดนบุกเข้ามาขับถ่ายตรงที่ใส่กรองแอร์ และมันลากหนังสือพิมพ์มาทำรังด้วย แล้วเจาะรูเข้าท้ายรถอีก
แรกๆ ผมก็กลัวบาป แต่ทนไม่ไหวแล้ว รถเสียหาย คนในครอบครัวผมต้องมาหายใจเอาเชื้อโรคเข้าปอด

ผมเลยใช้หลายวิธี

กาวดักหนู พอได้ตัวนึง ตัวอื่นมันจะจำ แล้วจะดักที่เดิมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนที่วาง พอได้ตัวใหม่ก็วนกลับมาวางที่เดิมได้
ผมไม่ได้วางใต้รถนะ เพราะถ้าได้หนู หมาที่บ้านจะมาตกรุยรถผมเละแน่

ยาเบื่อหนู เม็ดจะคล้ายๆ ลูกอม ก็คงได้ผลมั้ง เพราะได้กลิ่นอะไรเน่าๆ อยู่เหมือนกัน

สเปร์ยไล่หนู ต้องฉีดทุก 2 วัน ฉีดใส่ห้องเครื่อง ซุ้มล้อ หลังรถ ถ้าไม่ฉีดนะ พอวันที่ 3 มันจะกลับมาใหม่

ตอนนี้หนูหมดบ้านแล้วครับ ใช้เวลาเป็นเดือนเลย

เคยอ่านในเนต มีอีกวิธีที่น่าลอง แค่ผมยังไม่ได้ลอง คือ เอาหลอดไฟมาเปิดไว้ใต้ท้องรถ หนูมันชอบที่มึดๆ ไม่ชอบความสว่าง พอใต้รถเราสว่างมันก็จะไม่เข้ารถเรา บางคนก็เปิดกระโรงรถด้วย เอาหลอดไฟมาเปิดตรงกระโปรงด้วย

พยายามเข้าครับ ยังไงเราก็ต้องชนะได้แน่นอน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 11:09:40 »
อัพเดทล่าสุดครับ

ฉีดสเปรย์ไว้ในห้องเครื่อง และรอบรถ ตั้งแต่เมื่อคืน

เมื่อเช้า มาเปิดกระโปรงเช็ค พบว่า...

ยังมี 'หนูน้อยจากนรก' เข้ามาในห้องเครื่อง เพราะพบก้อนอุจจาระ 2-3 จุด!!!

แต่ สิ่งที่ดีคือ จุดที่เขาเคยขับถ่าย เช่น หัวโช๊ค, ฝาครอบน้ำฉีดกระจก ซึ่งผมระดมฉีดสเปรย์เอาไว้ ... ดูสะอาด  ::)

ให้ผมเดาคือ เจ้าหนูน้อยเลี่ยงไปขับถ่าย เฉพาะจุดที่ฉีดสเปรย์น้อย

ตอนนี้ ผมตัดสินใจวางขนม (Bayer) ก้อนสีฟ้า ไว้ 2 จุด ในห้องเครื่อง เพื่อรอต้อนรับเขาแล้วครับ  >:(

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 12:01:42 »
สเปรย์เอาไม่อยู่หรอกครับ ผมพ่นไว้ เป็นจุด มีรอยเท้าหนูเดินอ้อมที่ฉีดไว้เต็มไปหมดครับ
เคยเอาไฟ LED ที่เป็นเส้นๆ ไปวางไว้ในห้องเครื่อง หนูมันไปกัดมุมมืดที่ีไม่มีไฟแทน
ขนาดผมใช้รถทุกวันนะครับ

สรุปล่าสุดใช้วิธีนี้ครับ
1. ล้างห้องเครื่องให้สะอาดด้วยน้ำยาล้างรถ ทุกซอกทุกมุม เพื่อกำจัดกลิ่นหนู (ทำซ้ำทุกเดือน)
2. หาบริษัทกำจัดหนู มาดักหนูรอบๆบ้าน  เพื่อกำจัดหนูมีอยู่ล่าสุด
3. อุดรูรั่วรอบๆบ้าน ที่หนูจะหนีไปอยู่ใต้พื้นบ้าน เพื่อปิดที่อยู่ของหนู
4. เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ทุกคืน เพื่อทำให้เครื่องเย็นเร็วที่สุด เพื่อให้ห้องเครื่องสว่าง
ุ5. เปิดไฟที่จอดรถให้สว่างมาก ผมจัดไป 4 ดวง สว่างกว่าในบ้านอีก 555
ุ6. กำจัดแหล่งอาหารของหนูที่อยู่รอบบ้าน อย่าให้มีขยะอาหาร หรือ อื่นๆ

