ผู้เขียน หัวข้อ: Esso คุณทำอย่างนี้มีเจตนาต้องการให้ลูกค้าเข้าใจผิดเติมน้ำมันแพงๆหรือ  (อ่าน 18044 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvc597

• Jr. Member
  • **
ปกติผมเป็นคนเติมน้ำมันไม่เลือกสถานีบริการ สะดวกตรงไหนหมดตรงไหนก็หาเติมตรงนั้นครับ วันนี้เข้าไปเติมน้ำมันปั๊ม Esso ก็แจ้งพนักงานปั๊มว่า แก๊สโซฮอล 95 เต็มถังได้เรื่องเลยครับดูจากรูปแล้วกันครับว่าผมได้น้ำมันอะไร ในราคาเท่าไหร่ครับ
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
งงตรงซูพรีม 95 เป็น Gasoline หรือ Gasohol
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Enzo

• **

ปํ๊มตรา เสือ บอกพนักงาน แก๊สโซฮอล 95 แบบ ธรรมดา ครับ

ไม่งั้น มีโอกาส เจอ เด็กปั๊ม เติม แก๊สโซฮอล 95 ซูพรีมพล้ส ให้แทน ถ้าปั๊มนั้น มี

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member

ปํ๊มตรา เสือ บอกพนักงาน แก๊สโซฮอล 95 แบบ ธรรมดา ครับ

ไม่งั้น มีโอกาส เจอ เด็กปั๊ม เติม แก๊สโซฮอล 95 ซูพรีมพล้ส ให้แทน ถ้าปั๊มนั้น มี

จริงครับ หลังๆเลยต้องบอกเอาธรรมดานะ

ออฟไลน์ Symphonic

ยี่ห้อนี้ แถบสีที่ตู้ก็คลายกันด้วย บอกเลย

โซฮอล 95  แถบสีส้ม
โซฮอล 95 แบบแพง ๆ แถบสีส้มเข้ม ๆ (เกือบ ๆ แดง)

ชวนให้สับสนมาก   ยิ่งเจอเด็กปั๊มชาว AEC นี่ยิ่งลำบากใจจะเถียง ถ้าเราพลาดอะฮะ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
โดนไปแล้วครับ เต็มถังด้วยตอนแรกหยวนๆนึกว่าจะวิ่งดี ปรากฎรู้สึกเหมือนตัวธรรมดา

ผมว่าวิ่งสู้ v power ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ dt9

บางปั้มของ esso มีแค่ตัวพลัสแล้วครับ เหมือนบังคับให้คนเติมตัวพลัส
ไม่มีให้เลือกแบบธรรมดาทั้งดีเซล และแก๊สโซฮอล์ 95
บางคนไม่รู้บอกแค่ ดีเซล หรือ โซฮอล์ 95 ด้วยความเคยชิน
เติมเสร็จแล้วเพิ่งมารู้ว่าแพงกว่าปกติ ก็มีโวยวายกันหลายคนแล้ว
สังเกตอีกอย่างคือ
ดีเซลพลัส หัวและสายสีเหลือง
แก๊สโซฮอล์พลัส หัวและสายสีแดง

• **
จากกระทู้ด้านล่างผมขอโทษด้วยครับไม่ได้ต้องการตั้งกระทู้เรื่องเดียวกันซ้ำซ้อน แต่ต้องการสอบถามเพื่อนสมาชิกดูก่อนว่าผมเองเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ไม่รู้เรื่องหรือเปล่าว่าเขาเปลี่ยนชื่อน้ำมัน ซึ่งก็ค่อนข้างแน่ใจว่าไม่ได่เข้าใจอะไรผิด
จากรูปด้านบนทำไมน้ำมัน แก๊สโซฮอล 95 ราคาถึงเป็นลิตรละ 32.39 บาท/ลิตร ซึ่งมันไม่ควรจะเป็นเช่นนั้น
คุณเล่นง่ายเปลี่ยนขายน้ำมันแก๊สโซฮอล 95 ไปใช้ชื่อ สุพรีม 95แล้วเอาชื่อน้ำมันซึ่งคนขับรถทั่วไปใช้ชื่อว่า แก๊สโซฮอล 95
ไปเป็นน้ำมันที่แพงกว่า
คุณกำลังต้องการหลอกลูกค้าให้เข้าใจผิดไปเติมน้ำมันแพงๆด้วยวิธีการอย่างนี้หรือ
แจ้งเพื่อนสมาชิกนะครับระวังจะเสียค่าโง่แบบผมครับ
สำหรับผมคงจะยอมโง่อย่างนี้หนเดียวและก็คงไม่เข้าปั๊ม Esso อีกตลอดไปครับคุณคงได้ตังค์ผมหนนี้หนเดียวครับ
 >:( >:( >:( >:( >:( >:(

