ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆท่านใด ใช้ระบบ telematics เช่น Honda Connect บ้างครับ  (อ่าน 8081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน

สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมใช้เวลาศึกษาเอกสารของบริษัท Honda เกี่ยวกับขั้นตอนการติดตั้ง กล่อง TCU และประโยชน์ที่จะได้รับ

ราคาปัจจุบัน คือ  5900 บาท/2ปีแรก โดย ‘ฟรี’ ค่า data ... จากนั้น ค่อยเรียกเก็บเป็นรายปี ซึ่งผมไม่ทราบว่าเท่าไร

ประโยชน์ที่ผมเล็งเห็น โดยส่วนตัว ในการติด TCU คือ

1) ผู้ใช้จะทราบ เมื่อรถเกิดความผิดปกติ โดยสามารถเช็ค code และคำอธิบายปัญหาได้

2) มีการแจ้งเตือนอุณหภูมิ เครื่องยนต์ โดยแบ่งเป็น 4 ระดับ (รถผม B segment ไม่มีเกจ์วัด)

3) เช็คพิกัดรถได้ กรณีที่ TCU และสมาร์ตโฟนของคุณ สามารถเชื่อมต่อ GPS

4) แจ้งพฤติกรรมการขับขี่ พร้อมสรุป เช่น สัดส่วนเร่ง หรือเบรคกะทันหัน, ความเร็วที่ใช้ ฯลฯ

จึงอยากถามเพื่อนๆ ว่า ...

มีท่านใดใช้ ระบบ telematics เป็นประจำอยู่แล้วบ้างครับ? และ ‘มันคุ้มไหม’?

ขอบคุณครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ sukhontha

Re: เพื่อนๆท่านใด ใช้ระบบ telematics เช่น Honda Connect บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 08:24:48 »
แพง  ไม่คุ้มนะผมว่า  ใช้พวก  lm  สามสี่ร้อย  มันลบโค้ตได้ด้วย  วิ่งไปไหน ใช้เวลาเท่าไร  มันก็บอกประหวัติ  คุ้มกว่าเยอะ

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
Re: เพื่อนๆท่านใด ใช้ระบบ telematics เช่น Honda Connect บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 08:42:50 »
ผมว่าถ้าทุกคนไม่ซื้อ ไม่นานต้องเป็นของแถมของเซลล์อีกชิ้นนึง
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 13:02:14 »
แพง  ไม่คุ้มนะผมว่า  ใช้พวก  lm  สามสี่ร้อย  มันลบโค้ตได้ด้วย  วิ่งไปไหน ใช้เวลาเท่าไร  มันก็บอกประหวัติ  คุ้มกว่าเยอะ

เคยคิดเปรียบเทียบกับอุปกรณ์ ตัวที่คุณ sukhontha บอก เหมือนกันครับ

ตอนนี้ เลยยังสองจิตสองใจ ... รอฟังประสบการณ์จากผู้ใช้ท่านอื่นๆ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 15:43:12 »
เห็นราคา honda connect แล้วขนลุก ทำไมตั้งราคาแพงมาก

แตกต่างกับ inkanet ของ mg ยังไงเหรอครับ ทำไมซื้อรถ mg แล้วให้ใช้ฟรี

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 16:24:07 »
รถผมติด OBD2 อยู่ ซึ่งมันทำหน้าที่ตาม ข้อ 1,2 ได้ ส่วนข้อ 4 ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ที่อยากได้จริงๆคือ ข้อ 3 + SOS Call Center แต่น่าจะมีปุ่มกดในรถแบบเมืองนอกไปเลยจะดีมาก

แต่ด้วยราคาขนาดนี้ และความสามารถเท่านี้ แถมใช้ได้ฟรีแค่ 2 ปีมันสูงไปหน่อย ถึงแม้ตอนนี้ติดแล้วได้บัตรกำนัล Honda 3,000 ก็เถอะ

แต่ถ้ามันสั่ง เปิด - ปิด รถได้ / เปิดแอร์ได้ / เปิด-ปิด กระจกรถได้ ค่อยน่าสนใจขึ้นมาหน่อย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 20:52:09 »
รถผมติด OBD2 อยู่ ซึ่งมันทำหน้าที่ตาม ข้อ 1,2 ได้ ส่วนข้อ 4 ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ที่อยากได้จริงๆคือ ข้อ 3 + SOS Call Center แต่น่าจะมีปุ่มกดในรถแบบเมืองนอกไปเลยจะดีมาก

แต่ด้วยราคาขนาดนี้ และความสามารถเท่านี้ แถมใช้ได้ฟรีแค่ 2 ปีมันสูงไปหน่อย ถึงแม้ตอนนี้ติดแล้วได้บัตรกำนัล Honda 3,000 ก็เถอะ

แต่ถ้ามันสั่ง เปิด - ปิด รถได้ / เปิดแอร์ได้ / เปิด-ปิด กระจกรถได้ ค่อยน่าสนใจขึ้นมาหน่อย

ถ้า TCU มันสั่งปิด-เปิด รถ + แอร์ได้นี่ ผมจะปลื้มมากเลยครับ

ตอนนี้ ก็รอรอดูไปก่อน พร้อมหาข้อมูลเพิ่ม  :-[

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 13:15:25 »
ใช้ BMW connect อยู่ครับ ฟรี
แต่ในไทยใช้งานได้ไม่เต็มระบบ
ได้แค่ เช็คปริมาณน้ำมัน ระยะทางที่วิ่ง
แต่ที่ชอบคือ ต่อกับ googlemap แล้ว
ให้ไปแสดงผลในหน้าจอรถเลย ค้นเป็น
ภาษาไทยได้ด้วย

ส่วนของ honda แพงไปจริงๆแหละครับ
ถ้าจะซื้อรถอยู่แล้ว รอหน่อย เดี๋ยวก็แถม
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 21:40:30 »
ผมว่าถ้าทุกคนไม่ซื้อ ไม่นานต้องเป็นของแถมของเซลล์อีกชิ้นนึง

+1 เป็นไปได้นะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 07:22:23 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ตอนนี้ ร้องเพลง ‘รอ’ ไปก่อน.  :-* :-* :-*