พวก สเปรย์ ไม้กันหนู่ เหยื่อดักหนู กาวดังหนู เจอไปมันก็ดักได้แค่หน่วยกล้าตายของหนูชุดแรกเท่านั้น ชุดที่เหลือมันจะรู้แกวดักทางเราได้ครับ  รวมทั้งเครื่องเสียบไฟความถี่ไล่หนู เสียเงินป่าวๆ ครับ ใช้ได้ผมแป๊ปเดียวเอง

หนู มันชอบที่เงียบไม่มีคนกวน อุ่นๆ สกปรกๆ ครับ เราก็ลดปัจจัยเหล่านี้ไป ก็จะช่วยกำจัดความน่าอยู่ที่หนูชอบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2018, 12:10:33 โดย mothsan »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 12:18:50 »
สเปรย์เอาไม่อยู่หรอกครับ ผมพ่นไว้ เป็นจุด มีรอยเท้าหนูเดินอ้อมที่ฉีดไว้เต็มไปหมดครับ
เคยเอาไฟ LED ที่เป็นเส้นๆ ไปวางไว้ในห้องเครื่อง หนูมันไปกัดมุมมืดที่ีไม่มีไฟแทน
ขนาดผมใช้รถทุกวันนะครับ

สรุปล่าสุดใช้วิธีนี้ครับ
1. ล้างห้องเครื่องให้สะอาดด้วยน้ำยาล้างรถ ทุกซอกทุกมุม เพื่อกำจัดกลิ่นหนู (ทำซ้ำทุกเดือน)
2. หาบริษัทกำจัดหนู มาดักหนูรอบๆบ้าน  เพื่อกำจัดหนูมีอยู่ล่าสุด
3. อุดรูรั่วรอบๆบ้าน ที่หนูจะหนีไปอยู่ใต้พื้นบ้าน เพื่อปิดที่อยู่ของหนู
4. เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ทุกคืน เพื่อทำให้เครื่องเย็นเร็วที่สุด เพื่อให้ห้องเครื่องสว่าง
ุ5. เปิดไฟที่จอดรถให้สว่างมาก ผมจัดไป 4 ดวง สว่างกว่าในบ้านอีก 555
ุ6. กำจัดแหล่งอาหารของหนูที่อยู่รอบบ้าน อย่าให้มีขยะอาหาร หรือ อื่นๆ

พวก สเปรย์ ไม้กันหนู่ เหยื่อดักหนู กาวดังหนู เจอไปมันก็ดักได้แค่หน่วยกล้าตายของหนูชุดแรกเท่านั้น ชุดที่เหลือมันจะรู้แกวดักทางเราได้ครับ  รวมทั้งเครื่องเสียบไฟความถี่ไล่หนู เสียเงินป่าวๆ ครับ ใช้ได้ผมแป๊ปเดียวเอง

หนู มันชอบที่เงียบไม่มีคนกวน อุ่นๆ สกปรกๆ ครับ เราก็ลดปัจจัยเหล่านี้ไป ก็จะช่วยกำจัดความน่าอยู่ที่หนูชอบได้ครับ

รับทราบ และพร้อมปฏิบัติครับ  ::)

จะขอรอดูสัก 1-2 วัน ก่อนที่จะยกระดับ กระชับพื้นที่

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 13:37:22 »
ผมใช้วิธีเปิดฝากระโปรงครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 14:51:09 »
ทำไมเปิดกระโปรงแล้วหนูไม่กัด (เอ หรือต้องถามหนู)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 14:56:34 »
เครื่องไล่หนู ปล่อยคลื่นเสียง อัลตร้าโซนิค (ไม่รู้เจ้าไหนดีนะครับ แต่ถ้าเครื่องทำมาดีๆ หนู มันรำคาญเสียง)