ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟ abs ขึ้นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 8296 ครั้ง)

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
รถไฟ abs ขึ้นเพราะอะไรครับ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 16:23:56 »
หลังจากเอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรกคู่หน้า ที่ บีควิก หลังจากผ่านไป สองวันไฟ abs ไฟ vsc ไฟ เบรกมือ เลยเอาเข้าศูนย์ๆ บอก โมดูล abs เสีย ค่าเปลี่ยน 42,000  มันเกี่ยวกับไปเปลี่ยน ผ้าเบรกใหมครับ ผมจะได้ไปให้ บีควิกรับผิดชอบครับ  รถ honda accord g8 ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถไฟ abs ขึ้นเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 17:03:17 »

ของมันเสียได้   หาของ มือ 2

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: รถไฟ abs ขึ้นเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 17:11:40 »
ผมไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเอง แต่เคยดู VDO สอนการเปลี่ยนผ้าเบรค

ถ้าไม่ระวัง ไปยุ่งกับอะไรซักอย่างของคาลิเปอร์เบรค จะทำให้ ABS ขัดข้องได้ครับ

ความรู้ผมน้อยนิด แต่ผมรู้ว่ามันเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 17:13:08 »
อาจจะแค่ใส่เซ็นเซอร์ไม่เข้าที่หรือเปล่า
แต่เกี่ยวน่าจะเกี่ยวแน่

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 18:20:03 »
ที่ทุกคนลงความเห็นไว้ก่อนหน้านี้เป็นไปได้ทั้งหมดครับ หรืออาจจะเป็นที่มีอะไรไปกวนเซ็นเซอร์ abs ของมัน บางทีมันอาจจะเลอะ ไฟก็มีโอกาสขึ้นมา vsc กับ abs มันมาจากโมดูลตัวเดียวกันครับ แต่ถ้าศูนย์ว่าเสีย แล้วราคามาเท่านี้ ลองหาอู่ที่ไว้ใจ กับอะไหล่มือสองสภาพดีๆ ตามเซียงกงดูครับ

ส่วนจะให้ทางร้านที่ไปเปลี่ยนเบรกมารับผิดชอบ อาจจะยากหน่อยนะครับ เพราะเจ้านี้จากที่เคยไปเปลี่ยนยาง และเบรกมา ทำให้รู้ว่าทันทีที่ขับรถออกจากอู่แม้เสี้ยววินาทีเดียว โปรดรับรู้ไว้ว่าประกันที่ร้านนี้ให้จะหมดความหมายลงในทันที

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 19:01:17 »
คิดว่าเป็นเซนเซอร์ที่ล้อ  จริง ๆแล้วเครื่อง  มันจะชึ้ได้ละเอียดมากว่าเป็นที่ล้อไหน  แต่เขาบอกว่ากล่องเสีย ?

ว่าแต่ท่านเข้าไปอ่านข้อมูลหรือเปล่า..มันเป็นไปได้  และลักไก่  ก็ได้...

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 19:10:15 »
ลองเปลี่ยนศูนย์ดูก่อนครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 19:12:25 »
 G9ก็มีปัญหาปั๊มabsเสียกันเยอะมาก   แต่จริงๆไฟติดมันเกิดได้จากหลายสาเหตุนะเซนเซอร์ในดุมล้อพังก็โชว์แล้วครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 20:29:07 »
ไฟABSติดสว่างขึ้น ก็จะชี้ไปทางการทำงานของระบบเบรกABSผิดปกติ มีสาเหตุได้หลายอย่างดังท่านด้านบนๆกล่าว

แล้วยังสัมพันธ์ไปยังระบบอื่นที่เกี่ยวข้องกับทำงานของระบบเบรกด้วย เช่น ESP(VSC)ไฟเตือนของระบบนี้จึงติดสว่างร่วมด้วยได้

สาเหตุที่พบอยู่บ่อยๆหลังไปทำระบบเบรกมาก็คือ เซนเซอร์ABS(บางที่เรียก wheel speed sensor)ของล้อใดล้อหนึ่งทำงานผิดปกติ

ซึ่งถ้าไฟเตือนขึ้นแบบนี้ ก็สามารถใช้เครื่องตรวจOBDของศูนย์ตรวจว่าได้โค้ดdtcอะไร มีสาเหตุจากอะไรแน่

บ่อยกว่าอย่างอื่นก็โค้ดผิดปกติจากABS sensor ซึ่งจะระบุได้เลยจากล้อใดแล้วค่อยมาพิจารณาไล่หาต้นเหตุต่อไป

สำหรับABS moduleนั้นก็มีโอกาสเสียได้เอง ตามการใช้งานได้เช่นกัน แต่โดยทั่วไปไม่ค่อยจะเสียกันสักเท่าไรเท่าอย่างข้างต้น

และที่ต้องระวังไว้ด้วยในขั้นตอนการวิเคราะห์ว่า ABS moduleเสีย คือ ช่างบางคนแปรผลจากโค้ดdtc ที่ระบุว่า

-มีการทำงานผิดปกติของABS module จึงแจ้งผู้ใช้รถว่า เสีย จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่

ทั้งที่ตามขั้นตอนการวิเคราะห์จะต้องมีการหาสาเหตุก่อน เมื่อได้โค้ดผิดปกติดังกล่าวว่า

อะไรเป็นต้นตอสาเหตุที่แท้จริง บางครั้งไม่ได้มีสาเหตุที่ตัวโมดูลเสีย ที่ทำให้เกิดการทำงานผิดปกติแสดงโค้ดเช่นนั้น

เป็นต้นว่า เจอปลั๊กสายไฟของโมดูลหลุดหลวม ,สายไฟบางส่วนขาด ฯลฯ

..ตรงนี้ล่ะที่จะบ่งถึงช่างเก่งหรือไม่จริงๆ

ราคาABS module ก็ค่อนข้างแพงอยู่ อาจลองให้อีกศูนย์ช่วยวิเคราะห์ แล้วได้โค้ดdtc ก็ลองเอามาค้นอ่านเองจากเน็ตด้วยครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 06:07:13 »
ลองดูข้อมูลในFacebook Accord Club
อาจจะมีกรณีตัวอย่างเรื่องABS การซ๋อม อู่Honda ที่ไว้ใจได้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน