ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะไว้ทำธุรกิจ ควรซื้อรุ่นที่มีระบบ VSC & traction control มั้ย? จำเป็นมั้ย?  (อ่าน 8730 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
จำเป็นสิครับ ไม่ว่าจะขับเองหรือลูกน้องขับก็ตาม
ระบบพวกนี้มันช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้
ยิ่งภาคใต้ฝนตกบ่อยด้วย อย่างน้อยมันก็ลดความเสี่ยงให้กับตัวเราได้

แต่กรณีนี้ผมมองว่าอยู่ที่กำลังของเรามากกว่า
ถ้าการเงินไม่ลำบาก ผมว่า 2.8 G คุ้มครับ
แต่ถ้าไม่ไหว 2.4 E ก็พอๆกับการใช้งาน แม้จะไม่มีระบบก็ตาม
ซึ่งก็ต้องยอมรับ ณ จุดนี้

อยู่ที่คุณพร้อมจ่ายเพิ่มหรือเปล่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **

จำเป็นอย่างยิ่งยวดที่ต้องมี VSC ไม่ว่าจะเป็นลูกน้องขับหรือเราขับเอง แค่ได้ใช้สักครั้งในชีวิตแล้วทำให้เรารอด

จากอุบัติเหตุถือว่าคุ้มมากๆไม่สามารถตีเป็นราคาได้  เพราะทุกชีวิตมีค่าทั้งคนที่อยู่ในรถและคนที่

อยู่ร่วมกันบนถนน แม้กระทั่งหมาแมววัวควายข้างถนน  มันก็มีค่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คนขับรถผม ผมไม่เคยให้ขับรถมี ระบบเบรคอะไรพิเศษทั้งนั้น  ให้ขับตั้งแต่  TFR, DMAX หะวเดี่ยว, Vigo cab,  March E CVT , .เขาก็ขับได้เป็นล้านๆกิโลนะ

ไปดูพรรคพวกที่มีคนขับตีนผี ซื้อ Revo ให้ป้ายแดง ไม่มันครบปี มันเอาไปคว่ำแล้ว

ระบบพวกนี้ มันช่วยได้น้อยมาก ถ้าคนขับได้ใช้พวกระบบนี้บ่อยแสดงว่าขับรถขาดสติไปแล้ว เข้าโค้งชะลอ ฝนตกจับช้า ระบบไม่ทำงานหรอกครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ผมว่าสำคัญนะ เพราะเป็นการป้องกันก่อนเกิดอุบัติเหตุ แต่ก็อยู่ที่ลักษณะงาน เช่น ความเร่งรีบ ลักษณะการขับ ลักษณะพื้นที่ด้วย ถ้ามีึงบพอก็จัดเถอะคับ
แต่ถ้าต้องถอย 5คัน10คัน งบอาจบานไปเยอะมาก ยิ่งถ้าเป็นรถลูกน้องด้วย เราหาทางควบคุมที่คนดีกว่าคับ อย่างที่บริษัทผมวีโก้ธรรมดาไม่มีระบบพวกนี้ก็ไม่เคยเห็นเกิดเหตุแบบนี้เลย

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
มีไว้ก็ดีกว่านะครับ