• **
สรุปผมไม่ได้โดนคนเดียวซินะ

ออฟไลน์ golf8023

นี่คือเหตุผลที่ผมเลือกเติมปตท.
ดูแค่สีป้าย ไม่ต้องมานั่งอ่าน
หรือผมชินแล้วก็ไม่รู้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ดีกว่าหอยนะ ตอนแรกๆ ที่เลิกขายโซฮอล์ 95 นี่ ผมโดนไปเต็มๆ ถังนึง พอจะเซ็นบัตร เฮ้ยยยย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Nutcracker

ผมมีรถเก่าขับน้อย ต้องเติมเบนซิล(ไมโซฮอล) ตราดาวกับเชล เด็กปั้มยำ้ถามทุกครั้งว่าเราเติมตัวแพงจริงๆ
ถ้าเป็นตามนี้ Esso สวนกระแส ทั้งการตั้งชื่อและบริการ ไม่น่าเลย

ออฟไลน์ Stp

ทางออกสำหรับกิจการที่ไม่ซื่อสัตย์คือ เลิกเข้าไปใช้บริการครับ

ส่วนตัวผม Esso หายากอยู่ละ ปั๊มต่างชาติมีแต่เชลล์ แต่ปกติผมเติมบางจากเป็นหลักป้ายชัดเจนดี พนักงานบางจากปั๊มใหม่ๆ พูดจาดีบริการดีมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

เดี๋ยวนี้เข้าปั้มทีนึงนี่ต้องเล่งแล้ว เล่งอีกราคาต่างกันซะน่ากลัว

ออฟไลน์ berm

ผมว่าเค้าควรจะควบคุมราคาบ้างนะครับ น้ำมันตัวพิเศษเนี่ย ใส่หัวเชื้ออะไร

มันถึงต่างกันลิตรตั้งห้าบาท ถังนึงตั้งสองร้อยเยอะนะครับ หลังๆผมลงจากรถ

ไปชี้เองตลอดว่าเอาน้ำมันชนิดไหน

ออฟไลน์ recycleman

ของผมเติมดีเซล เดี๋ยวนี้ต้องบอกว่าดีเซลธรรมดา ไม่งั้นพี่แกยัดแต่ดีเซลพรีเมียมให้ตลอด ไม่ว่าจะเชลล์ เอสโซ่ หรือบางจาก น่าเบื่อมาก

ออฟไลน์ kiwiwi

โชคดีของผม

ถึงผมจะใช้ยี่ห้อนี้เกือบจะยี่ห้อเดียว เพราะซอยบ้านผมมีแต่ยี่ห้อนี้

แต่คันนึงเติม 91 และอีก 2 คันเติม e20

ขอบคุณจขกท.นะครับที่เตือน
เพราะเผื่อวันไหนผมครึ้มอกครึ้มใจจะเติม 95 จะได้ไม่หลงกล

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
พรุ่งนี้ราคาขึ้นเลย :'(

ออฟไลน์ seeker

ออฟไลน์ coolcarrera

เห็นเชลล์ทำน้ำมันเกรดพรีเมียมทั้งหลายแล้วแม๊มันยั่วใจ margin ต่อลิตรมันดีเหลือเกิน ทนไม่ไหวเอาด้วยแล้วกัน ไม่แปลกใจเลยถ้าอยาคตจะถอดโซฮฮล 95 ตัวธรรมดาออกตามเชลล์ไปด้วย

มาทางดีเซลบ้าง

ดีเซลตัวปกติก็เหมือนทำให้มันห่วยๆหน่อยเพื่อหวังจะขายดีเซลพลัสหรือเปล่า เพราะลองเติมสลับกับเจ้าอื่นหลายถังแล้ว กลิ่นกำมะถันแรงกว่าดีเซลปกติของปั๊มอื่นมาก

จากเคยชอบอยู่นะปั้มยี่ห้อนี้ แต่ตอนนี้ถึงคุณจะแถมน้ำ 2 ขวดบวก cashback จากบัตรเครดิตอีก 10% ถ้าคุณภาพน้ำมันแบบนี้ก็ลาก่อนครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Essoส่วนมากปั๊มเก่ามาก เลยแทบไม่เคยใช้บริการ

ตราดาวอีก เดี๋ยวนี้เก่าแทบไม่ได้ปรับปรุงอะไรเลย

ทุกวันนี้เติมแต่หอยเหลือง ดีเซลธรรมดากับvpower ก่อนเติมบอกชัดเจน เข้าแต่ที่นี่เลยไม่สับสน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติผมเจอจะถามว่าธรรมดาหรือเปล่า รีเช็คให้เราอีกที
ไม่งั้นก็บอกไปเองเลยว่าธรรมดา จะได้ไม่สับสน เพราะถ้าไม่บอกนโยบายเค้าคือเติมของแพงให้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ผมคงไม่โดน  เพราะน้ำมัน ใช้ อี 85 บางจากอย่างเดียว ไม่เคยผิด...

ออฟไลน์ plus

ใช้กับอีกคัน  เหมือนตัวโซ95ธรรมดา เลย  คราวหลังไม่ได้แอ้ม
รถอีกคันขับประจำเติมเเต่e 85 บางจากกับเพียวตรงเเถวเดอะมอลบางกะปิ เท่านั้น

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เข้าบางจากปั๊มเติมเองซะเลย ชัวร์สุด ราคาถูกกว่าปกติด้วย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ TheZero

โดนมาแล้วครับ เสียความรู้สึก หลังๆ ไปเติมหอยกะใบไม้แทน

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• **

คิดจะเติมน้ำมันต่างชาติมันก็จะเป็นเยี่ยงนี้  คิดแต่จะกอบโกยอย่างเดียว  ไม่สนใจผู้บริโภคในประเทศ

ผมเองโดนมาหลายรอบล่ะบัตรสมาชิดตราเสือ ตราดาว  โยนทิ้งไปล่ะหันไปคบกับ

ปั๊มคนไทยดีกว่า  ไทยช่วยไทยครับ .....

ออฟไลน์ dekdemo

ปัญหาน่าจะเกิดจากพนักงานบริการ ไม่ถามยืนยันกับลูกค้าให้ชัดเจน อีกเรื่องนึงที่ผมเจอคือ บอกให้เติมเต็มถัง แต่ได้ล้นจนหกออกมาข้างนอก(ปั้มดาวข้างบ้าน)

ออฟไลน์ HHHsung

ย้อนไปดูป้าย จะว่าเค้าผิดก็ไม่เชิง แค่มันชวนให้ไขว้เขวมากกว่า ซึ่งถ้าไม่มีใครไปบอกเค้าๆ ก็คงไม่แก้

ปล. น้ำมันพิเศษ (พลัส) เค้าจะยกคำขึ้นต้นมาก่อน ดูจากดีเซลเปรียบเทียบก็ได้

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่าหอยนี่แหละยิ่งกว่าอีกถ้าจะเติม 95 บังคับให้เติมแต่ V Power อย่างเดียว ส่วนตัวผมเลยแต่เสือเป็นหลักแต่ต้องบอกว่า 95 ธรรมดา ดาวก็เติมบ้างครับ